Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hành trình đi tìm gáy khiển- Phần 1  (Đọc 1250 lần)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hành trình đi tìm gáy khiển- Phần 1
« vào lúc: 27/05/2013 05:14:00PM »

Hành trình đi tìm gáy khiển

Các anh em cu cò thân mến,

Tranh thủ đang giờ giải lao, viết mấy dòng về Hành trình đi tìm gáy khiển của mình để cả nhà cùng vui:

1-   Em thứ nhất:  Nhân dịp đến nhà bác trai ăn giỗ ông nội, mình rất ấn tượng với em gáy khách/ khiển bác treo giữa sân. Cứ có khách vào thì em gáy gù, khách nào mà em không thích là xông ra mổ lia lịa, mà em này rất nhớ mặt khách bị ghét, đứng 2-3 lần trước mặt vẫn bị mổ  :-SS, vẫy tay và gọi cúc cù cu là em lại gáy gù; điểm đặc biệt là mỏ em này bị quéo, thế mà vẫn ăn uống ngon lành, giỏi thật. Em này do người nhà mang ở Nam Định lên. Sau đợt đó về nhà cứ bị ám ảnh mãi bởi gáy khiển và quyết phải tìm được một em hay hay.  Một thời gian sau nghe bà bác kể chuyện khóc mấy ngày ròng vì trót mở cửa lồng cho em nó ăn và sau đó đãng trí cứ để cửa mở để em nó vù đi lúc nào không biết. (Chẳng biết tại sao cho ăn lại phải mở cửa lồng cơ chứ, cứ xúc thóc và rót nước qua nan lồng là okie rồi  :d)

2-   Em thứ hai: Tình cờ vào thăm chị bạn ở khu nhà Công vụ-Học viện Phòng không nhìn thấy ở cổng gửi xe có treo bao nhiêu là lồng chim cảnh, lúc đầu mình hỏi thăm bác trông xe thì bác ấy ra vẻ ngại ngần nói là trông hộ mấy nhà đi nghỉ mát. Đến lần sau quay lại gặp chị vợ và hỏi là sao có lắm người gửi chim thế này, và đặc biệt có một em gáy khiển rất hay, chị vợ sung sướng khoe luôn đó là chim của nhà chị  =)). Em gáy này được nuôi từ cu non khi còn rất nhỏ, và bây giờ nhà của em ấy là một cái lồng sắt to đùng, có 3 nấc cho em nó đậu. Bình thường em nó trốn ở nấc trên cùng nên chẳng nhìn thấy, đến khi vẫy tay em nó lao xuống từng nấc trông rất hoành tráng, sau đó gáy như bổ củi, khách nào khiển cũng được. Nói chung em này ấn tượng, gạ mãi anh chồng nhưng anh ta không bán. Anh này độc quyến trông xe ở khu nhà đó nên chắc không thiếu tiền.  :))

3-   Em thứ ba:  Người ta nói Bụt chùa nhà không thiêng thật chẳng sai chút nào. Cứ lên mạng search mỏi mắt, gọi điện đi khắp nơi, nhưng hóa ra chạy vài bước ra ngõ là có hàng chim cảnh, chủ chim này vừa làm nghề sửa xe máy vừa buôn chim cảnh. Một lần đi dạy về mình vào ngó chơi, giơ tay lung tung trước mấy lồng gáy, thế nào lại có một em đáp lại, xông ra gáy gù luôn. Mình giơ tay lần nào em ấy gáy lần đó. Nhược điểm của em này là gáy gù mỗi lần có 2 xạc là thôi nên nghe ko sướng tai, hơn nữa nuôi từ cu non lên nên giọng hơi yếu. Chính vì chưa thật khoái em này nên mình trả giá chưa được như ý chủ chim, thế là đến nay vẫn thấy em ấy  treo một mình gần cửa vẫn chưa được ai rước đi. Kể ra em ấy gù thêm được vài xạc nữa là okie luôn. Nhưng mà chắc chủ chim chăm sóc bình thường nên tụt lửa mất rồi, vì thóc thì toàn thóc lép chứ làm gì có thóc tiêu hay tám tiêu. Mà kê thì bị mốc từ bao ngày hôi ơi là hôi.  *><*

4-   Em thứ tư: Qúa tam ba bận. Hôm qua ngồi nhà dịch tài liệu mà đầu óc cứ nghĩ về mấy em gáy hay đã được nhìn trên youtube, thế là chân tay lại ngó ngoáy lên mạng search lung tung, có mấy anh chủ chim bán gáy khiển với giá 1.8 triệu từ tháng trước nhưng chim đã bay mất rồi, search phát thứ hai ra luôn một anh chủ chim mới tên là Thắng. Anh này ở Thôn Yên Xá, Thanh Trì, Hà Nội. Thế là vứt tài liệu dịch ở nhà rồi xách xe chạy luôn đến địa chỉ mới này, đầu óc cứ như bị lú lẫn  =((. Đi khoảng gần 9-10km thì tới nơi. Nếu đi từ cổng khu đô thị mới Xa La- ở Phúc La-Hà Đông ra thì rẽ trái, đi khoảng 1km nữa là đến phiến đá to đùng ghi là Lối vào Thôn Yên Xá. Đi thẳng vào đến sân bóng thì đến nhà anh chủ chim. Hóa ra anh cũng là thợ sửa xe, kết hợp với gây giống chim gáy non để kinh doanh thêm. Trong sân nhà anh chủ chim có bao nhiêu là chuồng ghép gáy đẻ, sát trên mái nhà thì treo toàn lồng cu nhốt riêng. Chủ chim đang bận sửa xe nên cứ để khách tự do lượn đi lượn lại từ trước ra sau, rồi nhà trên nhà dưới. Vào một nhát túm ngay luôn được một em rất xịn, đó là em bạch đề, mã cực đẹp, cứ gáy chổng mông lên trời nhìn mê luôn, vừa gáy gù vừa di chuyển khắp lồng, khách cho ngón tay sờ vào đầu vào mỏ thì em nó chẳng sợ hãi tí nào, trái lại còn ưỡn ngực khoe ta đây có vẻ rất hoành tráng  =)), giọng gáy thì nghe rất khỏe. Mình mê tít em này luôn, chẳng thèm để ý đến mấy em gáy khiển khác và mấy lồng cu non. Gạ anh chủ chim thì lúc đầu anh này bảo ko bán vì để gây giống, nhưng sau lại bảo là có bán nhưng rất đắt. Keke người ta đã nói cái gì không mua được bằng tiền thì mua được bằng rất nhiều tiền, đúng thực chẳng sai  :)). Anh chủ chim còn sung sướng dẫn đi khoe các chuồng gáy đẻ, lôi ra cả con non bé tí cho khách xem.

Anh em nào quan tâm hãy gọi điện thoại cho chủ chim tên Thắng: 0989 182 728. Giá một đôi cu non 1 tháng tuổi biết tự mổ ăn là 700k. Gáy khiển thì có mức: 1.5 triệu (giọng kim), 2 triệu, và 3 triệu (giọng chạm đồng). Nhưng mà chỉ có chủ chim khiển được thôi, khách giơ tay lên mấy em vẫn im thin thít.  :-S Ngoài ra còn mấy chuc, mấy trăm lồng gáy khác nữa. Nhà anh Thắng ở thôn Yên Xá, gần Học viện Quân Y, viện bỏng 103, gần đô thi mới Xa La, Hà Đông. Anh này rất dễ chịu và xởi lởi. Up lên cho anh bán được nhiều nào.

Hành trình đi tìm gáy khiển của mình chắc là còn kéo dài nữa, và có thể chẳng bao giờ mua được một con như ý dù đã tìm thấy rồi  Em bạch đề đó theo lời chủ chim là vô giá  các anh em cu cò ạ.

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hành trình đi tìm gáy khiển- Phần 1
« Trả lời #1 vào lúc: 27/05/2013 07:57:35PM »
hỏi chú DuyCom đi bạn, chú Duy đang muấn thanh lý 1 con khách hay bị bê đê đó =)) =)) =)) (nói thật không đùa)

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 27/05/2013 08:12:03PM »
anh minh trình bày tỉ mỉ quá . em có 1 con mua tết vừa rồi, nửa muốn cho nó về nhà vì nó ở với em thiệt thòi quá (vì em treo cùng với mấy bổi nó gáy .thúc suốt ngày, nhìn thấy ng là gáy ,thúc , ng tới gần là gụ, nó cũng khiển dc nhưng thường em tới là gụ rồi , thế nên nó đè tịt mấy con bổi của em làm em phải để nó ở trong nhà tắm cho mát,hĩc,) nửa ko muốn bán vì nó siêng gáy khủng khiếp , em này có lèo theo những gì em tập tẹ học dc, có dịp em pót lên anh em xem chơi
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Cugay_NinhBinh

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 27/05/2013 08:57:48PM »
em quan tâm là con đó bao nhiu xiền và về nhà bác đã khiển được chưa. giọng gáy thế nào có bài bản jì không nước gù có rữ không. em cũng như bác thấy gáy khiển là tối hết cả mắt lại không thể kiềm chế được ,đi làm mà đầu cứ để đến mấy con khách ở nhà hix

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent