Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim Sa Cầu ở nhà  (Đọc 5016 lần)

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim Sa Cầu ở nhà
« Trả lời #40 vào lúc: 24/05/2015 10:44:04AM »
Cái mí mắt thể hiên rất rõ!!!!

Bác chỉ như vậy khác nào kg chỉ bác ! Giúp thì giúp tới chót chứ bác ưi :D =(( =(( =((
B cứ dem 2 con một con xa cầu một con không. B nhin và quan sát mí mắt của 2 con B sẽ thấy nhiều cái lạ lắm!!!!

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào lúc: 24/05/2015 11:02:38AM »
Bác này bảo mới chơi được 1 năm. Thật khó tin! Từ con chim đến lồng nuôi, coóng nước rất bài bản. Tính mang chim lên đây cho anh em chém mẻ đao chơi đây mà!! Bác có thể tả sơ lược nước chơi của em nó cho AE được rõ không?
Thân.
Đồng ý với cụ quá. Không lẽ cụ ấy đang muốn chúng ta... leo cây !

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 24/05/2015 11:04:02AM »
Cứ chơi rồi chiêm nghiệm chủ thớt à, có gì báo cáo kết quả cho anh em rút kinh nghiệm.
Riêng em vẫn bảo lưu ý kiến chim này sẽ sa cầu do yếu gù.
Cụ nói chim sa cầu do yếu gù là rất có lý... Nhưng với con mồi kia thì chưa chuẩn.

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào lúc: 24/05/2015 11:07:03AM »

Bác chỉ như vậy khác nào kg chỉ bác ! Giúp thì giúp tới chót chứ bác ưi :D =(( =(( =((
B cứ dem 2 con một con xa cầu một con không. B nhin và quan sát mí mắt của 2 con B sẽ thấy nhiều cái lạ lắm!!!!
Cái này mới hay nè... Đáng học hỏi.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 24/05/2015 01:01:04PM »

Em cũng đã chiêm nghiệm, những em sa cầu thường mí mắt rất mỏng, không đều, màu mắt nhìn nhạt nhạt, ánh mắt hiền hiền. Bác Cu_ĐL cho anh em thêm ít kinh nghiệm đi. Riêng 2 con này ai nói gì thì nói, nếu chơi lâu lắm được 2 mùa là sa cầu thôi, đó là ý kiến của em.
Cần gì phải kí.

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 25/05/2015 08:37:28AM »
Chào Bác Thu và bác Cugayvinhloc,

Thật là em chơi từ tháng 2/2014. Lúc đó chưa có 1 con bổi nào luôn, đóng tiền ngu cũng khá khá rồi nhưng sau này có giao lưu được nhiều anh em cũng chơi nên tiếp thu thêm đc nhiều kinh nghiệm. Tính ra thời gian cũng chỉ hơn năm xíu. Em đang hơi phân vân nước sa cầu của 2 bé này nên mới hỏi chứ kg thách đố gì bác.
Khoản nhìn chim giọng và bài bản thì em còn nhìn tàm tạm chứ khoản sa cầu em chịu  *><* *><*

Cảm ơn 2 bác đã khen, tính em nó vậy, chơi cái gì thì phải ra cái đó nên cũng đầu tư lồng lá cóng kiếc có thẩm mỹ chút, thức ăn và khoáng chất đầy đủ cho các em nó......

Hôm qua rảnh cho 2 em nó gù với nhau nhưng clip thì cho em nợ tới tối vì giờ trên công ty kg up đc ( mạng cty chặn youtube)

Ý  kiến của bác Cu-ĐL và bác donalduc em cảm ơn nhiều..... 2 con này cũng tầm gần 3 tuổi lồng mỗi con rồi, chưa lào chim nhưng cũng khá khá dễ chơi.

Nhân tiện bác donalduc cho em vài lời nhận xét thêm về con này nha ! Em cảm ơn !

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #46 vào lúc: 25/05/2015 10:03:48AM »

Ý cụ nói là đây chứ gì?

Sa cầu cơ bản có 2 loại: Ở nhà và ra chiến trường
+ Ở nhà:Thứ 1: nói về yếu tố tích cực... với những con mồi lâu năm (lâu thì cũng chẳng biết lâu bao nhiêu) đại khái nó lào quá(có đi đánh thường xuyên hay ko đi thường xuyên) cũng sa. Thứ 2: mật độ chim nhà dày quá.
+ Ra trận: Bổi gù mà mồi sa cầu nhịp nhịp thúc thúc tu tu thì vứt ngay. Chỉ dùng loại sa cầu sau:
   ++ Cặp mắt con mồi luôn láo liên nhìn về hướng con bổi...sa cầu sử dụng đấu với những con bổi thúc chay. Mồi rớt sàn sa cầu, thúc 1 tiếng là phải kèm nhè nhẹ vào. Xoay Xoay rồi lại leo lên cầu đổi nước.
Thân!

« Sửa lần cuối: 25/05/2015 10:11:14AM gửi bởi minhhieu »
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 25/05/2015 10:34:40AM »
Vâng ! Cảm ơn anh minhhieu.

2 con này thì ra rừng thì em chưa bao giờ thấy có sa cầu, chim còn nóng, chưa rõ nhiệm vu của 1 con mồi, nhiều khi đòi cắn bổi :d :d

Còn nói về độ lào của chim em nghĩ có lý, đa số con nào lào người kg còn nhát nữa, khi để ở nhà đấu chán chê lâu lâu thấy có nhịp cánh ! còn ra rừng lại thì kg biết thế nào ! vì em chưa cầm con nào lào như vậy. Hai con này của em đúng là ít đc đi rừng, vì dạo này bận rộn kg đi đánh đc. ở nhà thấy nhịp cánh nên thấy lo lo !

Cho em hỏi con chim anh hiếu đưa lên có phải có nước sa cầu kg, em nhìn mí mắt như cụ CU-ĐL chỉ nhưng bó tay ! Anh miêu tả cách chơi của con mồi này giúp em đc kg ?

Thân.

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #48 vào lúc: 25/05/2015 11:57:57AM »
Cu cò thật là khó! Thấy bác nào nói cũng đều có ní cả!
Trước mình có nuôi một em bổi, nhìn thấy chứng và nhát kinh khủng. Người tới nó giãy đùng đùng, thấy mà muốn đập. Nghĩ hắn chắc lâu nổi đây, ấy thế mà nuôi có vài ba tháng không những nổi mà còn nổi căng, chổng đít cả ngày. Thế mới đuối chứ!!! *><*
Thân.

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #49 vào lúc: 25/05/2015 12:10:19PM »

Ý cụ nói là đây chứ gì?

Sa cầu cơ bản có 2 loại: Ở nhà và ra chiến trường
+ Ở nhà:Thứ 1: nói về yếu tố tích cực... với những con mồi lâu năm (lâu thì cũng chẳng biết lâu bao nhiêu) đại khái nó lào quá(có đi đánh thường xuyên hay ko đi thường xuyên) cũng sa. Thứ 2: mật độ chim nhà dày quá.
+ Ra trận: Bổi gù mà mồi sa cầu nhịp nhịp thúc thúc tu tu thì vứt ngay. Chỉ dùng loại sa cầu sau:
   ++ Cặp mắt con mồi luôn láo liên nhìn về hướng con bổi...sa cầu sử dụng đấu với những con bổi thúc chay. Mồi rớt sàn sa cầu, thúc 1 tiếng là phải kèm nhè nhẹ vào. Xoay Xoay rồi lại leo lên cầu đổi nước.
Thân!

Con mồi của mình còn hơn cả thế này mà cũng không ăn thua minhhieu ơi, tuy nhiên xuống đất thì gù chết bỏ, đá mệt nghỉ. Tuy nhiên mình không ham món này, nhiều khi bỏ ra lồng bu cho xuống đất đấu với cu ngoài mà không cắm dò.
Cần gì phải kí.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #50 vào lúc: 25/05/2015 01:50:11PM »
Gửi bác Donaldluc: nhiều khi nó quen đất rồi. hihi. Với lại con cây nó đeo dai dẳng chứ con đất đâu thể đứng cả buổi ở dưới đấu được nên vấn đề này cũng hơi khó.
Gửi chú Cu_TNT: Con bổi đó chú.
Con chim gù thì phụ thuộc nhiều yếu tố: quan trọng ko thể thiếu là bộ khung phải có...nhiều con ở nhà sáp gù gù vậy chứ ra rừng có nhiêu sấp đâu là rỉa lông hay nhịp cánh. Vì sao? Đi rừng sẽ mất sức, con bổi đấu chuyền sẽ làm cho mồi nhanh nóng...---> Cần bộ mặt cho lỳ và cấp mình, bộ trụ cho tốt mới chịu nhiệt, chứ ko phải ngồi ở nhà mà phán là cứng gù, điều ấy cũng đồng nghĩa với cặp chim của chú Cu_TNT nhịp cánh ở nhà là chưa thể phán được điều gì với mẫu chim này.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #51 vào lúc: 25/05/2015 03:18:09PM »
Vâng, em rất cảm ơn anh Hiếu và cả Bác Thu nữa !

Qua phong cách trả lời em cũng đoán được đôi chút về con người của 2 tiền bối. Cái thú này càng chơi lâu và giao du nhiều mới biết được nhiều cái hay để học và cũng biết đc nhiều cái kg hay mà tránh.

Con Bổi mà nhìn như mồi ! *><* *><* Chim hay cũng phải vào tay người biết nuôi mới phát huy được.

Con chim này của anh theo cái nhìn hạn hẹp của em thì nó là 1 con bền sức, cấp mình dài, đóng bộ nhìn khá chuẩn. Em kết cái mỏ và cặp chân nhất. Còn đôi mắt nhìn lạ quá em chịu :D:D

Nước chơi thiên về tốc độ hơn, và có lẽ âm chính là âm đồng (pha thổ) !

Vài lời đoán mò, cũng mong anh miêu tả em nó xem em mò đúng được bao nhiêu %  (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Thân.
« Sửa lần cuối: 25/05/2015 04:08:20PM gửi bởi Cu_TNT »

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #52 vào lúc: 25/05/2015 03:43:09PM »
"Chim nào chả xa cầu  :)) _khotro_" bác nuôi nhiều con 1 nhà vậy hay xa cầu lắm, chuyển bớt cho em con dán quy thì đỡ bị sa cầu, em chả biết nhìn chim nhưng thấy dán quy đẹp đẹp nên gạ bác haha

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #53 vào lúc: 25/05/2015 04:13:49PM »
"Chim nào chả xa cầu  :)) _khotro_" bác nuôi nhiều con 1 nhà vậy hay xa cầu lắm, chuyển bớt cho em con dán quy thì đỡ bị sa cầu, em chả biết nhìn chim nhưng thấy dán quy đẹp đẹp nên gạ bác haha

Hehehe, đố vui vẻ tí Bác Thức. Bác xem em gián Quy đó giọng gì nào ?  O:o O:o O:o

Vui thôi nhé Bác, trúng em thưởng bác lun hj

Thân.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #54 vào lúc: 25/05/2015 04:23:44PM »
Bác chơi em à. con chim nghe trực tiếp mỗi ông còn phán một giọng huống chi là em chả biết nhìn cu. vả lại có biết nhìn thì cũng đầy con giọng trái với hình mà acac. thôi thì chả dám mơ cái phần quà của bác nhưng lỡ rồi cho lở luôn em làm liều phát, em nó giọng thổ còn thổ gì, có pha không em chịu bác ạ

donaldluc

• Hero Member
  • Thanks 122
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #55 vào lúc: 25/05/2015 07:06:51PM »
Gửi bác Donaldluc: nhiều khi nó quen đất rồi. hihi. Với lại con cây nó đeo dai dẳng chứ con đất đâu thể đứng cả buổi ở dưới đấu được nên vấn đề này cũng hơi khó.
Gửi chú Cu_TNT: Con bổi đó chú.
Con chim gù thì phụ thuộc nhiều yếu tố: quan trọng ko thể thiếu là bộ khung phải có...nhiều con ở nhà sáp gù gù vậy chứ ra rừng có nhiêu sấp đâu là rỉa lông hay nhịp cánh. Vì sao? Đi rừng sẽ mất sức, con bổi đấu chuyền sẽ làm cho mồi nhanh nóng...---> Cần bộ mặt cho lỳ và cấp mình, bộ trụ cho tốt mới chịu nhiệt, chứ ko phải ngồi ở nhà mà phán là cứng gù, điều ấy cũng đồng nghĩa với cặp chim của chú Cu_TNT nhịp cánh ở nhà là chưa thể phán được điều gì với mẫu chim này.
Thân!
Cũng không hẳn đâu minhhieu. Co con đánh đất nó vẫn đeo cả buổi, mình không cắm do mà, đánh cây nó cũng đeo nhưng chỉ bằng nước dặm, thúc, thỉnh thoảng mới gù, có khả năng là em nó không chịu cây rồi.
Cần gì phải kí.

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #56 vào lúc: 26/05/2015 09:17:08PM »
2 em nó đây, đúng thổ nhé Bác Thức !!!  (*)(*) (*)(*)
youtu.be/uP3ji9I635U
« Sửa lần cuối: 26/05/2015 09:21:03PM gửi bởi Cu_TNT »

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #57 vào lúc: 26/05/2015 10:20:00PM »
Con Thổ của bác gù nghe đã tai quá, mà nó cụ thể hơn là Thổ gì vậy bác? 8->
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #58 vào lúc: 27/05/2015 08:21:45AM »
kkk vậy em gửi địa chỉ bác gửi phần thưởng đó cho em nhé haha kỳ này trúng mánh rồi.

Cu_TNT

• Chính thức
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #59 vào lúc: 27/05/2015 11:30:58AM »
kkk vậy em gửi địa chỉ bác gửi phần thưởng đó cho em nhé haha kỳ này trúng mánh rồi.

HEHEHE

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent