Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Trại tập trung mới nhà MT :)-  (Đọc 1805 lần)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Trại tập trung mới nhà MT :)-
« vào lúc: 24/09/2014 07:10:06PM »

Thưa các bác cu thủ thân mến,

Sau mấy tháng ròng rã, công việc sửa sang một phần nhà cửa MT đã dần hoàn thiện. Và cũng đến lúc này MT cũng mới có thời gian chú ý nhiều hơn đến  nơi ăn chốn ở của cu gáy trong nhà  :d. Đã vào năm học, không còn nhiều thời gian chạy marathon mỗi sáng xách các lồng cu gáy lên sân thượng phơi, và lại cất vào lúc chiều tối  :d Những hôm có cơn mưa chợt đến thì cả nhà lại điện thoại nháo nhác giục nhau lên cất cu gáy vào nhà  :   :d

Trong đợt MT đi công tác vừa rồi, 2 bà mẹ ở nhà không còn sức mang vác các lồng cu mỗi ngày,  đã tự đi mua nguyên liệu là lưới, bạt che, và tận dụng các thanh sắt, inoc còn lại sau quá trình xây dựng, để làm sào treo và quây lưới xung quanh cho đàn cu gáy ở lan can trên sân thượng. Niềm vui chưa được bao lâu thì mấy trận mưa to do ảnh hưởng của bão ập đến làm cho mái nhựa thông minh bị sứt nút thép buộc, và nước mưa lại tuôn rơi tuôn rơi... :d :d các lồng cu gáy trở nên nặng trĩu vì nước mưa.

Thế là hôm rồi, bà ngoại nhà MT quyết tâm gọi thợ inoc vào quây cái gầm cầu thang trên sân thượng lại, có nẹp nhôm và lưới mắt cáo đàng hoàng, làm chưa xong thì trời đã tối, thế là MT lại lội nước mưa đi mua thêm bóng đèn cho thợ làm, và giờ đây chỉ cần mất chưa đầy 10 phút mỗi sáng để mở Trại tập trung và mang cu gáy ra ngooài treo, tối lại tập kết vào một nơi rất thuận tiện  :d, xin chia sẻ với các bác vài hình ảnh về chỗ treo và trại tập trung cu gáy mới nhà MT:

- Đây là chỗ treo cu gáy hàng ngày

- Và đây là trại tập trung mới dưới gầm cầu thang sân thượng

Trần Vinh

• Chính thức
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Trại tập trung mới nhà MT :)-
« Trả lời #1 vào lúc: 24/09/2014 10:58:58PM »
Quá đẹp và hợp lý. Xin chúc mừng _zoo_ _zoo_ _zoo_. Vào một ngày đẹp trời nào đó, cho anh tới để tham khảo nhé  :d :d :d

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/09/2014 11:24:07PM »
Ngưỡng mộ Thuỷ  _zoo_ _zoo_ _zoo_ 
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/09/2014 09:07:13AM »
Lòng đam me 1 thú chơi.chúc mừng chị
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

manofnow

• Đam mê nên phải chơi cu!
  • Chính thức
  • Thanks 11
  • Cu gáy Sông Hồng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/09/2014 09:34:21AM »
Chúc mừng chị, đúng là đam mê thì không có giới hạn...
« Sửa lần cuối: 25/09/2014 11:31:40AM gửi bởi manofnow »

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 25/09/2014 09:39:03AM »
 He he cảm ơn anh em đã vào động viên MT  :d, thực ra là MT chỉ có ý tưởng thôi, còn 2 bà mẹ mới là người thực hiện  :d. Đây mới chỉ là một phần lớn quân số thôi, vẫn còn một vài em treo ở khu vực cầu thang để báo hiệu người đi lên đi xuống  :d, và em nào đó chưa căng lắm thì treo riêng ở tầng dưới để theo dõi cho tiện.

Kế hoạch đề ra là trong vòng 1 tháng tới sẽ dọn dẹp lại toàn bộ nhà cửa, sắp xếp lại các phòng cho hợp lý, rồi kiếm một cái bàn tròn nho nhỏ mang lên sân thượng ngồi hóng mát và ngắm cu gáy  :d. Vào một ngày đẹp trời nào đó, nhất định sẽ mời các anh em cu thủ lên đó ngồi uống trà và buôn chuyện cu gáy  :d

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 25/09/2014 10:36:56AM »
chao ui.Nhìn mà ngưỡng mộ C MT quá đi à.đc Bà Ngoại phụ cho niềm đam mê lun.  :-bd :-bd :-bd_zoo_ _zoo_ _zoo_
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 25/09/2014 11:15:14AM »
chao ui.Nhìn mà ngưỡng mộ C MT quá đi à.đc Bà Ngoại phụ cho niềm đam mê lun.  :-bd :-bd :-bd_zoo_ _zoo_ _zoo_

....................

Cảm ơn Khoa nhé, gọi là Bà ngoại thôi chứ thực ra là mẹ đẻ của mình đấy. Mẹ mình cũng chơi cu gáy và khướu, còn đam mê hơn cả mình và em trai nữa  :d. Nhiều lần mẹ mình mắng em mình ghê lắm chỉ vì con sáo hay con họa mi vô tình bị sổng. Bà có thể dành cả tiếng đồng hồ đứng trên sân thượng mỗi tối chỉ để quấn các lồng chim lại để tránh lũ chuột. Dạo này lũ chim cảnh bên đó đã được mang vào bên trong nhà cất rồi nên cũng đỡ mất thời gian hơn.  Ông bà nội ở quê thì cũng thích chim cu lắm, mình đã mang về tặng 2 con rồi mà ông nội vẫn còn gọi điện lên bảo là mang về ông chăm bớt cho  :d. Hai em ở quê giờ cũng nổi gáy gù nhiều, có người vào gạ mua rồi nhưng ông bà vẫn nhất quyết giữ lại nuôi  :d. Chính vì được gia đình ủng hộ thế nên mình mới được thoải mái chăm chút cu gáy như vậy  :d

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 25/09/2014 11:37:11AM »

....................

Cảm ơn Khoa nhé, gọi là Bà ngoại thôi chứ thực ra là mẹ đẻ của mình đấy. Mẹ mình cũng chơi cu gáy và khướu, còn đam mê hơn cả mình và em trai nữa  :d. Nhiều lần mẹ mình mắng em mình ghê lắm chỉ vì con sáo hay con họa mi vô tình bị sổng. Bà có thể dành cả tiếng đồng hồ đứng trên sân thượng mỗi tối chỉ để quấn các lồng chim lại để tránh lũ chuột. Dạo này lũ chim cảnh bên đó đã được mang vào bên trong nhà cất rồi nên cũng đỡ mất thời gian hơn.  Ông bà nội ở quê thì cũng thích chim cu lắm, mình đã mang về tặng 2 con rồi mà ông nội vẫn còn gọi điện lên bảo là mang về ông chăm bớt cho  :d. Hai em ở quê giờ cũng nổi gáy gù nhiều, có người vào gạ mua rồi nhưng ông bà vẫn nhất quyết giữ lại nuôi  :d. Chính vì được gia đình ủng hộ thế nên mình mới được thoải mái chăm chút cu gáy như vậy  :d
sướng nhất C rùi..  :-bd :-bd :-bd
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

hoangdung75

• Full Member
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 25/09/2014 03:59:03PM »
chúc mừng cô vì đã được cả nhà ủng hộ . Một thú chơi tao nhã

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 25/09/2014 05:19:35PM »
Chị ui thế này thì còn gì bằng. Em cũng đang chuẩn bị quy hoạch lại chỗ treo chim ở nhà em đây,quân số cứ giảm xong lại tăng vùn vụt chị ạ.

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 25/09/2014 05:34:49PM »
Chị MT nuôi cũng nhiều gáy đấy nhỉ. Đam mê là bất tận phải không chị MT  :)) :))
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

saoloc

• Hero Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 25/09/2014 07:09:37PM »
Cũng phải thiết kế cho các em nó có chỗ ăn chỗ ở hẳn hoi và những lúc quá bận rộn khỏi phải phân tâm ,rất hay và rất hợp lý xin chúc mừng

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 26/09/2014 07:45:26AM »
Chị ui thế này thì còn gì bằng. Em cũng đang chuẩn bị quy hoạch lại chỗ treo chim ở nhà em đây,quân số cứ giảm xong lại tăng vùn vụt chị ạ.
...................

Keke nghe đồn đại chú Dương cũng mới làm Avi mới, mau pót hình lên cho anh em thưởng thức nào  :)), chủ nhật này 2 chị em mình rửa chuồng mới đi  :))

Cũng phải thiết kế cho các em nó có chỗ ăn chỗ ở hẳn hoi và những lúc quá bận rộn khỏi phải phân tâm ,rất hay và rất hợp lý xin chúc mừng

Vâng cảm ơn bác saoloc, nhiều lúc gia đình có việc, người cũng không kịp ăn uống gì nên phải lo cho đàn cu gáy tươm tất thì đi đâu mới yên tâm được

Chị MT nuôi cũng nhiều gáy đấy nhỉ. Đam mê là bất tận phải không chị MT  :)) :))

Cảm ơn chú đã động viên.  Dạo này là cố gắng giữ quân số không tăng đấy, để tập trung chăm cho đàn cu hiện tại được ngon lành đã  :d

Dươngkg

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 26/09/2014 11:51:35PM »
Em đang đặt vẫn chưa xong chị ạ. Đợt quy hoạch lần này cũng mất kha khá thời gian lúc nào xong em sẽ up lên sau.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent