Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chuyện về con cu gáy nhổ lông nó gáy.  (Đọc 5660 lần)

Thọ_TânChâu_TN

• Chính thức
  • Thanks 51
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chuyện về con cu gáy nhổ lông nó gáy.
« vào lúc: 24/06/2013 10:58:08PM »
Kính chào tất cả mọi người!

Hôm nay không ngủ được, lang thang diễn đàn thấy tình hình đang căng thẳng em xin góp vui diễn đàn bằng câu chuyện mà cuộc đời em gặp phải trong quá trình chơi cu gáy! Em xin nhấn mạnh rằng câu chuyện em sẽ kể sau đây là một câu chuyện có thật, nhưng rất khó tin, mọi người tin những gì em nói hay không là tùy ở mỗi người.

Chuyện về con cu gáy nhổ lông nó gáy.

Tân Châu, Tây Ninh ngày mùng 6 tết năm 2012.
Cứ năm nào cũng vậy, cứ tết đến mọi người hay thăm viếng chúc tết lẫn nhau, nhà em cũng không ngoại lệ. Sáng sớm có chú 3 Luyến và thầy giáo Vàng đến thăm và chúc tết gia đình em. Ba Mẹ em sống trông ruộng (rẫy) cách nhà em 2km thôi. Sau những lời hỏi thăm nhau Ba em kêu em lại lồng chứa cu bổi bắt hai con nhổ lông nướng làm mồi cho Ba em nhậu đãi khách (vì mấy ngày tết thịt thà, bánh trái đã ê hề, mà nói thật là nhà em cũng ít có ăn thịt lắm). Vậy là em lại lồng chứa, lồng chứa nhà em hầu như lúc nào cũng có chim bổi, em thò tay bắt 1 con nhổ lông......xong...giật đầu cái phạch để đó.
   Tiếp tục bắt con thứ 2 ra nhổ lông, nhổ ...nhổ và nhổ gần hết, khoảng 95% lông trên con cu rồi chỉ còn hai bên má thôi. Tiếp tục nhổ sơ lại cho xong thì bất ngờ em thấy con cu em đang nhổ lông, đang cầm trên tay nó gáy cục cu cu, em khẳng định là nó gáy nhé, chứ k phải nó kêu cục cục theo kiểu nó sợ. Em bất ngờ và la lên, "Ba ơi con cu này con nhổ lông mà nó gáy", ông chú 3 Luyến đang ngồi uống trà nói " mày cứ nói xạo không hà" vậy là ông chú 3 lại ngồi đối diện nhìn em nhổ lông nó. Em nhổ .....nhổ....cục cu cu.....em la lên đó đó chú thấy nó gáy không? Ông chú 3 không nói gì, em nói "thôi con chừa lại con nuôi rồi con thả". Ông chú 3 giờ mới tỉnh hồn nói "ừh con nuôi thử coi, con này kì quá". Em đi đến lồng chứa bỏ nó vô để chừa lại nuôi. Vừa bỏ nó vô quay lưng đi nó gáy cục cu cu...người em toát mồ hôi. Em rã rời chân tay không lẻ lạy nó chứ! Em và ông chú 3 lại nói với Ba em và thầy giáo vàng hai người không tin. Tin làm sao được phải không mọi người? Đến em chứng kiến mà em còn không tin vào tai, mắt mình. Ba em kêu "đâu mày đem lại nhổ lông Ba coi". Em mang lại .....nhổ....cục cu cu, trời ơi nó gáy, ai cũng xanh mặt.Em nói...đó đó Ba thấy chưa, trời ơi nó gáy, thôi con chừa nuôi. Vậy là lấy ngay cái lồng cho nó vào, trùm kín lại đem về nuôi. Em để nó trong phòng, bắt đóng đèn 75w kế bên, trong lồng tất cả thức ăn mà em có, lúa kê, mè đậu xanh, đậu phọng, đất và nước. Em nuôi vậy và thăm mỗi ngày, sau 2 tuần nó bắt đầu ra lông ống và sau 4 tuần lông lá đầy đủ. Trở lại câu chuyện em, Ba em và hai ông chú không ai tin chuyện vừa chứng kiến hết. Khi đem câu chuyện kể lại cho anh em chơi chung, tất nhiên là ai mà tin cái chuyện em kể, nhưng nếu 1 mình em nói thì ai mà tin nhưng chuyện xãy ra có 4 người chứng kiến nên ai ai cũng muốn xem hình hài nó ra sao. Vậy là cả tháng trời em tiếp khách xa gần nồm nộp....Tự dưng giờ mình nổi tiếng. Và kể từ cái ngày đó em hứa với lòng là không bao giờ làm cái chuyện nhổ lông và ăn thịt cu nữa, em thả bớt dàn chim, mang cho tặng từ Bắc tới Mũi đất Cà Mau. Và chuyện bắt bổi không còn như xưa nữa, em bắt đầu tìm lụp cánh mà chơi, cũng may là có anh bạn tặng cho cái lụp "long nhỏ". Bỏ con mồi già vô. Tiếp tục cái nghề chơi cu mang theo 1 câu chuyện không thể tin được.
   Em xin nhắc lại một lần nữa là đây là 1 câu chuyện có thật và em không mong mọi người tin câu chuyện của em vì nó quá hoang đường. Nhưng xin thưa, em đã lên đây, tâm sự những dòng này thì em đã chuẩn bị tinh thần hết rồi. Em đã suy nghĩ rất nhiều khi viết. Và cuối cùng thì cũng mạnh dạng chia sẽ với mọi người. Hiện em đang còn nuôi em nó. Có thể em sẽ nhờ mod bổ xung hình em nó cho mọi người xem cho vui. Em đang định sẽ mang vô rừng Lò Gò Xa Mát thả nó nhưng chưa có điều kiện đi được. Vì đây là rừng quốc gia, kiểm lâm và bảo vệ rừng bảo vệ nghiêm ngặt. Có lúc suy nghĩ thả ra sợ nó bị cái này cái nọ nhưng quyết định là thả em nó về rừng, còn chuyện sống ngoài đấy ra sao là chuyện của em nó.
   Nhân đây em cũng kêu gọi tất cả mọi người khi xem qua bài viết của em thì cũng giảm bớt việc đánh bắt cu gáy cũng như ăn thịt cu gáy một cách vô tội vạ. Mọi người chúng ta cùng nhau chung tay bảo vệ nó, Chúng ta cùng nhau chơi sao cho có tình, có nghĩa có anh em, có bạn bè, cùng nhau xây dựng diễn đàn ngày một phát triển. Em hy vọng tất cả mọi người chơi vui vẽ lẫn nhau, đừng vì cái tôi của từng cá nhân mà là mất đi hình ảnh đẹp của diễn đàn.
  Em tuổi đời còn nhỏ, học vấn không được là bao, tuổi chơi cu gáy cũng rất non nớt nên có gì mong mọi người bỏ qua. Kính chào tất cả mọi người.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chuyện về con cu gáy nhổ lông nó gáy.
« Trả lời #1 vào lúc: 25/06/2013 10:05:32AM »
Cảm ơn bài viết của Thọ, cảm ơn người anh em. Nhờ có một đêm trằn trọc khó ngủ của Thọ mà mọi người được thưởng thức một câu chuyện rất cảm động và cũng rất đáng suy nghĩ với lời văn mộc mạc, giản dị.

Mình hoàn toàn tin câu chuyện này, bởi vì bản thân mình đã cảm nhận được nhiều điều kỳ lạ đang diễn ra ở cuộc sống xung quanh mà nếu không để ý nhiều người sẽ không cảm nhận được. Chú chim gáy này quả là kỳ lạ, Thọ đã tìm kỹ trên người em nó có gì khác thường không? Mình đã đọc báo thấy kể về những chú heo 5 móng, hay còn gọi là heo thành tinh ở trong Nam =)) mà các chủ lò mổ thường gặp chuyện ko may nếu giết nhầm em nó. Ở ngoài Bắc cũng có nhiều câu chuyện kỳ lạ về cây đa, cây hoa gạo, cây sung vv mà nhiều người mạnh vía vẫn không tin và cho rằng đó là chuyện hoang đường, mê tín, dị đoan vv.

Nếu nhìn theo cách nhìn tiêu cực thì có thể cho đó là câu chuyện hoang đường, hay mê tín, nhưng nếu nhìn theo cách nhìn tích cực thì đây lại là một ví dụ tiêu biểu chứng tỏ sự kỳ diệu của tạo hóa đã tạo nên những sinh vật có sức sống mãnh liệt. Có những con cá trắm, cá chép ở chợ khi bị mổ phanh bụng, móc hết mang nhưng vẫn còn quẫy đuôi và ..... thở rất ngon lành. Có những con ngan, con vịt bị cắt tiết đầu gần lìa khỏi cổ vẫn còn chạy nhông nhông ngoài đường. Và còn có những em bé, những sinh linh bé bỏng phải ra đời ngoài ý muốn của cha mẹ, vẫn còn thoi thóp thở khi bị bỏ rơi trong bồn cầu, hay bị kiến cắn toàn thân, hoặc thậm chí là còn bị ..........chôn dưới đất 1-2 ngày vẫn còn sống.

Số con chim này được sống, vì vậy khi em nó khỏe mạnh thì hãy thả nó về nơi mà nó đã bị bắt và nhốt vào chuồng bổi nhà Thọ  :d. Và cũng nhờ em nó mà nhiều chim gáy khác không còn bị cảnh giật đầu và nhổ lông sống nữa  :d.  Thọ hãy cứ làm như những gì đã nghĩ như trong bài viết, và mình tin sẽ có nhiều anh em cũng sẽ làm như thế. Ở ngoài Bắc hiếm thấy cảnh giật đầu hay ăn mồi nhậu là chim gáy, vì chim gáy rất được trân trọng và có giá trị làm cảnh cao, thay vào đó mọi người hay ăn chim sẻ nướng và chim cút nướng. Giá 1 con chim cút vặt lông sống chỉ có 15k/con, nhưng mà nói thật nhìn thấy cảnh những chú chim cút bị vặt lông sống, máu me toe toét, mỏ kêu chiếp chiếp là nhiều người cũng không dám ăn đâu vì cứ bị ám ảnh bởi những hình ảnh như vậy. Nhưng mà cũng có người nghĩ rằng hóa kiếp cho mấy em nó được làm người sướng hơn,  =)) và không trực tiếp sát sinh thì cũng sẽ yên tâm hơn.

Mình thấy trên diễn đàn này nhiều anh em cu thủ cũng rất có tâm. Mình cũng nghe kể là có cu thủ chuyên nhận nuôi chim gáy bệnh về chữa trị rồi thả đi, vv. Nhiều anh em vẫn đang làm việc phúc đức nhưng chưa có dịp chia sẻ.
Rồi dạo này phong trào nuôi cu gáy sinh sản- bảo tồn có vẻ phát triển rất mạnh, mọi người muốn tìm mua cu mái để về gây giống, vừa thỏa mãn niềm đam mê cu cò, mà vẫn thực hiện được mục đích bảo tồn.
[/color].

Vài lời tâm sự với Thọ. Cảm ơn 1 bài viết mộc mạc, cảm ơn 1 tấm lòng chân tình. Mình tin Phước Thọ sẽ gặp được nhiều phước và thọ trên đường đời  ^:)^ ^:)^ ^:)^[/color][/size]
« Sửa lần cuối: 15/08/2013 09:02:32PM gửi bởi Minhtri_cugay »

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #2 vào lúc: 25/06/2013 10:16:41AM »
Cảm ơn bạn về bài viết rất hay và ý nghĩa, tôi có những lúc nóng tính và mắc sai lầm bạn à. Mua con chim bị người khác lừa mình lên tức đập chết, nghĩ lại mình đã sai. Chỉ có con người là gian xảo , lừa lọc, bán đứng anh em bạn bè, chứ con chim nó đâu có tội tình gì phải không bạn. Có thế có những người khi đọc xong bảo bạn chém thế này thế nọ , nhưng riêng tôi , tôi tin bạn .Một lần nữa cảm ơn bạn. _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 25/06/2013 10:26:11AM »
Cảm ơn bài viết rất hay, chúc anh cùng gia đình dồi dào sức khỏe.
Đam mê bất tận

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 25/06/2013 10:27:15AM »
Nhân duyên lớn chỉ dành cho những người đặc biệt.......

Anh có duyên gặp chim cụt chân, chim bệnh............ Em có duyên gặp chú chim như vậy âu cũng là 1 kỷ niệm của đời chơi Cu......

Mà Thọ cho xin mấy cái ảnh ngắm chơi đi

« Sửa lần cuối: 25/06/2013 10:36:53AM gửi bởi ngoductam »

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 25/06/2013 10:38:22AM »
Cảm ơn bạn về bài viết rất hay và ý nghĩa, tôi có những lúc nóng tính và mắc sai lầm bạn à. Mua con chim bị người khác lừa mình lên tức đập chết, nghĩ lại mình đã sai. Chỉ có con người là gian xảo , lừa lọc, bán đứng anh em bạn bè, chứ con chim nó đâu có tội tình gì phải không bạn. Có thế có những người khi đọc xong bảo bạn chém thế này thế nọ , nhưng riêng tôi , tôi tin bạn .Một lần nữa cảm ơn bạn. _zoo_ _zoo_

..........................

Bác Hero member ơi, lần sau đừng đập chết em nó nữa nhé, như thế là Giận cá Chém thớt đấy. Cuộc đời phải có những hỉ, nộ, ái, ố thì mới gọi là vui. Qua nhiều lần ..bị lừa.......thì mình sẽ rút được nhiều kinh nghiệm  =)) =)) =)). Cứ coi đó là một sự cố thôi ạ, bác muốn diễn đàn nhuộm 1 màu đỏ thắm của ......lá cờ thì lần sau nhớ đừng nóng tính nữa nhé.

Có gì bác đại xá cho tôi vì những lời nói thẳng nhé  =)) =)) =))

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 25/06/2013 11:33:36AM »
 Đúng là sự nghiệp chơi cu gáy tình trạng này TX mới nghe ( vì cũng ít khi thịt nên khả năng gặp cũng khó ), cũng giống như cu gáy có con nuôi lâu rồi thả ra là bay mất ko chút luyến tiếc nhưng cũng có con thì thả ra nó ở luôn với mình như bồ câu, nói chung động vật thì cũng có con này con kia và cũng có những con cá biệt. Cảm ơn về bài viết chia sẻ của bạn  _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 25/06/2013 11:36:09AM »
Thanks bạn Thọ đã chia sẻ bài viết, xung quanh ta vẫn còn nhiều chuyện kì bí mà chưa giải thích được mình tin câu chuyện của bạn là có thật. Rất ủng hộ cho suy nghĩ của bạn!

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 25/06/2013 12:55:26PM »
Tôi Cu AK tin bạn, có thể bạn hay mọi người không cần chuyện tin hay là không. Nhưng mọi chuyện trên đời đều có thể xảy ra và nó xảy ra với ai, diển biến ra sao? Hên hay xui... chỉ là sớm hay muộn mà thôi. Vì vậy, tôi một lần nữa khẳng định lại Tôi Cu AK tin bạn, và sẽ chung tay theo hướng  bảo tồn và phát triển Cu Gáy cho ngày sau!!!! bat tay bat tay bat tay
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #9 vào lúc: 25/06/2013 02:18:48PM »
Không có gì là không thể.Tiêu khiển và bảo tồn.Tô tin bạn,và tôi sẽ chung tay góp sức cùng bạn.
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

vanphucsafa

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 25/06/2013 04:07:27PM »
mình tin là câu chuyện của Thọ là có thật, mình cũng đã từng nghe 1 anh bạn thân kể lại câu chuyện cũng giống như thế, nhưng bạn ấy không phải nhổ lông để thịt mà chỉ nhổ lông cánh để nuôi, bạn ấy kể nhổ 1 cọng là nó gáy 1 tiếng cục cu cu, tiếc là chuyện này xảy ra lâu rồi, trước lúc mình quen bạn ấy, mà hình như con cu đó cũng không còn( không biết lý do)

Cugaysdtq

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 25/06/2013 04:48:04PM »
Cái này thực sự tôi chưa nghe bao giờ, nhưng không có gì là không thể, tôi tin bạn và cũng xin bạn cho vài tấm hình để được ngắm nghía em nó ra sao.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 25/06/2013 06:25:45PM »
mình tin là câu chuyện của Thọ là có thật, mình cũng đã từng nghe 1 anh bạn thân kể lại câu chuyện cũng giống như thế, nhưng bạn ấy không phải nhổ lông để thịt mà chỉ nhổ lông cánh để nuôi, bạn ấy kể nhổ 1 cọng là nó gáy 1 tiếng cục cu cu, tiếc là chuyện này xảy ra lâu rồi, trước lúc mình quen bạn ấy, mà hình như con cu đó cũng không còn( không biết lý do)
......................................

Theo mình thì khi bị nhổ lông sống như vậy, em nó đau quá nên gáy 'cục cu cu' nghĩa là 'úi giời ơi' đấy,  =)) =)) =)), các bạn cứ thử xem, chỉ cần nhổ 1 sợi lông (trừ tóc) ở trên một bộ phận nào đó trên cơ thể, các bạn chả kêu 'úi giời ơi' à  =)), người còn đau thế, nói gì đến chim  :d.

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 25/06/2013 08:28:06PM »
Cám ơn bạn đã chia xẻ câu chuyện cảm động, mình đọc đến đoạn nhổ lông của nó, tự nhiên muốn  =((

Cám ơn bạn đã làm cho mình thêm một lần nữa YÊU THƯƠNG....!

Chúc bạn luôn có trái tim ấm áp như chính câu chuyện mà bạn đã chia xẻ.

Thân mến!
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #14 vào lúc: 25/06/2013 11:46:58PM »
Hi bạn Thọ, đọc câu chuyện bạn kể thấy lạ quá, có lẽ con chim đó nó không biết kêu đau mà chỉ biết kêu bằng cách gáy nên nhổ 1 sợi nó kêu 1 tiếng cuc cu cu đấy thôi.
Cám ơn bạn đã tặng cu cho thành viên trong diễn đàn và cảm ơn bạn đã chia sẻ câu chuyện rất ly kỳ.
Còn chuyện thả vô vườn quốc gia Lò cò xa mát, bạn không phải sợ gì cả, có chuyện gì bạn nói cho gặp chú Xuân giám đốc Lò cò xa mát (giờ mới nhớ ra cái tên cũng quái chiêu), nói có người quen nhờ nhắn, chú ấy là bạn của Tre đó. Mà bạn thả cu chứ có bắt cu đau mà sợ chứ =))
Số điện thoại chú ấy Tre nhắn trong tin nhắn cho bạn đó.
Nếu có đi vô đó bẫy cu  chắc nó cũng châm chước =))

Thọ_TânChâu_TN

• Chính thức
  • Thanks 51
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 26/06/2013 06:49:50PM »
Xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người đã dành chút ít thời gian đọc và cho nhận xét rất chân thành. Đã 2 ngày trôi qua đã có 283 lượt đọc nhưng có 14 phản hồi, chắc còn 1 số bác chưa có lòng tin cho bài viết của em lắm, hihiihi. Nhưng dù sao rất cảm ơn mọi người. Thân!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 26/06/2013 08:23:54PM »
Xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người đã dành chút ít thời gian đọc và cho nhận xét rất chân thành. Đã 2 ngày trôi qua đã có 283 lượt đọc nhưng có 14 phản hồi, chắc còn 1 số bác chưa có lòng tin cho bài viết của em lắm, hihiihi. Nhưng dù sao rất cảm ơn mọi người. Thân!

..............................................................
Hì hì Phước Thọ ơi, bài viết đầu tiên như thế là ấn tượng lắm đấy  =)) =)) =)), mình đoán nhiều bạn đọc xong chắc cũng sẽ suy ngẫm trước khi phản hồi, những bạn phản hồi thì đều nói là tin Thọ và hứa cùng hành động vì mục tiêu cao cả  =)) =)) =)), Thọ mới có 11 bài viết mà 12 người cảm ơn rùi, phải vui mới đúng chứ  =)) =)) =)). 'Từ từ rồi khoai sẽ nhừ'  =)). Sẵn đà có chuyện gì hay chia sẻ với anh em cả nhà nhé  =)) =)) =)).

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 26/06/2013 10:10:45PM »
Tôi cũng tin bạn...
chúc bạn và gđ luôn mạnh khỏe và đóng góp nhiều bài viết cho diên đàn cugay.org bạn nhé..
cám ơn bạn đã chia sẻ
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

haphuongcugay1

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 26/06/2013 10:57:31PM »

[Theo mình thì khi bị nhổ lông sống như vậy, em nó đau quá nên gáy 'cục cu cu' nghĩa là 'úi giời ơi' đấy,  =)) =)) =)), các bạn cứ thử xem, chỉ cần nhổ 1 sợi lông (trừ tóc) ở trên một bộ phận nào đó trên cơ thể, các bạn chả kêu 'úi giời ơi' à  =)), người còn đau thế, nói gì đến chim  :d.
[/quote]
Khoái nhất câu " chỉ cần nhổ 1 sợi lông( trừ tóc) ở trên một bộ phần nào trên cỏ thể,các bạn chả kêu ...". Nếu tôi bị nhổ thì tôi sẽ kêu " đau quá trởi". Vote minhtri_cugay 1 phiếu nhé.

Thọ_TânChâu_TN

• Chính thức
  • Thanks 51
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 27/06/2013 09:26:11PM »
Tôi cũng tin bạn...
chúc bạn và gđ luôn mạnh khỏe và đóng góp nhiều bài viết cho diên đàn cugay.org bạn nhé..
cám ơn bạn đã chia sẻ

Cám ơn bạn, vì bạn đã cho tôi thêm niềm tin, chúc sức khỏe!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent