Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chuyện về con cu gáy nhổ lông nó gáy.  (Đọc 5657 lần)

hahai

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chuyện về con cu gáy nhổ lông nó gáy.
« Trả lời #20 vào lúc: 27/06/2013 10:40:41PM »
Xin chào tất cả các thành viên trên diễn đàn. Sau khi đọc bài viết về chú chim cu gáy bị nhổ lông, tôi thấy thật sự giúp ích cho những người mới tập tành vào nghề chơi cu gáy như tôi. Theo tôi nghĩ xã hội càng ngày càng phát triển tốc độ đô thị hóa ngày càng nhanh, thì những nơi sinh sống của các loài chim ( nhất là cu gáy ) càng bị thu hẹp và tình trạng săn bắt chim vô tội vạ đã làm giảm số lượng chim trong tự nhiên đi rất nhiều. Nếu không có cái tâm trong nghề chơi như các bác thì bọn em và những người chơi sau này chắc sẽ không còn được biết đến nghề đi gác cu nhứ các bác nữa. Thật lòng rất cảm kích, gửi lời chúc sức khỏe và những điều tốt đẹp đến mọi thành viên trong dđ. Là thành viên mới  em có đôi lời mong các bác bỏ qua.

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 29/06/2013 05:01:42PM »
chú cu này khôn thật, chứ im re là xong cuộc đời rồi, sau này nếu bác thả, trước khi thả bác nhớ hôn em nó 1 cái nhé!
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 16/08/2013 01:42:21PM »
cảm ơn bác về bài viết. :-bd
em khẳng định chắc chắn là em cũng tin bác  bat tay

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #23 vào lúc: 10/09/2013 01:53:30PM »
Cho mình mượn topic của bạn Tho xíu.
       Câu chuyện của mình nó cũng khá tương tự với bạn. Chuyện thế này: Cách đây mấy hôm chú Bảo(cugaytanhlinh) có ghé nhà mình chơi, 2 ae nhìn vào chuồng chứa bổi thế là bắt ra 1 vài em xem chơi. Khi mình bắt tới em bổi (bổi số 1) trong chuyến ra quân cùng với CM đợt vừa rồi. 2 ae cầm con bổi trên tay, tự nhiên nó thúc "cục cúc cu" nghe rõ ràng, mình và chú Bảo cứ trợn mắt nhìn hoài....và sau đó a...a..nó gáy thúc kìa anh Hiếu. Nói thật, mình cầm ko biết bao nhiêu con chim, nhưng hôm nay mới thấy trường hợp lạ vậy. Con chim vừa cất tiếng thúc cũng có nghĩa lúc ấy mình nghĩ tới bạn Thọ. Xin cảm ơn bạn cho mình mượn topic này để giải bày cùng bạn.
Hình ảnh em nó( điện thoại cùi ace xem cho vui, trong hình chứ bên ngoài cặp mắt đỏ như con Bìm Bịp)

Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 10/09/2013 09:34:43PM »
không có gì gọi là không thể, câu chuyện của bạn thấy tiếc cho con chim quá. giá như nó biết thúc(cục cu cu)  lúc bạn nhổ 1/3 hay 1/2 lông của nó thì đở đau cho nó biết mấy. bây giờ điện thoại luôn bên mình khi nào xãy ra trường hợp như vậy các bạn REC một cái rồi pót lên đây cho moị người kính nể.

Thọ_TânChâu_TN

• Chính thức
  • Thanks 51
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 11/09/2013 11:42:50AM »
EM chào các bác. Trước hết em rất chân thành cảm ơn mọi người đã quan tâm cũng như chia sẽ những cảm xúc của mình về con cu gáy của em. Em còn nở mọi người về hình ảnh cũng như về việc phóng sanh em nó. Hôm nay sẵn đây em xin phém úp hình em nó lên để cho mọi người xem!

Hình em nó lúc trong lồng nuôi chuẩn bị phóng sanh.
Và đây là hình ảnh nhân ngày rằm tháng 7 âm lịch ăn chay nên em phóng sanh luôn.

Điện thoại của em cùi quá nên chụp không rõ, mong mọi người thông cảm. Em có quay clip lại nhưng đã bị lỗi. Giờ em nó chỉ còn là những kỉ niệm trong em mà thôi. Em thả em nó trong rẫy nhà em, diện tích khoảng 10 hecta, có vườn cây cao su, có cây ăn trái, có bãi ăn ( lúa em trồng) có nguồn nước sach uống và có cả bầy chim của nhà em nữa.Thỉnh thoảng em vô đó vẫn còn nghe em nó gáy. Thân chào mọi người, chúc mọi người thật nhiều sức khỏe.
« Sửa lần cuối: 11/09/2013 11:46:22AM gửi bởi Thọ_TânChâu_TN »

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 11/09/2013 02:36:37PM »
Nói ra vô duyên.hi...mình đình xin cơ duyên em nó từ bác thế mà bác đã phóng sinh rồi.ôi cũng là số phận.huy vọng bác bẩy được vài em mái thả vô đó với em nó cho vui.chúc bác với quí anh em sức khoẻ.thân.
Bình Định Quê Tôi..!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 11/09/2013 04:24:18PM »

Em cu gáy này trông béo mẫm thích thật  :d, mà thả lên nương rẫy rộng lớn có nhiều cây cối như vậy thì yên tâm rồi, không lo bị đói như thả ở thành phố. Cầu cho em cu gáy này sống sót và sản sinh ra nhiều lứa cu gáy mới cũng có sức sống diệu kỳ như vậy  :d.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent