Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Giọng chim  (Đọc 3317 lần)

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Giọng chim
« vào lúc: 20/11/2011 10:25:37AM »

cugaybrvt

• Khách
Re: Giọng chim
« Trả lời #1 vào lúc: 20/11/2011 08:01:38PM »
theo như địa phương e thì con này đc gọi là đồng son , mong có nhiều người chó ý kiến để mọi người đ biết nhìu hơn ,

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 21/11/2011 01:03:01PM »
Em chưa biết cách nghe pha ra sao, nhưng giọng chính của con này là Son............Mà chim anh hay vậy, dí máy vào quay nó k sợ à hi hi

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/11/2011 12:01:16PM »
http://youtu.be/aFVhQSZBuQg

con này là của anh Thanh ở Hải Phòng, trong Nam thì có thể gọi là giọng chuông hay son gì đó, ngoài mình gọi nó là giọng Kim bác ah, có nơi gọi là còi.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/11/2011 12:45:38PM »

chào anh tuấn !
theo thứ tự giọng gáy thì có 3 chất giọng quê em gọi như sau :
con gù to và hú nhất đó là con giọng kim
con gù tiếng nhỏ hơn và trong nhưng vang  là giọng thổ pha đồng .
con nghe tiếng thúc không trong tiếng  đó là con giọng đồng thổ
mới anh em tiếp tục cho ý kiến
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/11/2011 01:24:05PM »

con này là của anh Thanh ở Hải Phòng, trong Nam thì có thể gọi là giọng chuông hay son gì đó, ngoài mình gọi nó là giọng Kim bác ah, có nơi gọi là còi.

chào bác alii câu trả lời này tôi lấy bên : http://www.arowana.com.vn sẵn nhân tiện trùng chủ đề nên đưa vô anh em thảo luận cho vui , mong bác và anh em  cho ý kiến nhiều hơn về cách phân biệt giọng của mỗi vùng để anh em trong diễn đàn đến từ nhiều nơi khác nhau trên đất nước biết về cách gọi của mỗi vùng .
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi alibaba333 
Về tổng thể, con chim này của bác đẹp, chân của nó hơi cao chút, con này thì em khẳng định 100% là trống, chim đang căng, giọng thì kim pha...[/color][/color]
chào bác aili
con kim pha ngoài chỗ bác trong miền trung chỗ tôi gọi là giọng đồng kim , cảm ơn bác qua đây tôi biết thêm tên gọi giọng chim của mỗi vùng .Nhưng tôi vẫn có 1 số  thắc mắc như sau :
ngoài chỗ các bác hay anh em ngoài miền bắc nói chung thì khi phân biệt giọng chim thường hay dựa vào tiêu chí là nước thúc ( gáy trận ) hay nước gù mà tại sao  không dựa vào nước gáy chiêu ( gáy rao , bổ , gáy gọi , gióng ...) để phân biệt giọng ? vì theo tôi và những người  chơi cugay miền trung và miền nam chỉ khi con chim gáy chiêu ( gáy rao , bổ , gáy gọi , gióng ..) thì chất giọng mới chuẩn nhất vì khi nó gáy như vậy thì giọng gáy mới ra hết , ta mới nghe chính xác được độ ngân rung hay độ cao thấp của trường âm của chất khi phát ra thì mới biết rõ nó là gáy chất giọng gì để mà phân biệt gọi tên cho chính xác  ...
vấn đề nữa là ngoài chỗ các bác cứ hay gọi giọng chim là : kim pha , đồng pha , thổ pha . Tôi cũng có quen mấy anh em chơi cugay ngoài đó đôi lúc có nhờ tìm mấy chất giọng như trên nhưng tôi chẳng biết phải tìm sao cho đúng nữa vì kim pha thì nó phải pha cái gì vô chứ , chứ đã nói là pha rồi mà chẳng biết pha cái gì chỉ gọi là pha không thôi  _handup_ ?
vd : trong tôi hay miền nam gọi là : kim pha đồng , kim pha thổ
hay đồng thì có : đồng pha thổ , đồng pha kim
thổ thì : thổ pha đồng , thổ pha kim
=> chứ cứ nói là : kim pha , đồng pha , thổ pha làm nhiều anh em khó hiểu quá , nếu không pha đồng , pha kim , pha thổ  thì nó pha cái gì vô trong đó ? nên  tôi thường hay nói đùa  vui rằng chắc nếu  nó không pha : chất giọng thổ , đồng , kim vô trong đó thì chỉ có thể  pha nhôm , pha kẽm , pha thiết , pha chì , vàng , bạc , inox ... vô đó chứ mấy ông cứ nói pha nhưng chẳng biết pha cái gì thì làm sao tìm được .Vì chim cugay có 3 chất giọng chính thống là : thổ , đồng , kim ( trong miền nam gọi là son hay chuông  , miền bắc ngoài gọi là kim hay còi , miền trung thì chỉ gọi là kim  ) thôi .
mời anh em tiếp tục cho thêm ý kiến cho vui .
chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 22/11/2011 01:28:07PM gửi bởi cugayquangngai »

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 22/11/2011 05:41:33PM »

chào bác alii câu trả lời này tôi lấy bên : http://www.arowana.com.vn sẵn nhân tiện trùng chủ đề nên đưa vô anh em thảo luận cho vui , mong bác và anh em  cho ý kiến nhiều hơn về cách phân biệt giọng của mỗi vùng để anh em trong diễn đàn đến từ nhiều nơi khác nhau trên đất nước biết về cách gọi của mỗi vùng .
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi alibaba333 
Về tổng thể, con chim này của bác đẹp, chân của nó hơi cao chút, con này thì em khẳng định 100% là trống, chim đang căng, giọng thì kim pha...[/color][/color]
chào bác aili
con kim pha ngoài chỗ bác trong miền trung chỗ tôi gọi là giọng đồng kim , cảm ơn bác qua đây tôi biết thêm tên gọi giọng chim của mỗi vùng .Nhưng tôi vẫn có 1 số  thắc mắc như sau :
ngoài chỗ các bác hay anh em ngoài miền bắc nói chung thì khi phân biệt giọng chim thường hay dựa vào tiêu chí là nước thúc ( gáy trận ) hay nước gù mà tại sao  không dựa vào nước gáy chiêu ( gáy rao , bổ , gáy gọi , gióng ...) để phân biệt giọng ? vì theo tôi và những người  chơi cugay miền trung và miền nam chỉ khi con chim gáy chiêu ( gáy rao , bổ , gáy gọi , gióng ..) thì chất giọng mới chuẩn nhất vì khi nó gáy như vậy thì giọng gáy mới ra hết , ta mới nghe chính xác được độ ngân rung hay độ cao thấp của trường âm của chất khi phát ra thì mới biết rõ nó là gáy chất giọng gì để mà phân biệt gọi tên cho chính xác  ...
vấn đề nữa là ngoài chỗ các bác cứ hay gọi giọng chim là : kim pha , đồng pha , thổ pha . Tôi cũng có quen mấy anh em chơi cugay ngoài đó đôi lúc có nhờ tìm mấy chất giọng như trên nhưng tôi chẳng biết phải tìm sao cho đúng nữa vì kim pha thì nó phải pha cái gì vô chứ , chứ đã nói là pha rồi mà chẳng biết pha cái gì chỉ gọi là pha không thôi  _handup_ ?
vd : trong tôi hay miền nam gọi là : kim pha đồng , kim pha thổ
hay đồng thì có : đồng pha thổ , đồng pha kim
thổ thì : thổ pha đồng , thổ pha kim
=> chứ cứ nói là : kim pha , đồng pha , thổ pha làm nhiều anh em khó hiểu quá , nếu không pha đồng , pha kim , pha thổ  thì nó pha cái gì vô trong đó ? nên  tôi thường hay nói đùa  vui rằng chắc nếu  nó không pha : chất giọng thổ , đồng , kim vô trong đó thì chỉ có thể  pha nhôm , pha kẽm , pha thiết , pha chì , vàng , bạc , inox ... vô đó chứ mấy ông cứ nói pha nhưng chẳng biết pha cái gì thì làm sao tìm được .Vì chim cugay có 3 chất giọng chính thống là : thổ , đồng , kim ( trong miền nam gọi là son hay chuông  , miền bắc ngoài gọi là kim hay còi , miền trung thì chỉ gọi là kim  ) thôi .
mời anh em tiếp tục cho thêm ý kiến cho vui .
chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe .
thân chào !

Tranh luận về chim thì mỗi vùng miền có cách gọi và cách đánh giá khác nhau,
VD: ngoài mình gọi là Kim pha, nghĩa là con chim nó nghiêng về giọng kim nhiều hơn phần còn lại thì gọi là kim pha
Còn thổ pha, phần thổ nó nghiêng nhiều hơn.... thì gọi là thổ pha
Không có khái niệm nó pha gì.... đã pha rồi thì con gáy đó giá trị không cao nữa trừ khi con Gáy đó có rất nhiều bài bản như " chu, lèo, vấp, gù chồng đấu...." và chơi phải tốt.
Còn bác cugayquangngai định nghĩa thế nào là đồng: bác cứ lấy cái chuông đồng gõ thử xem âm nó thế nào thì ở ngoài bắc chúng em gọi là vậy
VD: như thổ đồng, âm thổ phải chuẩn, k lẫn tạp âm khác, trong âm thổ đó phải có đồng và bay xa giống như tiếng chuông đồng... thì gọi là thổ đồng, đó là hiểu theo cách hiểu đơn giản nhất.
còn các giọng khác về âm cũng tương tự như vậy
Còn đối với ngoài bắc giọng thổ đồng là rất hiếm... không như trong Nam và kiếm cũng k phải dễ và giá trị con chim rất cao....
Thôi thì mỗi vùng có 1 cách chơi và cách gọi khác nhau bác ah,

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 22/11/2011 05:56:25PM »
vâng cảm ơn bác aili !
vậy là cũng có sự khác nhau cơ bản đó nhỉ vì trong miền trung hay miền nam thì chim có chút pha mới được ưa dùng như : đồng pha thổ mới hay chứ đồng chuẩn giọng đồng lại không được đánh giá cao
còn cách gọi thì cũng như nhau thôi như thổ pha ngoài bác thì trong miền trung hay miền nam thì thổ pha đồng hay pha kim ( chứ không có khái niệm thổ pha không không ), nói chung mỗi nơi cũng mỗi cách riêng nên mới tạo ra sự đã dạng hấp dẫn và huyền bí trong đó để anh em mê cugay còn tìm hiểu và khám phá nữa phải ko bác ?
chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe !
thân chào !
« Sửa lần cuối: 22/11/2011 05:58:25PM gửi bởi cugayquangngai »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 22/11/2011 11:18:37PM »
vì theo tôi và những người  chơi cugay miền trung và miền nam chỉ khi con chim gáy chiêu ( gáy rao , bổ , gáy gọi , gióng ..) thì chất giọng mới chuẩn nhất vì khi nó gáy như vậy thì giọng gáy mới ra hết , ta mới nghe chính xác được độ ngân rung hay độ cao thấp của trường âm của chất khi phát ra thì mới biết rõ nó là gáy chất giọng gì để mà phân biệt gọi tên cho chính xác  ...

Chú Duy nói rat hop lý, ví như khi phân biệt giọng người nói chuyện (trừ trường hop họ nhái giọng thì thua), thì căn cứ vào lúc họ nói chuyện, giọng thật tự nhiên, chứ nếu căn cứ vào lúc họ hát,(khi hát thì ai cũng hát giọng bắc cả, cho dù nói giọng nam hay huế, hay trung.., thường là vậy), hoặc lúc họ đọc thơ, hay ca cải lương.. =))...thì không thể nói giọng họ chính xác là miền nào được =)) _yahoo_ _zoo_

ali

• Chính thức
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 23/11/2011 07:56:09AM »
Các bác cứ lấy cái gạy hay cái dùi gõ vào cái chuông đông xem nó thế nào thì hãy định nghĩa giọng gáy như vậy
Tiếng đồng bao giờ âm cũng bay và vang xa, giọng gáy có pha đồng hay âm đồng nó phải sâu và bay như vậy
Trong Nam các bác gọi giọng thổ pha đồng hay đồng pha thổ gì đó, em nghe chẳng thấy có tiếng đồng trong đó cả nên không thể gọi là như vậy được.....
gọi theo gì thì phải có âm của cái ấy trong đó mới đúng, còn gọi lung tung thì dân k chơi gáy cũng gọi được
VD: như ngoài bắc gọi giọng Kim còi, trong kim phải có âm vo gióng như tiếng người thổi còi.... thế nên mới có thổ đồng, kim còi, kim vắt,,, thổ sấm....
Tranh luận với nhau theo em là hơi khó, thôi thì mỗi người mỗi cách chơi miễn sao thích và vui là ok rồi, chúc anh em trên cugay.org mạnh khỏe.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 23/11/2011 06:31:28PM »
chào cả nhà !
nhân tiện có chủ đề này khá hay , với lại có bác ali và bác huy , bác sơn ....và nhiều anh em khác ngoài phía bắc , có chơi cugay về chất giọng , nên sẵn dịp anh em thảo luận , trao đổi .. tôi xin mượn 2clip của anh HOANGDL về 2 chất giọng mà miền trung và miền nam gọi chung 1 tên gọi như từng clip mà không biết các anh em ngoài phía bắc gọi là gì ? mong anh em thảo luận trao đổi nhiệt tình, thẳn thắn  để chúng ta hiểu về cách phân biệt giọng của mỗi vùng đó là cái hay của niềm đam mê cugay .
đây là clip ĐỒNG THỔ :
Dong tho gay.MOV

đây là clip THỔ ĐỒNG :
Tho dong.MOV

mời anh em chia sẽ nhiệt tình nha , để chúng ta biết về cách chơi cách phân biệt gọi giọng của cugay của mỗi vùng
thân chào !

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #11 vào lúc: 03/01/2012 12:28:53AM »
Hii  ! hậu sinh sonhacoi cũng tham gia vài dòng cùng các bác cho vui. hehe  !
khi nó đến cugay thổ đồng ,ta lại nghĩ đến cái chuông chùa.
ta cứ thấy nó gáy rung rung o o ,là cho nó có đồng.
cugay thổ đồng ,củng chỉ là hư ảo của cugay thổ đồng mà thôi.
thổ đồng củng có ,nhưng phải mò kim đáy biển.
 thổ 50 + với đồng 50 =100/100 thổ đồng rin xịn không có.
cugay thổ đồng ,rin xịn, là  bộ tiếng nó phải hoàn hảo.
thổ đồng rin xịn, là phải ,goi thổ đồng, thúc thổ đồng ,gụ, củng thổ đồng,
niếu đúng như vậy ,mới là con chim cu,     (thổ đồng )   
niếu có đúng thổ đồng rin xịn,  nó phải sống tuổi rừng từ 15 đến 20 năm.
hai tiếng, thổ đồng củng chỉ để ngươi đam mê theo đuổi .
hai tiếng , thổ đồng củng chỉ để tô thêm sự thanh cao của cugay vốn dĩ mộc mạc .
với tôi thiết nghĩ , hiện giờ người ta bắt bẩy từ trong trứng ,lấy đâu ra thổ đồng.
bây giờ mà sở hửu một con thổ pha đồng ngân rung ó ó là ok lắm rồi .

p\s bác duy đua 2 clip  đồng thổ , thổ đồng đó lên ,ngoày miền bắc người ta cho là không có âm đồng đâu ạ !
âm đồng miền bắc phải ấm rung cú ó kéo dài bác ạ ! Nhưng âm đồng miền trung nam cũng có phần đúng củ con cugay!

thân _sonhacoi  !

« Sửa lần cuối: 03/01/2012 12:44:41AM gửi bởi sonhacoi »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

dungvoihp

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/01/2012 05:07:53AM »
Chào A.Sơn Hà Cối & A.Duy Quảng Ngãi cùng tất cả anh em đam mê tiếng cu gáy !
Dũng Hải Phòng xin chia sẻ cùng anh em về giọng con chim gáy , với quan điểm cá nhân của Dũng về cu gáy : đầu tiên là quan điểm của Dũng ( Nhất Thanh Nhì Sắc ) chơi chim là chơi tiếng gáy của con chim , với Dũng 1 con gáy nếu tiếng sáng , tròn trịa , nước chơi mau tiếng , có đảo giọng , gù Chồng , đấu căng có Lèo , Vấp mà già chim chịu đấu thôi nghe đã phê rồi , tất nhiên anh em chơi luôn sưu tầm cho mình những con có ra Chu, thực ra Dũng thấy chỉ khi đi thi con nào có ra Chu mới nâng giá trị lên ( ra Chu tính điểm cao mà ) .Còn trong môn chơi anh em nào cũng như nhau đều tìm cho mình những con gáy tốt và giọng hay tạm theo trí nhớ của Dũng nhé : Thổ pha Kim, Thổ đặc , Thổ Rền , Thổ Bầu , Thổ Sấm ( giọng này Dũng chưa có dịp được nghe ) ,Thổ ( pha Đồng ) , Còi pha , Còi pha Đồng , Còi Vắt ( gắt lắm các bác ạ ) ... thế nên Cụ NGUYỄN DU mới nói " Nghề chơi cũng lắm Công Phu " .... phải không ạ ?
. Với kinh nghiệm ít ỏi của mình , Dũng xin đoán mò tý : hai em ở trên A.Duy đưa ra để anh em thẩm âm chất giọng , với Dũng con đầu tiên thuộc giọng Thổ trạm tý ty Đồng ( nghe rõ nhất ở âm thứ 3 lúc nó gáy gọi ).  Còn em ở clip thứ 2 thì tiếng sáng hơn , gáy tốt hơn , với mình em này tạm gọi là Thổ Pha Đồng , nhưng cả 2 em chưa đấu căng nên chỉ thẩm được chất giọng , còn nước chơi chưa nghe không dám bàn .....
P/S : to anh SƠN HÀ CỐI, hôm Tết Tây vừa rồi Quân Hạ Long vào HP chơi với em , em và Quân dự định khi nào em ra chỗ QUân , em và Quân Hạ Long sẽ vượt 130km sang bên chỗ anh giao lưu và em sẽ mang quà Thanh Hà lên biếu anh .
CHÚC MỌI NGƯỜI MẠNH KHỎE & THÀNH CÔNG TRONG NĂM 2012 ! 

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 03/01/2012 11:35:27AM »
Chào mọi người.
  Thongxanh thấy mục này cũng rất hay cảm ơn các anh em ngoài Bắc, có những chia sẻ rất hữu ích để anh em trong Nam hiểu thêm về cách xác định giọng gáy của anh em ngoài Bắc. Theo thongxanh không biết có đúng không, trong Nam chơi cugay chủ yếu quan trọng vào tài nghệ của chim mồi, ra rừng ứng chiến với chim rừng cho tốt đó là cách chơi của anh em miền Nam, còn anh em ngoài Bắc thì quan tâm hơn về chất giọng của chim mồi nên cách đánh giá giọng gáy rất sâu sắc. Trên chỗ thongxanh anh em chơi cu gáy gọi giọng gáy rất đơn giản, ko biết có phải giọng sấm trong Nam có tương tự giọng đồng ngoài Bắc không nhỉ? anh em nào biết thì chia sẻ, góp ý thêm nha.
  Theo suy nghĩ của thongxanh thì con cugay đồng thổ ngoài Bắc xác định khó kiếm vì theo mô tả của anh em ngoài đó thì rất khó kiếm là chính xác rồi. Còn anh em trong Nam xác định con cugay đồng thổ ( đồng nhiều hơn thổ ) hay vì chất giọng này rất hợp chim. Thongxanh chơi chim mồi thích chất giọng pha, những con này thường nó có bài bản của cả 2 dòng. Xin cảm ơn. _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 03/01/2012 08:24:56PM »
chào anh em !
nói về giọng chim thì quả là rất khó tìm được tiếng nói chung của anh em chơi cugay trong nam và ngoài bắc 
còn miền trung ở giữa nên được hưởng sự dung hoàn của cả 2 miền  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
tôi đồng ý với ý kiến của bạn thongxanh vì do quan điểm và trường phái chơi khác nhau nên việc chọn chim , chọn giọng của mỗi nơi mỗi khác trong nam chủ yếu là tài nghệ đi rừng bắt bổi giọng chỉ là thứ yếu thôi .
theo kinh nghiệm của riêng cá nhân tôi những con chim có giọng pha như : thổ pha đồng , đồng pha thổ , đồng pha kim ... thì nước chơi và độ bền chim thường luôn hay và cao hơn những con chim có giọng chính thống như : đồng , thổ hay kim .
thân chào !

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #15 vào lúc: 04/01/2012 03:57:45AM »
TO: bác THÔNG XANH & BÁC DUY !
phong cách chơi cu gáy mồi cây  (mồi) miền trung nam đỉnh hơn miền bắc, hàu như ít chú trọng đến chất giọng ,mà chú trọng đến nước chơi ra rừng đấu bổi,chọn con chim hay, ra rừng sát bổi ,khỏe gù hậu tốt ,đấy là tiêu chí của các nghệ nhân giới chơi cugay miền trung nam, và củng có một số người chơi cảnh gọi là nuôi nghe tiếng gáy.Vì vậy chim mồi, và linh kiện giò,sào,lụp chuyển ra bắc rất nhiều , bởi vì chim miền trong rất giử .anh em ngoày bắc khi đi bẩy một con bổi nào đó ,mà gặp trường hợp khó bẩy thương vào d đàng hoặc alo cho anh em miền trong tư vấn.Vậy giới chơi chim mồi miền trung nam đỉnh hơn  miền bắc trường phái nầy, đấy là ưu điểm .
còn huyết điểm . Chim miền trong ra bắc mùa đông rét lạnh, thường bỏ gáy thường ko tứ quý,em chưa chim nghiệm những con lũa lồng . Chất giọng thường khô chậm rát, ít tròn  nhanh như chim bắc, âm nghe ko hay bằng chim bắc .Con mồi hay miền trong đi ra bắc đôi khi lại trái ngược ,thành tích ở rừng đáng nể,nhưng ra bắc lên dàng đấu cội ở chổ đông người ,cả ngày không nhả một câu .

Còn phong cách chơi cugay của miền bắc ,thường trường phái chơi tiếng âm thanh và giọng điệu,chơi hội và thi đấu, họ thường chú trọng đến bộ tiếng (âm thoát tròn ) và bài bản ở nước tiền,xa cầu máy cánh phải thúc dồn nhanh gấp rút
nhã ra những tiếng như  (chu, đe ,lèo , bóng  ,vấp ,dặm ,nhiệu ,ngợ ,mơ , ) còn nước hậu ko cần khỏe gù, chỉ cần gù bóng chồng đấu nữa là thuột loại cugay hay khó tìm hiếm có rồi . là ươu điểm của dân chơi cugay miền bắc.

Còn huyết điểm thì sao ?dòng nầy thường đấu ở nhà ,đấu sào ,đấu cội , đấu chổ đông người quen rồi, như chim mồi hay đấu với bổi ở rừng ,nhưng dòng nầy ra rừng di bẩy thì chỉ có về kô, người nghiện mồi ,biếu họ lấy chứ bán họ ko mua .

Vậy miền nào cũng có hay của miền đó ,quan trọng là mình tiêu khiển nó ở cương vị nào, thì nó sẽ hay ở cương vị đó các bác ạ !
Còn thẩm âm chất giọng thì ,chơi lâu gặp đụng nhiều rồi mình củng chỉ hiểu cho  kinh nghiệm riên mình ,cái thẩm giọng khó tìm đến tiếng nói chung,
Em lấy ví dụ hai con chim nầy giọng thổ pha, cho đấu nhau ,giọng nó cũng chẳng giống nhau, và quan trọng là nó pha giọng gì.
                  thôi đêm khuya em xin chào !

THÂN CHÀO  !

p\s hẹn tết về  anh em sẽ vô đức lợi trước  chúc tết nhà cụ ,sau chúc cụ vài li để kiểm tra tiểu lượng cụ đến đâu nhé ! tiểu lượng men cay cay thôi chứ ko phải gì ,  cụ đừng hiểu nhầm đấy nhé !
« Sửa lần cuối: 04/01/2012 06:04:34PM gửi bởi sonhacoi »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

BigBird

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 04/01/2012 03:08:14PM »
Tính Tks (Thưởng) bác sonhacoi mà ko được. Bác phân tích chính xác lắm.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent