Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi cách đánh bổi thổ rền.  (Đọc 2707 lần)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hỏi cách đánh bổi thổ rền.
« Trả lời #20 vào lúc: 04/02/2013 05:18:14PM »
Bác cua đã nói vậy là dùng Mồi đất cho nó lành..hề hề.
Không chung lụp lấy gì bắt :D
Cảm ơn mọi người. Cua đã in ra về gối đầu giường . Học thuộc, trau dồi để làm cẩm nang mang theo.
Bác : huan pham: Cua thì nghĩ có khi nó k chung cây nhưng sẽ có thời điểm nó chung, cơ bản là làm sao biết, nắm bắt được time xảy ra thời điểm đó. Cái này cần thời gian, kinh nghiệm. Cua thiếu cả 2. Mồi đất mà nó không di chuyển - Mình đánh ngay cội nó đậu - Chắc khả năng bắt được xảy ra cao nhưng cũng phải mồi đất rút ác.
Bác cugaythodong: Mình ở Tây Nguyên, k còn nhiều nhưng vẫn còn thổ rền - Thổ sấm vẫn có nhưng không biết mức độ rền, sấm tới cỡ nào - Cái này mình còn cần giao lưu nhiều mới đánh giá được mức độ hay dỡ, âm giọng của chim trên này. Nghe qua vài cái clip thì mới cũng chỉ như thầy bói xem voi.
Cũng chính vì lẽ đó, mình chưa mô tả được nước chơi của những con bổi đã gặp, ví dụ thúc dập, kèm dập ....
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 04/02/2013 06:17:24PM »
Cảm ơn mọi người. Cua đã in ra về gối đầu giường . Học thuộc, trau dồi để làm cẩm nang mang theo.
Bác : huan pham: Cua thì nghĩ có khi nó k chung cây nhưng sẽ có thời điểm nó chung, cơ bản là làm sao biết, nắm bắt được time xảy ra thời điểm đó. Cái này cần thời gian, kinh nghiệm. Cua thiếu cả 2. Mồi đất mà nó không di chuyển - Mình đánh ngay cội nó đậu - Chắc khả năng bắt được xảy ra cao nhưng cũng phải mồi đất rút ác.
Bác cugaythodong: Mình ở Tây Nguyên, k còn nhiều nhưng vẫn còn thổ rền - Thổ sấm vẫn có nhưng không biết mức độ rền, sấm tới cỡ nào - Cái này mình còn cần giao lưu nhiều mới đánh giá được mức độ hay dỡ, âm giọng của chim trên này. Nghe qua vài cái clip thì mới cũng chỉ như thầy bói xem voi.
Cũng chính vì lẽ đó, mình chưa mô tả được nước chơi của những con bổi đã gặp, ví dụ thúc dập, kèm dập ....
Oh ra vậy bác ở Tây nguyên à.
Chim Tây nguyên đặc biệt chim Cao nguyên hay lém đó chức bác, vùng bác sẵn chim mà... Cách đánh chim các Cu thủ Tây nguyên cũng rất hay đó bác, phê lém, thiên về bài dày...
Thổ rền, thổ sấm Tây nguyên thì rất hay rồi nếu đúng sinh ra theo thổ nhưỡng, địa lý vùng đó.

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 04/02/2013 08:17:21PM »
Thân chào bạn Cua,
thật sự cho mình sorry nhé nếu những điều mình thắc mắc làm bạn tổn thương. vì dân chơi cu gáy, nghe ba cái vụ này là háo hức lắm nên muốn biết cụ thể thôi, cảm ơn bạn đã có những thông tin khá chi tiết của con thổ rền đó. còn một điều lấn cấn chưa hiểu nữa là "cấp mình nhìn cách 100m cũng có thể mường tượng ra khi được cầm nó trên tay" không biết là con cu này nhỏ con hay là bự con, bạn lật bài luôn cho anh em thêm phần háo hức. hy vọng bạn có cái clip hoành tráng cho diễn đàn som tụ.
Chúc bạn ở lại Gia Lai, trên Tp. Play cu, chiến đấu với mấy con thổ rền để quên đi những ngày tháng nhớ quê nhà.
Chào thân ái,

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 04/02/2013 08:24:55PM »
Em nói thật với trình của Em mà gặp dạn này thì có chung cũng bằng thừa Bác ơi ..hịc hịc..
Bình thường 1 con sấm thổ hay nó đã rất khôn à cảnh giác rồi...(có con là chim nguyên về chung cây với mồi mà vẫn đứng/nằm cách mồi 2m..làm cho mồi teo luôn).
Còn bi giờ đã biết lụp rồi...thì càn khó khăn hơn gấp bội...nếu dùng mồi cây thì phải có mồi may bổi và đủ gù thì ...cái này hiếm)..vậy phải dùng mồi đất .....loại biết dẫn bổi mới hy vọng có cho AE đấu giá :D
Chúc Bác thành công

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 04/02/2013 10:47:33PM »
Thân chào bạn Cua,
thật sự cho mình sorry nhé nếu những điều mình thắc mắc làm bạn tổn thương. vì dân chơi cu gáy, nghe ba cái vụ này là háo hức lắm nên muốn biết cụ thể thôi, cảm ơn bạn đã có những thông tin khá chi tiết của con thổ rền đó. còn một điều lấn cấn chưa hiểu nữa là "cấp mình nhìn cách 100m cũng có thể mường tượng ra khi được cầm nó trên tay" không biết là con cu này nhỏ con hay là bự con, bạn lật bài luôn cho anh em thêm phần háo hức. hy vọng bạn có cái clip hoành tráng cho diễn đàn som tụ.
Chúc bạn ở lại Gia Lai, trên Tp. Play cu, chiến đấu với mấy con thổ rền để quên đi những ngày tháng nhớ quê nhà.
Chào thân ái,
Bác LàngVăn hình như đi lạc hướng thì phải, topic này hỏi cách đánh thổ rền mà lị, bác đòi hỏi con này đấu ra sao, chung cây nó làm gì ....vv..... chủ topic có nói rất  rõ rồi đấy ạ ==> bác chẳng có đáp án nào cho những câu hỏi của bác, vậy chung quy mục đích của bác là hỏi cái gì ???
"cấp mình nhìn cách 100m cũng có thể mường tượng ra khi được cầm nó trên tay" - câu này có thể hiểu theo 2 cách mà bác.
1. cảm giác háo hức cầm được nó trên tay đưa vào túi rút.
2. Khi bắt (cầm) rất nhiều bổi, chúng ta có thể ước lượng nó to, nhỏ thôi  :)) :))
Hy vọng không gây nên nhiều mâu thuẫn để topic được hưởng ứng nhiệt tình  _zoo_ _zoo_ _zoo_

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 05/02/2013 08:28:21AM »
to bác Làng Văn :
Về cấp hình mấy con thổ rền thì đến nay Cua vẫn thắc mắc. Tông chim thổ thì thường to con, dài đòn, cao chân, chân thô, to - Nhưng năm ngoái 2 con Cua bắt được thì ngược lại. Một con đầu nhỏ xíu, cả hai con đều cấp mình cũn cỡn. Hiện thằng em mới tặng một con thì cấp mình thấy như suy nghĩ - To con, dài dọc - chân dài - đúng là tông chim thổ.
Nó mới nên  đang nhát. Để ra tết dạn hơn tý, tôi chụp hình rồi đưa lên, nhờ anh em chụp đưa chim thổ rền của anh em lên xem nó có gì giống khác nhau không nhé. Có mổ xẻ sâu thì may ra trình độ mới nâng cao được.
Còn con này tôi nói: "cấp mình nhìn cách 100m cũng có thể mường tượng ra khi được cầm nó trên tay"
thì tôi nghĩ là đã rỏ nghĩa : to con, dài đòn - chứ không ai nói nhìn xa nó nhỏ rồi để mường tượng khi bắt được cầm trên tay nó nhỏ xíu bất thường hết cả - ở xa,( 100m ) nhìn nó đã thế, chà chà, cầm nó trên tay chắc đã lắm đây ! Đó là điều tôi muốn nói về con này.
Cái clip thì tôi chưa quay được cái nào. Cái này phải học cách quay sao cho đẹp. hy vọng lúc nào đó, sẽ có nhữn clip chim đấu nhờ anh em thẩm định.
Tôi cũng như bác, nhiều khi vui quá, phát ngôn có hơi tý bất cẩn, lỡ ra hơi phật lòng ai, đó cũng là lẽ thường tình. Nhiều khi nghĩ lại, áy náy, một lời xin lỗi, thông cảm để anh em xích lại gần nhau hơn. Bác nhỉ  _zoo_ _zoo_ _zoo_.
Chung qui, tôi cũng muốn học hỏi, bắt được nhiều chim hay, chia sẽ với anh em bạn bè, diễn đàn. Có bán thì ủng hộ diễn đàn - Tặng anh em nuôi cho vui chứ cũng chẳng để làm gì.
Nhân dịp năm mới, chúc bác khỏe, vui mãi với sự nghiệp cu cò. Năm cũ khép lại với mọi khúc mắc con con để năm sau anh em càng vui vẻ.

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 05/02/2013 08:34:58AM »
Chào bạn Cocsai,
liệu kết luận của bạn có vội quá không vậy? thật ra tôi còn định hỏi thêm con này nó có bà xã không nữa kìa. vì có những con pê đê gáy tiếng rất hay bay đấu lung tung nhưng nó không hề đá với con nào hết. lảnh thổ của nó rộng và rất khó bắt nhưng bắt được rồi nó cũng không lên mồi được. vì điều của chủ topic đưa ra có vẽ trầm trọng nên tôi hỏi kỹ để phần nào có thể hiểu được tánh khí của con rền này hầu có thể góp 1 chút với bạn Cua. điều quan trọng là đừng làm cho con chim này trở nên quá trận để rồi khả năng bắt được nó rất thấp.
những khả năng khiến cho con chim trận ngoài chuyện bẫy trật:
- sự săn đuổi quá đỗi cỉa con người khiến cho nó quá sợ hải khi thấy con người.
- nó đụng phải những con mồi quá dữ khiến nó e càng và biến nó trở thành con phó thung.
- nó đang đấu với mồi mồi gần lụp hoặc nằm gần đó mà bạn đến máng lụp xuống lỡ con mồi nhát bay rẹc rẹc trong lụp cũng khiến nó sợ lụp.
Một con chim luôn luôn trong tinh thần cảnh giác thì khả năng bắt nó rất thấp. Hy vọng trong dịp tết này bạn Cua sẽ có nhiều thời gian để theo rỏi nó.
một chút góp ý thế này không biết có được không nhé. (dành cho trường hợp con này có vợ, có cội chính và có lãnh địa riêng)
bạn để nó tỉnh chim 1 thời gian hay xem thử thời gian nào nó có vẽ căng lên, bạn dùng những con mồi lỡ hoặc mồi trẻ thử xa xa cội chính của nó và xem thử nó đấu ác liệt với con nào nhất. bạn chọn một ngày đẹp trời nhất đem con mồi này đun vào cội chính của nó lúc nó đi ăn xa và có lẽ sắp về. hy cọng bạn sẽ tóm được nó.
Nếu tôi nói có gì không phải xin các bác bỏ qua cho nhé.
Chào thân ái,

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 09/02/2013 03:20:19PM »
Em nói thật với trình của Em mà gặp dạn này thì có chung cũng bằng thừa Bác ơi ..hịc hịc..
Bình thường 1 con sấm thổ hay nó đã rất khôn à cảnh giác rồi...(có con là chim nguyên về chung cây với mồi mà vẫn đứng/nằm cách mồi 2m..làm cho mồi teo luôn).
Còn bi giờ đã biết lụp rồi...thì càn khó khăn hơn gấp bội...nếu dùng mồi cây thì phải có mồi may bổi và đủ gù thì ...cái này hiếm)..vậy phải dùng mồi đất .....loại biết dẫn bổi mới hy vọng có cho AE đấu giá :D
Chúc Bác thành công
Bao nhiêu ngày dò hỏi, tự hỏi ai mà có bài viết sắc sảo thế. Nay biết rồi, bác Kiến Vàng dấu mình, bởi vì cu thủ ghét nhất kiến vàng, nó mà thui chim cu thì có nước đi kiếm bổi về gầy lại .

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #28 vào lúc: 04/04/2013 11:31:43PM »
Đang theo dõi hay tự nhiên không thấy thông tin gì hết vậy. Tiêu đề này hay thật, đang mong ngóng kết quả ra sao rồi bác Cua ơi, chờ bác đó  :-w
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 05/04/2013 07:55:08AM »
Đang theo dõi hay tự nhiên không thấy thông tin gì hết vậy. Tiêu đề này hay thật, đang mong ngóng kết quả ra sao rồi bác Cua ơi, chờ bác đó  :-w
cũng đã dành thêm cho nó 1 buổi nhưng nó k nhúc nhích. Mấy tuần bận quá. Tuần này vô tiếp xem sao, cũng k hy vọng gì lắm . sẽ thông tin sau.

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 05/04/2013 12:54:55PM »
cũng đã dành thêm cho nó 1 buổi nhưng nó k nhúc nhích. Mấy tuần bận quá. Tuần này vô tiếp xem sao, cũng k hy vọng gì lắm . sẽ thông tin sau.
Chúc anh may mắn.
Chiều ni em củng về chiến đầu với em thổ rền nè.
Hy vọng củng có mà thấy phêu wa...
Nếu anh way đc clip cảnh đấu thi tuyệt wa nhỉ...
1 lần nữa chúc anh có chuyên đi thanh công mỹ mản....chờ anh.

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 05/04/2013 08:22:00PM »
em cũng đang theo 1 con thổ sấm rền gì đó,nge oang oag,sám sét,bị nhiùe nguòi đanh nó lắm rồi,có lần nó mò xuống cành thế mòi ra sức gù,nó nhảy buóm 1 cái,từ đó trơ đi ko bao giò chung cây,em theo nó chắc cung 6 7 tháng rồi,hi vọng 1 cơn mưa to,em sẻ cho con đất của em đặt ngay gốc cây xoài rừng già,nơi mà nó cuyen đứng gù,vì chổ khác no ko đấu,riêng chỏ này nó luon thả dièu,mà do đất bị cày đi rồi,ko còn chổ cắm dò dc,hi vong 1 thòi gian nữa em se thu phục đc cái con chim làm em mất ngủ vì nó quá nhiều,chúc các bác sớm tìm ra những đấu pháp hợp lý nhé,có gì giúp em với,xin cảm ơn
Gạo đem vào giã bao đau đớn
Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
Sống ở trên đời người cũng vậy
Gian nan rèn luyện mới thành công
giao lưu kết bạn mọi miền 0973767653.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 05/04/2013 10:39:55PM »
Đề nghị a Cua tổ chức gọi đồng minh từ dưới xuôi lên hạ thủ nó đi anh, giờ mấy quân sư gửi quân lên chiến đấu 1 lần xem sao

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 06/04/2013 12:35:09PM »
em có học hỏi của các bô lão các bác ah,nếu con bổi quá trận nếu bị bể mòi đất,,nên trên cây treo mồi cần 1 con chim khâu mắt,cốt chân sao cho nó đứng yên,cho 2 cái lụp đàn cò,con mòi chơi ok,nó dạt,nó sẻ bay lại con chim khâu mắt,nó gù và đòi đá,thế nào nó cũng nhảy vào lụp đàn có thôi,còn ko cho 1 con bổi xuống đất,cột chân khâu mắt,đoằng thiên la địa võng,nó thấy con chim kia nó sẻ lao xuống ngay,hi vọng bác cua sẻ tóm dc em bổi hay,nếu bác nào mà có điều kiện cứ áp dụng theo cách của em ok lắm đó,theo mấy củ gừng già mới thấy dc cái vị cay các bác ah
Gạo đem vào giã bao đau đớn
Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
Sống ở trên đời người cũng vậy
Gian nan rèn luyện mới thành công
giao lưu kết bạn mọi miền 0973767653.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent