Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách độ cần câu thành sào treo chim .  (Đọc 9341 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cách độ cần câu thành sào treo chim .
« vào lúc: 22/04/2011 01:16:21PM »
Bữa trước cugaynhatrang có nhờ chir cách độ cần câu thành sào treo chim , thấy quá đơn giản nhưng do bạn yêu cầu nên mình chụp lại
mấy kiểu hình và giải thích rổ hơn để bạn có thể làm cho nhanh :
Mua một cần câu tay, hoặc có gắn máy loại dài 5.4m , mục đích là khi lấy 3 đốt dưới thì đủ độ cứng .
Lấy bớt 2 khúc ngọn ( Mở đuôi cần , lấy ngược lại ) .
Hình 1 : Sào treo khi xếp lại .
hình 2 : Các đốt khi rút ra .
Hình 3 : Câu liêm và móc treo có gai vặn ở đuôi .
Hình 4 : Đuôi câu liêm .
Hình 5 : Đầu sào có gai gắn câu liêm .
Hình 6 : Gắn câu liêm
Hình 7 : Đầu sào đã gắn câu liêm .
Hình 8 : Chỗ trước đây gắn máy câu .
Nhờ thợ rèn rèn câu liêm có tiện gai ở dưới .
Tiện một đoạn sắt tròn dài khỏag 4 cm có gai ở trong để gắn câu liêm . đóng vào đầu ống cần câu thật vừa , khoan ngang bắt chốt .
Cần  câu có ưu diểm là nhẹ , rất cứng , khi rút ra có độ  côn nên không cần vặn cũng không thể tụt lại .
Đầu câu liêm khi không dùng vặn cho vô túi xách .
Khuyết điểm : Khi giật cành hơi lớn thì do độ côn giữa các đốt lớn nên khi rút vào hơi nặng .
tuy nhiên, dùng vẫn tiện lợi hơn cần rút 4 đoạn bằng nhôm của SG . Còn cần ynoc thì quá nặng , nó lại bền , đẹp .
Sào  của mình khi rút ra dài khoảng 3.5m , cộng với người nữa là treo cao được 5 m vô tư .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

zNavy

• Khách
Re: Cách độ cần câu thành sào treo chim .
« Trả lời #1 vào lúc: 22/04/2011 03:47:50PM »
Bác cho em hỏi cần câu này trên thị trường bán bao nhiêu vậy?

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 22/04/2011 06:09:25PM »
Mình không hỏi vì cần của mình hồi trước có ông bạn đi HN vô tặng , có điều chắc cũng mắc , mình mua một cần máy 2m cách đây 1 năm hình
như 400 hay sao đó . còn cần japan hay các loại tốt khác thì cũng không rành lắm . Nó quá nhiều loại , bạn thử hỏi tiệm xem. hoặc hỏi các
cần thủ thứ thiệt kiểu gì họ chảng có cần không SD nữa .

zNavy

• Khách
« Trả lời #3 vào lúc: 22/04/2011 09:11:13PM »
Hôm trước em hỏi cái sào lau trần, lau kính của TQ cũng okie, mỗi tội là ko đút hết vào đc, vẫn thò cái đầu trên cùng ra khoảng hơn 1m.

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/05/2011 11:53:54PM »
Chiếc sào khá đẹp bác ạ. Nhưng theo em thì cần câu thường có độ dẻo nhất định nên khi móc cành hay treo lụp sẽ không vững lắm . Theoem  nếu mua thì  mua loại vợt để vớt cá - vừa chắc khỏe mà vừa rẻ hơn nhưng nhược điểm là không dài .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 20/05/2011 07:57:17AM »
Cần của mình nguyên bản là 5 đốt, mình bỏ chỉ lấy 2 đốt đầu nên rất cứng, không võng một chút nào khi treo lồng , nó chỉ có nhược điểm là khi giật cắt cành thì thu lại hơi khó vì nó bóp quá . Phải hơi dộng nhẹ thì mới thu được khi móc cành lớn, mình cũng hạn chế cắt cành, nói cung là ổn .

cugayQN

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 18/12/2013 11:36:26PM »
Bữa trước cugaynhatrang có nhờ chir cách độ cần câu thành sào treo chim , thấy quá đơn giản nhưng do bạn yêu cầu nên mình chụp lại
mấy kiểu hình và giải thích rổ hơn để bạn có thể làm cho nhanh :
Mua một cần câu tay, hoặc có gắn máy loại dài 5.4m , mục đích là khi lấy 3 đốt dưới thì đủ độ cứng .
Lấy bớt 2 khúc ngọn ( Mở đuôi cần , lấy ngược lại ) .
Hình 1 : Sào treo khi xếp lại .
hình 2 : Các đốt khi rút ra .
Hình 3 : Câu liêm và móc treo có gai vặn ở đuôi .
Hình 4 : Đuôi câu liêm .
Hình 5 : Đầu sào có gai gắn câu liêm .
Hình 6 : Gắn câu liêm
Hình 7 : Đầu sào đã gắn câu liêm .
Hình 8 : Chỗ trước đây gắn máy câu .
Nhờ thợ rèn rèn câu liêm có tiện gai ở dưới .
Tiện một đoạn sắt tròn dài khỏag 4 cm có gai ở trong để gắn câu liêm . đóng vào đầu ống cần câu thật vừa , khoan ngang bắt chốt .
Cần  câu có ưu diểm là nhẹ , rất cứng , khi rút ra có độ  côn nên không cần vặn cũng không thể tụt lại .
Đầu câu liêm khi không dùng vặn cho vô túi xách .
Khuyết điểm : Khi giật cành hơi lớn thì do độ côn giữa các đốt lớn nên khi rút vào hơi nặng .
tuy nhiên, dùng vẫn tiện lợi hơn cần rút 4 đoạn bằng nhôm của SG . Còn cần ynoc thì quá nặng , nó lại bền , đẹp .
Sào  của mình khi rút ra dài khoảng 3.5m , cộng với người nữa là treo cao được 5 m vô tư .

Mình là người mê chơi chim và dĩ nhiên đi đánh bẫy chim là thú vui giải trí. Vì vậy, đồ nghề luôn là trọng tâm... dĩ nhiên con mồi hay mới là quan trọng. Nhưng khi có con mồi hay rồi mà đồ nghề vẫn không đúng lắm cá nhân tôi cũng cảm thấy không hài lòng.

Trước hết tôi xin cảm ơn bác chủ topic đã chia sẻ... cách làm sào...!!! Nhưng cái liềm mới quan trọng. Vì, đúng tôi cũng có 1 mẫu liềm khá ưa ý rồi... nhưng nhìn theo mẫu của bác. Tôi nhờ thợ ở ĐN rèn... ông ta bảo là liềm thế cổ cò. Loại này của dân phía Khánh Hòa Bình Định... tôi cũng làm thế cổ như vậy... mà lưỡi thì gọn cọng lại tí, rất bén!

thân mến,

Ngocnam-PhanThiet

• SỐNG ĐAM MÊ...
  • Hero Member
  • Thanks 139
  • SỐNG NỘI TÂM...0942950300-01238977733
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cugay.org/diendan/
« Trả lời #7 vào lúc: 19/12/2013 06:34:06AM »
Hiện tại mình đang sử dụng loại sào này ,  nhưng mà loại cần dài 7m bỏ bớt một lóng ,nhiều lúc đi rừng cao treo vẫn không tới ....
CUỘC SỐNG PHẢI MONG ƯỚC .
MONG ƯỚC ĐỂ ĐƯỢC SỐNG .
ĐỂ THỎA NIỀM ĐAM MÊ .
0942950300-01238977733.

chơi mồi cây

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 19/12/2013 02:53:16PM »
đẹp thì có đẹp nhưng cần gì cầu kỳ thế . đặt làm dài ngắn , kích thước có đủ , mỗi lóng bao dài bao nhiêu và bao nhiêu long thì đặt tùy ý . chỉ vài trăm . kết cấu bên trong hàn gió đá , bền , nhôm loại dày . sử dụng ngon lành .

taynguyencugay

• Sr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 19/12/2013 05:20:01PM »
đẹp thì có đẹp nhưng cần gì cầu kỳ thế . đặt làm dài ngắn , kích thước có đủ , mỗi lóng bao dài bao nhiêu và bao nhiêu long thì đặt tùy ý . chỉ vài trăm . kết cấu bên trong hàn gió đá , bền , nhôm loại dày . sử dụng ngon lành .
Chào bạn Chơi mồi cây
hàn gió đá cái ji vậy anh, còn khớp nối giữa hai ống khi rút ra rồi khóa lại đó kết cấu như thế nào vậy anh! vặn ren ở ngoài luôn hay loại rút mạnh nó tự khóa, còn loại khóa !!! nhựa bên trong dở lắm nhanh hư, dài 6 hay 7 m làm dễ ko anh... thanks

cuoidong

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 19/12/2013 06:09:50PM »
Không biết người ta có bán loại cần khi rút lại chỉ còn khoảng 30cm không nhỉ? Tìm mãi 1 cái mà chưa ra, chỉ cần dùng để treo chứ không giật cành, bác nào biết mách giúp em phát nhé! Thank!

taynguyencugay

• Sr. Member
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 20/12/2013 07:14:39AM »
Chào bạn Chơi mồi cây cho ae chiêm ngưỡng hình cây sào đó tý đi bạn thanks Bạn nhiều
« Sửa lần cuối: 30/12/2013 02:00:57PM gửi bởi taynguyencugay »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent