Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cuboi_longthanh gác cu kí sự...(2013)  (Đọc 12712 lần)

Thọ_TânChâu_TN

• Chính thức
  • Thanks 51
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cuboi_longthanh gác cu kí sự...(2013)
« Trả lời #20 vào lúc: 01/06/2013 12:24:27PM »
Chào anh em,

lâu quá không đi gác, tuần này rãnh rỗi đi dợt với anh em tí cho vui, đi 3 ngày làm dc 3 em ngay tại 1 vị trí, 1 nhánh thế, mà tới 2 em tơ vừa lớn rồi, còn hôm qua thì dc 1 em chim của ai sẩy (Chim ai sẩy thì vào nhận diện mà chuộc lại nhé).

thân,
cuboi_longthanh

Anh có con mồi có bộ cườm đẹp quá chúc mừng anh! Tiện thể anh có thể úp hình con mồi cho em xem chút đc không> hehe, thân chào!

Cugay_NinhBinh

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 01/06/2013 01:03:54PM »
chào Tú. chúc mừng nhé 3 ngày làm 3 chú quá ổn.
con khách em chuyển ra cho anh hôm qua phải tách ra cho làm chúa thung trên tầng 3 hôm nay đi làm về đã thấy gáy lai giai vài tiếng rồi vui quá cơ ha ha lên cho ăn đã biết lao ra mừng lên chẳng dám bia bọt với anh em đi làm toàn trốn về sớm để chơi và cho em nó ăn không sợ nhậu nhẹt quá chén không cho ăn đúng bữa em nos chết mất mà cho ăn nhiều sợ em nó ăn no quá quên mất mình hi hi. lên ngày cứ phải cho ăn 3 bữa

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #22 vào lúc: 14/07/2013 02:01:05PM »
Chào anh em,

lâu nay thời tiết mưa quá, và mồi màng thì cũng dỡ dỡ ương ương nên lâu lắm chưa đi rừng...nay ghiền quá nên 2 anh em sắp xếp làm kèo vào thứ 7 ngày 13/07/2013, điểm đánh lần này không xa thành phố là mấy. Ấp 8 - Bầu Cạn - Long Thành Đồng Nai kèo sáng, và kèo chiều là Suối Trầu - Long Thành - Đồng Nai. "Hôm qua về mệt quá nên nay mới post bài được.

Sáng 2 anh em đế nơi nhưng không có đi xe qua bên kia bãi đánh được nên đành gởi xe và thuê xe ôm để qua bên kia bãi đánh để có cái mà di chuyển. và rồi phải qua đò.

anh bạn theo phong cách binh nhà lính.

em thì cứ thế này..

Qua bên kia thì mình chọn phương án tự túc bằng "xe căng hải" do biết sơ về địa bàn, anh bạn thì có xe ôm dẫn đường. Chia 2 hướng và xuất quân.

Sau vài kèo buổi sáng thì chỉ có những em bổi về đấu xa nhưng không nhập tàn. Tới lúc thấm mệt thì nhận được thông tin từ xa đội bạn đã mở tỉ số 1-0 với em bổi "anh bạn bảo là Huỳnh Kiên, nghe nói 85% cườm vàng". Nhưng là chim tơ, về thúc kèm được 1 dây gù, rồi đi qua đi lại ngó con mồi "007" làm việc hết công suất, rồi nhảy cái phập.

Thôi thì mình cho mấy em nghỉ ngơi, mình cũng nghỉ ngơi xíu để đợi anh bạn ra điểm hẹn ăn trưa, rồi chuyển bãi đánh.

Anh bạn ra tới thì cũng là giờ ăn trưa, nên sẵn tiện khoe em bổi tí hon "Huỳnh Kiên:

anh xe ôm trẻ tuổi vui tính.

em bổi "huỳnh kiên, theo anh bạn gọi" nhỏ con, cườm vàng lót 85%. Cái này e gọi là cườm hổ..

Nghỉ trơi buổi trưa xong thì di chuyển vào bãi số 02, bải này là bãi ruột nên đánh lẽ nhằm san bằng tì số, và cuối đến phút 80 của trận đấu thì tỉ số cũng là 1-1...

1 em thổ pha, cườm sa và cườm vàng nhiều, tướng tá cũng tạm ổn...nhảy cầu em mồi cườm cao.

Cười tươi hơn khi ghi bàn san bằng tỉ số..

trời bắt đầu kéo mây phía xa và 2 anh em xem xét bàn luật và cuối cùng quyết định rời bãi...với thành quả không thể nào vui hơn mặc dù là trận đấu chưa được phân thắng bại.

vế nhà cho em thổ pha vào lồng chứa...

Xin chúc anh em vui và sức khỏe,
thân,
cuboi_longthanh

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 14/07/2013 09:03:50PM »
 _zoo_ngày nghỉ thế này mới đã....
chúc mừng e... (*)(*) (*)(*)
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

Cugay_NinhBinh

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 14/07/2013 09:24:55PM »
chúc mừng chúc mừng Tú nhé trận nào đi cũng có tù binh đem về

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 15/07/2013 01:17:19PM »
Chú Tú dạo này làm ăn hiệu quả quá nhể. Bắt được bổi ngon mà sao chẳng thấy mô tả trận đấu gì hết thế.

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 15/07/2013 09:58:49PM »
bác này liều, mắc võng ngủ mà mắc lên cây tiêu của người ta, hên chủ vườn ko thấy, ko là em bảo đảm đời bác đen.
anh bạn ngoài bắc mới vô hả bác " em thấy cái nón cối. O:o O:o O:o
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 23/07/2013 05:03:01PM »
chào chú Tú
dạo này thấy chú lên tay quá xin chúc mừng nha , sắp tới mình vô Long Thành sinh sống khi nào đi gác thì ới mình 1 tiếng nha anh em giao lưu cho vui ?
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #28 vào lúc: 23/07/2013 07:34:29PM »
chào chú Tú
dạo này thấy chú lên tay quá xin chúc mừng nha , sắp tới mình vô Long Thành sinh sống khi nào đi gác thì ới mình 1 tiếng nha anh em giao lưu cho vui ?
thân chào !

Chào anh Duy,
Gì chứ vào đó sống thì vô tư mà anh. anh vào ở thị trấn hay ở đâu?

em Tú.

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #29 vào lúc: 16/10/2013 12:25:03AM »
Bổi Son Đất Cuốc - 14/10/2013.

Chào anh em, lâu nay không đi gác cu. nay có chuyến gác cu giao lưu cùng chú Sơn - Ông già nam bộ. Em có vài hình ảnh chuyến đi chia sẽ cùng anh em.

ngày 13/10/2013 bỏ lỡ chuyến đánh giao lưu cùng anh em hội cu gáy BRVT vì lý do khách quan thì ngứa ngáy chân tay, đâm cơn ghiền nên alo cho chú Sơn kiếm kèo cho ngày thứ 2, 14/10/2013. Chú Sơn Ok.

2 chú cháu thảo luận với phương án là đi Tân Uyên - Bình Dương cho gần. Và gồm 2 tiểu đội.

tiểu đội 1: chỉ huy trưởng cuboi_longthanh và 2 không binh Thổ Rền và Cườm Cao.
tiểu đội 2: chỉ huy trưởng Ông già nam bộ cùng 1 bộ binh Định Quán xệ cánh và 1 không binh Chiêu Liêu, tiểu đội này có vẽ nhỉnh hơn.

Kèo 1: tiểu đội 1 theo em bổi Thổ Rền có người chỉ điểm.

Công tác chuẩn bị.

Kèo này mồi Thổ Rền (TR) đụng em bổi chủ nhà Thổ Rền nhưng nó chỉ đấu xa, do nhiều người theo em nó quá nên trận rồi. Trong lúc em mồi TR đang cố gắng rút bổi thì xa xa có em Son 2 hậu lỡ cũng ra oai, thế là mồi Cườm Cao (CC) được tung ra sân, em CC kéo được em nó về chung cây, nhưng tiếc thay sau vài phút 1 em bổi đen thui với sải cánh khoảng 1m8 cũng về chung cây gần đó, thế là em Son bay mất tích, mồi CC thì đá lụp phạch phạch.

Kèo 2, kèo 3. Bổi chỉ đấu xa xa cho vui. Chán quá đành thu dọn ra rình xem tình hình tiểu đội 2 thi đấu thế nao.

mồi cây (bẹo) Chiu Liêu của tiểu đội 2. em nó cũng đang ra sức rút con Thổ đang quanh quẩn gần đó. nào là thúc gù, nào là kèm...còn em mồi đất Định Quán cũng ra sức thúc gù. nhưng mà 1 em bổi cánh đen lại xuất hiện. em phát súng phát ra nhằm uy hiếp em bổi cánh đen. nhìn xung quanh thì mới biết chú Sơn chính là người nổ súng. (cây súng sẽ úp hình sau)

Trong lúc rình rập thì phát hiện đám quân này. Tiếc là 1 doanh trại nhỏ nên chưa thu hoạch được.

2 chú cháu thu dọn, kiếm kèo khác. thảo luận xong thì quyết định vào đập Đá Vàng, Sưới Mơ thuộc xã Đất Cuốc.

đến nơi cũng trưa, nhưng 2 chú cháu thão thuận làm kèo nữa rồi nghỉ trưa. 2 chú cháu tạo tách ra 2 hướng.

Tiểu đội 1 lần này đóng quân tại đám cao su non kến bên đám tràm và điều nhỏ, không gian vắng lặng. sau khi em mồi TR thúc 2 tiếng trong lụp, thì trong đám tràm 1 em thổ đổ liền 2 dây gù, tiếp theo là em son thúc rồi gù 1 dây. lần này lại cho em mồi TR xuất trận đầu tiên. Em mồi CC cho nghỉ xã hơi do mới bị cú sốc tinh thần. Tìm cây, chọn nhánh treo mồi. mồi TR thúc thúc, gù gù 2 dây thì em Son về chung cây kế bên ngay. mồi TR gù tiếp 2 dây (cà lăm) thì em Son bật lại trong đám tràm. sau 1 lúc nó lại về ngay trên đầu con mồi TR nhưng chỉ đứng đấu mà không nhúc nhích gì. em Thổ cũng về cây kế bên sau đó nhưng nằm phơi nắng. sau khoảng 15 phút, không tiến triển gì. Đành quyết định ra đuổi khéo bổi và chọn cây thế khác. Tình trạng cũ vẫn diễn ra. em Son lại về nhưng vẫn lì thế.

Cuối cùng, sau 1 hồi suy nghĩ, lăn tăn và trời cũng kéo mây, vì bệnh thành tích mong là có bổi mang về mình alo xin viện binh từ tiểu đội 2 với em mồi bộ binh Định Quán xệ cánh từ Chú Sơn.

Đâu đấy chuẩn bị xong. Em mồi TR lại kéo em bổi Son về như 2 lần trước (có vẽ hạp giọng quá). Chưa đầy 30 giây. Em nó phát hiện ra em mồi đất gần đó. Lao đầu xuống. nhưng có vẽ dè dặt. đi qua đi lại đấu võ mồm. đi ra đi vào. chuyện gì đến cũng đến, em nó chỉ để ý đến bộ giò nghi binh để lộ ngoài bãi cát mà không ngờ trong mấy cọng cỏ khô lại có thêm 1 hàng giò để bắt nó. Dính cả 2 chân vào 2 cây giò trong đó 1 chân dính móng.

Do chì hơi nhẹ, nên em nó đã cố gắng bay được 20m và mắc vào bụi cỏ hôi như thế này đây.

chỉ huy trưởng tiểu đội 2 chụp hình cùng chú bổi.

chỉ huy trưởng tiểu đội 1 chụp hình cùng chú bổi.

thu dọn kèo gác kiếm chỗ ăn trưa.

bữa ăn trưa...sẵn tiện khoe cây súng của chú Sơn.

ăn trưa xong cũng hơn 14 giờ. vì cố bắt con bổi. và trời cũng mưa lâm râm. 2 chú cháu nằm nghỉ chờ tình hình khả quan nhằm kiếm kèo nữa. nhưng mưa cứ lai rai, nên trú mưa xong 2 chú cháu quyết định chia tay xã Đất Cuốc.

Trong bãi đánh thì mưa mà đây thì trời chỉ âm u.

mặt chỉ huy trưởng tiểu đội 1 hơi buồn vì thua với tỉ số 0-1 ở trận lượt đi này.

Chi tay xã Đất Cuốc với kỉ niệm đẹp với chú Sơn (ông già nam bộ) chúc chú sức khỏe. hẹn 1 ngày trở lại không xa.

Trên đây là vài chia sẽ về chuyến đi. Chúc anh em vui, sức khỏe.

thân,
cuboi_longthanh

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 16/10/2013 08:50:05AM »
Chúc mừng chú Sơn ( ông già nam bộ), Tú ( Cuboi_long thanh) đã có chuyến đi gác cu thú vị :-bd bat tay _zoo_ (*)(*) (*)(*) (*)(*)
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 16/10/2013 04:07:36PM »
chúc mừng Tú  _zoo_ _zoo_ _zoo_
lâu nay mất tích ko thấy hóa ra cùng chú Sơn phối hợp lên kế hoạch tác chiến , mùa này chim chưa căng lắm bổi về mà ko đám đấu với mồi , phát hiện lụp là bay đi ah .Hôm nào đi í ới mình đi cùng với nha .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 16/10/2013 04:13:06PM »
Chúc mừng chú Sơn ( ông già nam bộ), Tú ( Cuboi_long thanh) đã có chuyến đi gác cu thú vị :-bd bat tay _zoo_ (*)(*) (*)(*) (*)(*)
   Cám ơn Lê Nam đả chúc mừng... _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ Thân.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #33 vào lúc: 16/10/2013 04:13:50PM »
nhìn cụ đi gac em lại nhớ  ngày nào em cùng ăn rừng, ở rừng giờ lâu quá rồi ko đi ngứa ngáy chân tay quá.

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 16/10/2013 04:50:14PM »
chúc mừng chúc mừng  :-bd :-bd
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

cugay_TâyHồ

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 17/10/2013 08:03:57PM »
Thèm quá đi..................................................., chúc mừng chú Sơn và cuboi_longthanh

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 17/10/2013 08:50:54PM »
nghe anh tường thuật thấy hay quá.
một chuyến đi vui, kỷ niệm.
Chúc anh có nhiều chuyến đi vui, nhiều bổi.
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #37 vào lúc: 17/10/2013 09:41:41PM »
Chúc mừng chú Sơn,em Tú.Chú cháu đi gác chung vậy là vui lắm rồi.  _zoo_ _zoo_ _zoo_ Hẹn 1 ngày kô xa,trên đất Long Thành.Cái thung quá đẹp Tú ơi !
« Sửa lần cuối: 17/10/2013 09:48:10PM gửi bởi CuGáy_ ĐàNẵng »
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 17/10/2013 09:53:18PM »
Cảnh vật đẹp quá , mà cái tổ gì đen đen bâu vào cây cỏ đó các anh nhỉ , như tổ ong đấy nhỉ , Tú có bắt mang về ngâm rượi uống để 1 ng khỏe 2 ng vui không  (*)(*)
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #39 vào lúc: 18/10/2013 11:30:40AM »
Cảnh vật đẹp quá , mà cái tổ gì đen đen bâu vào cây cỏ đó các anh nhỉ , như tổ ong đấy nhỉ , Tú có bắt mang về ngâm rượi uống để 1 ng khỏe 2 ng vui không  (*)(*)

Chưa lớn, còn nhỏ nên chưa bắt anh ơi...để 2 tuần nữa bắt là vừa, chắc phải đem theo bình rượu bắt xong bỏ vào liền...

chúc anh sức khỏe...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent