Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Close!  (Đọc 16397 lần)

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thảo luận về cu gáy theo tiêu chuẩn Thiện Bảo Lộc!
« Trả lời #20 vào lúc: 16/10/2013 10:03:23PM »
bác có kiến thức lại mở ra chủ đề rất hay cho ae mới chơi như em học hỏi,mong bác tiếp tục phát huy. cám ơn và chúc bác sức khỏe  g_
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #21 vào lúc: 17/10/2013 07:28:26AM »
mục đích mình đưa hình ảnh 2 con bổi trên là giúp ae mới chơi có cái nhìn tổng thể về một con chim có cấp mình liền lạc .tôi ko cố ý khoe chim vì 2 con ấy đã chết rồi.,nếu xét về mọi khía cạnh thì theo quan điểm của mình 2 con trên đây chuẩn giọng sấm bài bản, gù cà lăm và rất nhiều gù, về hình thể chúng có đầy đủ các tiêu chuẩn : Huỳnh Kiên, liên giáp cừơm, liên giáp quy, chân to và khô tím, ngực nở và lông mịn, hậu rộng và cấp mình tròn, bộ quy đóng bó chặt ra tới mép cánh, cổ thắt, mắt có thần sắc và đặc biệt có tướng mồi cây.
« Sửa lần cuối: 17/10/2013 07:30:18AM gửi bởi Mơ Hoa »

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 17/10/2013 08:47:53AM »
mục đích mình đưa hình ảnh 2 con bổi trên là giúp ae mới chơi có cái nhìn tổng thể về một con chim có cấp mình liền lạc .tôi ko cố ý khoe chim vì 2 con ấy đã chết rồi.,nếu xét về mọi khía cạnh thì theo quan điểm của mình 2 con trên đây chuẩn giọng sấm bài bản, gù cà lăm và rất nhiều gù, về hình thể chúng có đầy đủ các tiêu chuẩn : Huỳnh Kiên, liên giáp cừơm, liên giáp quy, chân to và khô tím, ngực nở và lông mịn, hậu rộng và cấp mình tròn, bộ quy đóng bó chặt ra tới mép cánh, cổ thắt, mắt có thần sắc và đặc biệt có tướng mồi cây.
topic rất hay. A Thiện có thể gjải thích cho e biết: huynh kiên là j? Cườm liên gjáp, liên gjáp quy là sao? Nhìn thế nào mà a nói có tướng mồi cây.
Đam mê bất tận

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 17/10/2013 08:55:35AM »
Con cu này mình mới lên lụp hôm qua, sau một thời gian đã nổi căng ở nhà, trong lồng tập trung, rồi sang lồng rộng ở riêng, định chờ cho khoảng 2 tháng, quen lụp là bắt đầu cho đi dợt, thử rừng.
Nhờ Thiện cho thêm nhận xét, đánh giá, nên tránh điều gì khi ra rừng nhé.
Không có con cu nào là chuẩn đẹp toàn diện, cũng chẳng có con cu nào xấu triệt để.
Đối với chim của mình thì tư tưởng chất chi là mái thoải, không nề hà chuyện khen chê. Đã đưa lên là muốn mọi người chỉ ra thêm chỗ tốt, chỗ xấu. Kể cả là chỉ chưa đúng - cũng chẳng sao (Không chỉ Thiện, ACE nào thấy điểm gì cứ nêu ra - Túm lại là phẫu thuật ngoại nội khoa toàn diện - các thánh cứ soi triệt để - he he he ...). Hy vọng qua đây góp phần nhỏ cho người muốn nói thì nói được lời cần nói, người muốn biết thì biết thêm điều đáng biết - chỉ vậy thôi. Còn về phần mình thì dù kết quả giải phẫu ra sao, con chim vẫn sẽ ra rừng thử việc.
Nếu con này được phẫu thuật thành công, mình sẽ lần lượt đưa những con khác - cũng đang chờ thử việc lên bàn mổ tiếp.

Xin mời

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #24 vào lúc: 17/10/2013 09:11:01AM »
theo như em con này thiên về đồng chất giọng trong nhưng thúc có pha thổ, bài bản : có kèm, nước dặm nhanh có vấp, nước gù có vài hơi líu có thể ra cà lăm vài ăm đầu. tuy nhiên con này ưa lội lồng và có nứoc nhịp cánh sa cầu, nứoc gù hậu không mạnh lắm. con này cũng khó chơi lúc chìm lúc nổi không đều mùa, mặt hơi yếu ưa cây thoáng và tàn thưa. nhìn bộ cừom thì là cừom thổ  không biết nó pha kiểu gì?

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 17/10/2013 09:40:53AM »
Con này giọng đồng - giọng trong, thiên về son nhiều hơn đồng. Thúc lợi cốt, có pha tí âm thổ có vấp sơ sơ. Gù cà lăm nhiều kiểu.
Mới lên lụp nên vẫn đang để ý vụ lội lồng. Mình cũng nghĩ nó ưa tàn thưa kèo thoáng.
Hồi bắt nó, nó đấu hết nước với ... chim mồi của người khác, rồi nhảy vạ vào mồi của mình. Hồi ấy nó về tàn nhanh quá, chỉ thấy gù, nước xa thì thúc sơ sơ khoảng 5-7 tiếng gì đó rồi về thế, gù chán rồi té luôn. Nhưng mà con này do bộ cườm xệ - thừa dưới thiếu trên, nên mình nghĩ chắc là nó nếu có rút, bắt chim thì thiên về nước thúc hơn là gù. Treo ở nhà thấy chim sạc qua chẳng thấy nó đưa rước chi cả ...
Cần xem thêm chỗ nào thì báo để mình chộp tiếp nhé.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #26 vào lúc: 17/10/2013 10:19:50AM »
topic rất hay. A Thiện có thể gjải thích cho e biết: huynh kiên là j? Cườm liên gjáp, liên gjáp quy là sao? Nhìn thế nào mà a nói có tướng mồi cây.

cườm liên giáp, liên giáp cừom, cườm chảy, cườm giọt nước đều là cách tôi dùng theo từ địa phưong ý nói tới bộ cườm huỳnh liên, hạt cườm đều, dày đóng bó sát như lông quy, những con đóng bộ cườm này thì chắc chắn là có nước gù đeo chim. nếu kết hợp bộ quy liên giáp hay liên giáp quy đóng cứng và thẳng thì bền bỉ, dẻo dai + gù đeo thì chắc chắn là nhiều gù. về cấp mình to, dài, ngực căng tròn thì khỏe và mạnh, cặp chân khô bự và tím là khả năng trụ hạng trên cầu ko bị mỏi chúng kết hợp với nhau hoàn hảo thì chắc chắn nó sẽ bền bỉ, dẻo dai và hậu tốt. tướng mồi là con chim có dáng dấp phong thái, cao ráo " to con đẹp trai" nếu nhỏ con thì phải có duyên và mặt gian gian thì em nó mới lừa được thằng to con đẹp zai sập bẫy cụ ah5.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #27 vào lúc: 17/10/2013 12:04:38PM »
Chào bác Thiện,em thì ở ngoài bắc về mồi lụp thì mới chơi chưa rành lắm,em thấy chim nam và bắc khác nhau lắm. Bác nhìn và xem giúp  2 em chim bắc này liệu thành mồi cây theo tiêu chí chọn chim  mồi của bác không.?Xin chân thành cảm ơn!
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 17/10/2013 12:30:09PM »
Chim đẹp quá Quyền ơi, con này mỗi tội chỉ đàm hơi mờ........ Mà nhớ mang máng là chỉ đàm mở k tốt, phải rõ nét mới ok....... Mà nói chung chim đến độ này cũng là ngon chán rồi, nước chơi ra sao chia sẻ mọi người biết đi bạn

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 17/10/2013 12:41:09PM »
Em thấy con của a Hoàng hình như chưa thay lông xong thì phải, thấy vẫn còn xơ xác nên không rõ quy lúc đủ ra sao....... Nhưng với người mới chơi như em thì con này em nhìn người nó hơi cụt, chân lại cao....... Ở nhà em có 1 con giọng đồng son cũng người ngắn chân cao, mà anh em nói là kèo chơi kèo bỏ, nay do gãỹ cánh nên ở nhà thành cu khách nên không biết ra rừng thì như thế nào........

Em nhìn bộ cánh còn này không rõ đang thay lông thì vậy hay sau có khác không, nhưng nhìn không có khỏe với không bền bỉ thì phải ........ Chân cườm thì như a nói chỗ dầy chỗ thưa sợ là gù hậu không bền.......

Chỉ Quy: Ở nhà em có 2 con Đồng Son, 1 con bắt ở Vĩnh Khánh Nha Trang, 1 con Bắt ở Đức Trọng Lâm Đồng........ Thì 1 con chỉ quy thẳng như lá liễu & 1 con chi quy thì to hơn đậm hơn........... Con này của anh Hoàng có cả 2 kiểu chỉ Quy đó, vậy em không hiểu vì thế mà nó chứng không anh nhỉ.......

Mã Lông & Chân: Em nhìn không nhầm thì con này chân màu tím, màu lông hơi tối so với những con đồng son.......... Mà em thấy mấy anh kia viết thì là Chân tím, mã lông tối thì đi với giọng Thổ hợp hơn....... Còn Đồng Son thì lông hơi rực vàng lên 1 tí và chân màu đỏ có lớp màng trắng thì mới hợp............ Vậy thì có thể kết luận con này nó chứng không anh....... Vì mỗi vùng chim có màu lông và chân thay đổi hơi khác nên cũng không chuẩn.........

Vụ Cà lăm, Con Đồng Son ở Đức Trọng em đang nuôi thì cũng gù cà lăm vài tiếng đầu, mà em thì không hiểu nhìn vào đâu để ra cà lăm cả, hehe....

Em đoán bừa được có vậy thôi........ Có gì chưa đúng anh góp ý nhé

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #30 vào lúc: 17/10/2013 02:08:15PM »
bạn có thể chụp hình rõ từng chi tiết : 2 bên cánh, cấp mình, bộ ngón chân, mắt, mí mắt ...thì ae mới chém đưọc, nhìn thế này thì kó có thể nhận xét chính xác được. cườm quy và cấp mình khá, chỉ ràm nhỏ nhuyễn chắc siêng gáy lắm đây?kèm nhiều hơn dặm, có phóng nhưng ko nhiều, nước gù giàn ngoài khá hậu hơi đứt quãng.
« Sửa lần cuối: 17/10/2013 02:11:26PM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #31 vào lúc: 17/10/2013 03:00:17PM »
chuẩn sấm đồng:

thường những con sấm đồng đóng cấp mình vuốt bắp chuối và bộ mặt rất bặm trơn, cừom đóng rất dữ và khó chịu. bởi sấm đồng là dòng chim dữ, lẹ và gắt gỏng khi giao đấu.
« Sửa lần cuối: 17/10/2013 03:03:02PM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #32 vào lúc: 17/10/2013 03:10:38PM »

[
Đồng kim

thổ bầu:

2 con chim này ae nhìn vào bộ quy cườm:
 Liên giáp cườm, liên giáp quy là đây. tôi cũng muốn chia sẻ nhiều hơn nữa sợ ae mới chơi chưa nhìn ra, những cao thủ thì ko nói làm gì.
« Sửa lần cuối: 17/10/2013 03:13:30PM gửi bởi Mơ Hoa »

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 17/10/2013 03:37:45PM »
Cụ chọn chuẩn quá, bái phục cụ roài, năm nay cày rừng kiếm con mới được
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugay_TâyHồ

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 17/10/2013 07:47:01PM »
Thanks bài viết các bác, rất hay rất bổ ích,
To anh Cua chữ ký của anh bao h mới thực hiện đấy anh ơi

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #35 vào lúc: 17/10/2013 09:59:53PM »

ae xem file là giọng gì

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #36 vào lúc: 17/10/2013 10:36:48PM »
Cụ chọn chuẩn quá, bái phục cụ roài, năm nay cày rừng kiếm con mới được

không phải đâu  anh tại hên, mèo mù vớ phải khúc cá rán thôi anh. để mình kêu mấy ae bên ABV qua này ném gạch cho vui, hy vọng họ sẽ góp gió cho diễn đàn cho sôm tụ. ở đâu có vui là chỗ đó có ae tôi những bài viết về lý thuyết đã được rất nhiều ae, già có, trẻ có kinh nghiệm đầy mình chia sẻ rồi, quan trọng nhất là thực tế chỉ có bằng hình ảnh phản biện lại thì ae mới chơi sẽ có cách nhìn nhận dễ hiểu. những con mồi hay, những con bổi giỏi, những thất bại, những pha bắt bổi được ae đóng góp là những quà tặng mà bất kể một diễn đàn nào cũng cần có.
« Sửa lần cuối: 17/10/2013 10:46:25PM gửi bởi Mơ Hoa »

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #37 vào lúc: 17/10/2013 11:00:11PM »
đây là con sấm đồng nước gù căn và gù hậu khá cứng gốc vạn giã hiện đang dưới ngã tư trơn thành của anh ban mình tên Châu.

con này son đồng của anh Long White word:

con này sấm đồng bổi lỡ của Thiện:

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #38 vào lúc: 17/10/2013 11:07:22PM »

còn nữa...khi nào có thời gian sẽ trích dẫn sau, buồn ngủ quá.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #39 vào lúc: 17/10/2013 11:11:01PM »

đó ae cứ ném đá nhé.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent