Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mồi Đan Hà  (Đọc 1057 lần)

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mồi Đan Hà
« vào lúc: 14/08/2012 08:44:44AM »
Em mới uống nước thay cơm ôm em này về nhà, các bác xem và cho ý kiến ạ
 Gặp em nó từ lúc bổi, đến lỡ rồi đến lúc bắt được chim, thế rồi cái duyên cứ làm mình nghĩ đến em nó. Lúc thích thì lại không được, cuối cùng ông trời cũng thương cho em nó về nhà em.
  Là một con chim phải gọi là không biết đấu, không biết phân biệt, tóm lại nó là con dở hơi:
  Ráp chim đấu gù thì em có mà 10 trận thua cả 10, lúc nào ngứa cựa lắm thì làm 3 sạc, còn không khỏi gù luôn. Ráp con bổi vào cũng không thèm gù. Mang mồi lạ đến treo ở nhà cũng mặc, mày muốn làm ghì ở nhà tao thì làm. Thế nhưng có con bổi gáy vọng xa xa lại ngóc cổ lên gáy gọi. Gà mẹ to cả 2, 3 kg khi hạ thổ ở sân cũng kệ, thò đầu vào đòi ăn thóc là phạch, cục.. gù..cục.. gù..
  Có lần treo lồng gần tổ Chàng làng, bà Chàng làng bay vô đá búa lua xua. Cậu ta làm một trận như đấu với chim cu làm mấy anh em cứ dòm mãi không thấy con chim nào đâu, hóa ra là Chàng làng. Em hái mấy trái cây rừng gác vô mặt lụp cho ăn, tự dưng chồm dậy cứ chạy vòng quanh chùm trái cây gù lấy gù để - Bó tay không giải thích nổi.
  Bìm bịp thì hồi mới đi tập dính nhiều quá đâm ra nghiện thì phải, thấy bìm bịp lơ luôn, nhảy vô dính lưới thì ngồi trong lồng rỉa lông.
  Kết luận em nó đúng là Dở hơi hihi.
  Em nó mắt lồi, Chân cao, dán 3 cái lông quy 1 bên cánh (có 2 cái ngay ngoài biên nên bị lông ngực phủ hết rồi ạ)
  Đây là hình em nó
  Lúc còn là bổi lỡ

Hiện giờ

và vài con bổi của em nó trước khi về nhà em ạ

« Sửa lần cuối: 30/08/2012 04:06:06PM gửi bởi TIENGQUE »

hungbeopolice

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mồi Đan Hà
« Trả lời #1 vào lúc: 14/08/2012 11:26:08AM »
chúc mừng bác nha con chim đẹp quá . chim đẹp mà phải uống nước thay cơm thi cũng xứng dáng

zNavy

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 15/08/2012 07:34:56AM »
Chúc mừng bác tìm đc chim ưng ý! Lúc nào cũng mong tìm đc em nào đó để đáng phải uống nước vì em nó đây bác!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 15/08/2012 09:43:44AM »
chào bạn
cho tôi hỏi con mồi đồng pha kim ( hậu 2 lỡ ) này hình như là gốc chim non lên thì phải , nếu bổi thì bắt nó hồi lúc chưa đủ cườm phải ko bạn ?
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/08/2012 11:47:30AM »
Chào bác Cugayquangngai, con này bắt về thì đã đầy đủ cườm rồi ạ, nó là chúa thung, mấy bác ở chỗ em đoán chim khoảng 2 mùa lông bác ạ. em nó gáy gọi thì thổ pha (khoảng 70 thổ 30 đồng). khi thúc và gù thì nghe rát hơn có vẻ như thổ ít hơn. nhìn lông lúc nào cũng mịn mà ôm sát nên rất nhiều người nhầm là chim non bác ạ. lúc ngủ, lúc gù bộ lông nó cũng thế chỉ xù mỗi lông cườm lên thôi ạ.
Ở cái hình đầu tiên là khi em nó còn là bổi đấy bác Duy, tiện bác Duy cũng cho biết em nó liệu có đạt không nhé, có sát bổi không nhé? cám ơn bác Duy trước hihi
« Sửa lần cuối: 15/08/2012 02:10:46PM gửi bởi TIENGQUE »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 15/08/2012 02:24:18PM »
heee xin lỗi bác em lại đoán bậy bạ rồi thế này em nó biết được chắc em nó giận em lắm  ^:)^
hheee chim của bác là chim mồi rồi bác cầm nó bác là người biết về nó nhiều hơn ai hết mà , con này với tính nết của nó chắc sẽ  giúp bác rằng luyện tính chịu đựng và kiên nhẫn lắm đây .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/08/2012 04:00:01PM »

Sau nửa tháng chăm sóc, hôm nay em nó cũng cho được vài hơi, gửi lên chia sẻ với các bác, nhờ các bác thẩm âm dùm em với ạ
Đây là đoạn mp3 gọi và thúc của em nó, em quay bằng điện thoại cùi nên hơi thiếu bass chúc các bác thông cảm ạ

http://uploadfile.vn/1iKL

Vài hình ảnh bây giờ, có vẻ bớt uể oải hơn rồi hihi

« Sửa lần cuối: 30/08/2012 04:25:34PM gửi bởi TIENGQUE »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 02/09/2012 09:02:03PM »
Ngực đẹp quá Thức ơi, chim bắt ở đâu ra mà đẹp vậy, bữa nào kiếm được e bổi Đà Lạt nào hay, chơi không hết bán lại tớ 1 em làm kỷ niệm đi

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 06/09/2012 02:32:06PM »
chim vùng Đan Phượng đấy bác Tâm, sao không nói sớm, sau khi bắt được mồi về em đã giải tán một số bổi rồi, biết sớm em tặng cho bác rồi, để đó bữa nào kiếm được em kha khá gửi tặng bác con

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent