Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Có đáng để em lao tâm khổ tứ không các bác???  (Đọc 2060 lần)

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Có đáng để em lao tâm khổ tứ không các bác???
« Trả lời #1 vào lúc: 21/11/2012 06:44:40AM »
chim đẹp quá

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 21/11/2012 08:17:57AM »
-Con này của bạn hiện đang thay lông vậy nên để đánh gieo qỏe thì khó lòng chính xác được. Chỉ ra 1 vài điểm trên chú chim còn đâu chủ nhân tự cảm nhận nhé.
- Điểm tốt Giọng nói chung thổ pha, ( cụ thể đồng thổ )  âm tốt  nhanh miệng chịu sào. chim già tuổi rừng .
- Điểm chưa tốt cấp chim ngắn, quy hiện tại không đều. Đầu xà, đậu cầu kín hậu, Không nhiều gù
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 21/11/2012 08:55:24AM »
bác Manhha cho em hỏi chim đứng kín hậu là sao ạ? nó quyết định nhược điểm ghì hả bác?

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 21/11/2012 10:44:18AM »
Cảm ơn bác manhhahp, đúng là nó không nhiều gù bằng mấy em miền Nam bác ạ.

zNavy

• Khách
« Trả lời #5 vào lúc: 21/11/2012 11:01:24AM »
Em này có bộ ngực khủng nhỉ! Chim đẹp!!!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 21/11/2012 10:21:54PM »
bác Manhha cho em hỏi chim đứng kín hậu là sao ạ? nó quyết định nhược điểm ghì hả bác?

- Theo quan điểm cá nhân tôi khi chọn 1 con chim " mã chim phía Bắc " để chơi mồi thì tôi luôn ưu tiên chọn những con hậu mở tức là 2 chân đứng choãi rộng. Những con này thường hay có chiêu gù gió và khi đấu cũng với bổi rất bền chim đặc biệt không mắc phải cái tật nhanh xà cầu, nước chơi bền. Còn con hậu kín thường nước chơi không bền nên tôi không thích .

-
Cảm ơn bác manhhahp, đúng là nó không nhiều gù bằng mấy em miền Nam bác ạ.

-Tôi không có ý tranh cãi cùng bác nhưng ý tôi nói yếu gù ở đây là so sánh với chim Bắc đó chứ chim Nan thì không so gù được rồi.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 21/11/2012 10:30:09PM »

-Tôi không có ý tranh cãi cùng bác nhưng ý tôi nói yếu gù ở đây là so sánh với chim Bắc đó chứ chim Nan thì không so gù được rồi.
[/quote]

Hihi bác lại giận rối , lần đầu lên hình em nó dúm dó thế đấy, ở ngoài oai hơn bác ạ. Mời các bác chém tiếp cho em có cơ hội học hỏi nhé!

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/11/2012 07:49:58AM »
Con chim này tôi thấy bộ quy phủ từ lưng chi chít ôm xuống dầy đặc cả 2 bên cánh, cộng thêm cái mỏ không thẳng nhưng thắt giữa - chim dặm kèm nhiều - thậm chí sa cầu cũng dặm đều đặn.
Tôi đoán mò là chim gáy giọng thổ - thổ dặc - giọng to, có lẽ đây là con chim có giọng gáy rất đặc biệt của bác.
Nhìn bộ cườm với gò bồng đảo của em này thì tôi nghĩ nó gù không biết mệt là gì.
Nhìn cấp mình + bộ chân thì đoán là em nó êm lồng.
Con này đã từng nổi hoặc đã nổi rồi mà bác.
Nó mà vào tay tôi thì dù tôi có què cũng ráng gượng dậy mà đãi lúa nuôi nó bác ạh.

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/11/2012 09:03:30AM »
To Hoangdl: nói thật là em cũng không thể nói chính xác là nó giọng gì nữa. Nó chiêu một giọng, thúc một giọng, gù lại kiểu khác; lúc này gáy khác, lúc sau lại gáy khác nói chung là loạn giọng. Nó gần đầy đủ bài bản theo tiêu chí miền Bắc, thiếu gù chồng.. đấu. Cực kỳ già rừng, sợ sào kinh khủng nhưng buông sào là gáy. Em cưng nó nhất nhà cho dù có tật. Cảm ơn bác đã chia sẻ!

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/11/2012 09:33:10PM »
 _yahoo_ con này đẹp quá thích cái tướng cái mặt em nó ghê chắc em lồng lẹ miệng lèo kèm tốt anh nhỉ

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 22/11/2012 10:30:00PM »
To Hoangdl: nói thật là em cũng không thể nói chính xác là nó giọng gì nữa. Nó chiêu một giọng, thúc một giọng, gù lại kiểu khác; lúc này gáy khác, lúc sau lại gáy khác nói chung là loạn giọng. Nó gần đầy đủ bài bản theo tiêu chí miền Bắc, thiếu gù chồng.. đấu. Cực kỳ già rừng, sợ sào kinh khủng nhưng buông sào là gáy. Em cưng nó nhất nhà cho dù có tật. Cảm ơn bác đã chia sẻ!
ha ha lại có cái để chiêm ngưỡng nữa rồi,anh trai không có công đãi thóc cho nó ăn thì đóng gói chuyển cho em ngay đi ở đây em có thóc tiêu nhiều lắm tha hồ cho nó ăn,nó mà ăn thóc này thì sẽ không sợ sào nữa đâu

tung_hy

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/11/2012 08:34:39PM »
ko giỏi về cu lắm nhưng em này theo tôi thì đó là con chim khá song toàn, nhanh miệng, bài nhiều, đặc biệt khi rước lèo ra khá nhiều và nhanh, với bộ ngực khủng đó thì nước đấu vô biên, bác nào "mắt kém" mới nói em nói ngắn người gù kém, em này chiêu giọng kim (còi), thúc có tí thổ, và gù có lẽ cũng có thổ.
các bác chưa gặp em miền bắc nào gù tốt thì cứ nói chim bắc ko gù sâu như chim miền là chưa đúng, các bác cứ đi đánh kha khá tuổi "bẫy" đi sẽ biết, chim bắc cũng như chim miền tuỳ em thui. tôi cũng chơi mồi miền mấy nam nay dùi và vẫn chơi chim cả 2 miền. vậy thiết nghĩ các bác ko nên so sánh cu 2 miền với kiến thức của riêng mình. tôi dám chắc rằng em này của bác hieu mà tập lên mồi sẽ là em mồi khá hay đấy

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent