Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi cách đánh bổi thổ rền.  (Đọc 2708 lần)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hỏi cách đánh bổi thổ rền.
« vào lúc: 02/02/2013 10:14:38PM »
Trong diễn đàn có nhiều chú bổi thổ rền rất hay( về tiếng), ai đã chơi cu, có lẽ không ai không khoái tiếng thúc của con thổ rền, càng nặng, càng rền - càng khoái, kiếm được con chiêu rền, gù rền thì tuyệt, nếu không chiêu pha đồng, pha sấm, gù êm như Thu Hiền hát dân ca cũng làm dân cu chết mệt.
Trên diễn đàn, cu thủ thì nhiều, không biết chim các vùng khác thế nào, chứ trên vùng mình, con thổ rền thường ở những vùng, thung gần suối, có cây cao, lùm rậm, bọn nó thường ít chịu tác động của chim mồi, con chịu thì đã về là về nhập tàn nhanh, ít chuyền, nhưng cũng không dễ bắt nó nếu mồi không dai như điã, nếu lần đầu, lần 2 không bắt được nó thì hầu như các lần sau, mồi và nó chỉ song đấu rồi ai đi đường đó là bình thường.
Cua thì cũng đã cầm nhiều mồi, có điều, mỗi lần đi là muốn đánh tốc hành, bổi lại sẳn, k được con này thì đánh con khác. Chính vì vậy, kinh nghiệm không thể nâng cao. Sáng nay gặp một con thổ rền, cấp mình nhìn cách 100m cũng có thể mường tượng ra khi được cầm nó trên tay, Chiêu thổ có tý rền, có tý sấm. Thúc thổ rền tiếng nghe không chê chỗ nào, gù thổ rền, kèm rất khá. Tiếng chiêu uy lực, tính cách điềm tĩnh... chậc, chậc, loại này lên mồi cũng sướng đây, chỉ nó mới trị được lợi điềm tỉnh như nó, còn loại loi choi như mấy con đồng son thì chắc khỏi bàn. Có cụ nào kinh nghiệm nhiều. Chỉ cho Cua và anh em với nhé:
- Đánh nó vào thời điểm nào: sáng, trưa chiều...
- Đánh ngay cội nghỉ trưa, cội hay đứng gióng, hay đáng trong cây rậm gần chỗ nó hay chiếm lĩnh.
- Dùng mồi giọng gì để đánh nó là hiệu quả nhất ....
Chân thành cảm ơn .
P/s:
Nếu đánh được con này, Cua xin đấu giá góp quỹ diễn đàn. Sau này nuôi nổi, nếu nó không như mô tả, cứ bắt Cua mà nấu canh rau đay.
« Sửa lần cuối: 02/02/2013 10:28:29PM gửi bởi cua »
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Re: Hỏi cách đánh bổi thổ rền.
« Trả lời #1 vào lúc: 02/02/2013 11:05:11PM »
Trong diễn đàn có nhiều chú bổi thổ rền rất hay( về tiếng), ai đã chơi cu, có lẽ không ai không khoái tiếng thúc của con thổ rền, càng nặng, càng rền - càng khoái, kiếm được con chiêu rền, gù rền thì tuyệt, nếu không chiêu pha đồng, pha sấm, gù êm như Thu Hiền hát dân ca cũng làm dân cu chết mệt.
...

Em hơi lạc đề chút nhưng tình cảm anh ạ! _zoo_
Đây, Thu Hiền hát dân ca đây.
Không biết anh có thích bài này không? :d

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=__sioCLmOx
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/02/2013 11:36:10PM »
- Đọc bài của bác thấy sự quyết tâm và hứng thú với chú chim này rất cao, nên em cũng mạn phép các cao thủ chia sẻ cùng bắc vài kinh nghiệm khi bắt loại bổi " Thổ Rền " bởi em cũng có cái may mắn là bắt được vài em.
+ Về đặc tính của con bổi loại " Thổ Rền " thì bác đã nói rồi em ko nhắc lại nữa

+ Vì nó là loại chim dữ cho nên nếu dùng mồi chai, mồi chiến chữa chắc bắt được nó : trị loại này em toàn dùng mồi lỡ nhưng phải là những con mồi nhiều gù, dữ chim . Với con bổi lỡ thì bác biết rồi , chơi thất thường nhưng khi bổi chung cây thường hay chơi xiết theo trường phái chơi nóng.  Đối với bổi thì những con thổ rền giữ thung rất ghê cho nên khi dùng mồi lỡ, con bổi thường mắc tật chủ quan gù 1 lát là đòi nhảy vào choảng nhau >> dính lụp

+ Về âm của con mồi: nên chọn nhưng con có âm thổ bầu hoặc nhưng con thổ pha có trường âm hơi ngả " chạm mức thổ bầu ", Tốt nhất là nhưng con mồi " Thổ rền " có trường âm trầm , thấp. Bọn bổi thổ rền thường rất ghét loại này.

+ Về thới gian đánh thì nên đánh vào tầm sáng sớm  hoặc chiều muộn khi chim về cội ( đánh con bổi thổ rền thì chỉ nên treo 1 mồi trong phạm vi thung của nó )
+ Nên đánh đúng cội chính hoặc cây ngày bên  cạnh cội chính gần nhất của nó. Loại này không thích cây rậm. Nó thích cây thưa và cao.

+ Khi đánh loại này nên đánh ngoài tàn chọn cảnh thế to, vững chãi tính nhịp từ cội chính xuống nhập tàn, nhịp 2 nhập thế nhiều nhất thì nhập thế ở nhịp 3,  bởi nó rất ýt chuyền cành. Với lại này cành thế nên chọn là loại cành hơi dốc hoặc cụt bởi con bổi thổ rền đã nhập cây thường thúc ýt, gù nhiều vừa tiến vừa gù chim mồi cho nên sử dụng cành thế này có ưu điểm thường  nó trượt chân xa lụp.
- Chúc bác sớm bắt được e nó để chia sẻ cùng anh em .
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #3 vào lúc: 02/02/2013 11:47:15PM »
Nghe anh tả con chim thổ rền , phần nào  em cũng hiểu được ko chỉ anh mà em ,những ae khác mới nghe đã thèm rồi hihi.
Như anh nói, về cách cư xử, cách sống... của dạng này hầu như chính xác. Chúng rất điềm đạm khi đấu và cũng hay ở những thung rậm hơn so với những chất giọng khác. Cái này em nghĩ không chỉ riêng vùng đất Gia Lai , mà các nơi em từng đi qua, từng tham chiến cũng gặp cảnh tương tự như anh vậy.
Đối với loại này lâu lâu cũng hạ được 1 em. Riêng em, em có cách đánh như thế này:
-   Chất giọng: Ưu tiên chọn mồi giọng thổ: mồi phải chịu kèo tối, bên cạnh đó phải có tố chất hay.
-   Thời gian: Đánh buổi trưa hay chiều chập tối. Vì sao ? Những con này với bản tính điềm tĩnh ,ko lăn tăng  như mấy con đồng hay son ở ngoài rừng. Trưa nắng, những con bổi có chất giọng son, đồng  làm tương đối  yếu... đây là lợi thế để con mồi đàm phán với con thổ rền dễ hơn.
-   Cội : chọn cội tương đối gần nơi nó ở , càng gần càng tốt, máng cội nào lấy lá cội đó che lụp.
-   Thế: Máng ép thế (thế dốc, hạn chế bổi thấy mồi), hạn chế cành chuyền nếu ko cần dứt bỏ bớt( dứt bỏ để lộ quá cũng ko tốt)
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 03/02/2013 11:30:53AM »
- Có bổi hay rồi, ko kết thì thôi đã kết là phải chết  :-w kaka,.... Mau mau đưa em nó lên diễn đàn nha anh. Em thì thấy mấy con rền nó thích cái kiểu cội như vậy hay sao đó mà gần cội nó thì cũng ít có em nào dám bén mảng tới, đặc tính của nó thì ít khi chịu chung cây liền mà về cây gần đó thử tài cao thấp xem thèng lạ mặt cỡ nào đã mới chung cây, mà chung cây rồi thì cũng đứng cách xa lụp hay sau hông lụp mà làm mưa làm gió rất ít chuyền cành, em nghĩ nó tỉnh chim cảnh giác cao nên chọn cây tối tí rồi treo ép tàn. Anh Hoàng Đông Lạnh hay bắt được thổ rền vào cho cụ cua ít kiểu đánh đi, em thì chứ chém loạn xạ cho vui mong anh Cua mau mau đưa em nó lên diễn đàn. Em thích mấy con thổ rền lông tía đen, cườm đen, chân tím lém  :)).
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/02/2013 12:00:20PM »
Theo em thì những em bổi thổ đẳng cấp thì nên dùng môi thổ. Bọn cu cũng như người thôi, không thích ai giống mình đâu nên thấy mồi thổ là chiến ngay. Còn thời gian thì những em này nên đánh sáng sớm nhưng trước khi chiến fải ủ và kích mồi mình mấy ngày cho nó sung. Còn về địa điểm thì không nhất thiết fải ở cội, đánh gần đó cũng được vì địa bàn của bổi này chắc là cũng khá rộng. Bác bắt được em nó thì em xin giơ tay đăng kí nhé.  :d                           ó                                                         
Đam mê cu gáy...!

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 03/02/2013 04:09:32PM »
Chúc anh sớm chinh phục chú thổ rền mới . Với kinh nhiệm LÃO LÀNG của anh theo em phải xem ngày tốt , giờ tốt ...... bước chân nào ra khỏi nhà ??? Thì em nó mới chịu khuất phục ah.  _zoo_ Em đùa tý cho vui  :d
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/02/2013 05:59:26PM »
Ay za. Bác Cua hên quá - thường xuyên đụng bổi hay.
Tôi có ý kiến để bác tham khảo. Đây là kinh nghiệm của người khác, siêng tám cu nên được chỉ cho rồi nhớ, áp dụng cũng thấy có tí hiệu quả. Đây không phải kinh nghiệm mà tôi tự đúc kết được đâu nhé - vì bắt cũng chưa được nhiều chim mà ...
Bác nói về đặc tính, thói quen riêng của dòng thổ thì đúng rồi. Vậy là đã "biết người biết ta" rồi còn gì. Dựa vào đó mà lừa nó bác ạh, còn lừa được nó hay không thì phải tùy vào độ quái của nó nữa ...
Tôi thường được nghe Kim khắc Thổ - Thổ khắc Đồng - Đồng khắc Kim. Muốn bắt bổi Thổ thì nên dùng mồi Kim (Đồng Kim cũng tốt), Muốn bắt bổi Kim thì nên dùng mồi Đồng, Muốn bắt bổi Đồng thì nên dùng mồi Thổ. Nếu chịu khó nghiệm lại đối với những con bổi mà bác đã túm được - nhớ lại cách đấu của bổi với mồi căng hay dịu, nhảy nhanh hay chậm, bắt dễ hay khó ... có lẽ bác sẽ đồng ý với tôi đấy.
Nếu bác muốn bắt con bổi Thổ kia, thì theo tôi bác nên dùng mồi Kim hoặc Đồng Kim. Đánh tàn rậm, thấp (2,5m-4m), dùng thế ép tàn dấu lụp là tốt nhất, đừng nên đánh thế thoáng. Bắt bổi Đồng hay Kim thì mới đánh thế thoáng, đánh bổi Đồng thì nên treo cao vì giọng Đồng nó to, vang, con chim hay đậu thế cao để khoe giọng mà (chắc là vậy). Nếu ai đang cầm Thổ Rền, thử để dưới đất hoặc cách đất <1m nghe nó chơi mà xem - hiệu ứng tê tái lắm  ... Còn nếu là giọng Đồng thì treo càng cao nghe càng phê.
Thời gian để đánh Thổ thì là vào chiều muộn. Nhiều con Thổ quái mà tôi biết đều đã bị túm lúc chiều muộn khi trời gần sập tối ấy. Có nhiều con gần như hết đấu rồi, đã xù lông rụt cổ, nhưng khi trời gần sập tối bỗng dưng nó đổi ý nhảy đá cái đụi ... (thường gặp cảnh này là do mình đánh trúng cội ngủ của nó). Đi me đánh Thổ thì lên lụp lúc 4h chiều là vừa - đánh sớm quá nó nhây nhiều, vừa mệt mồi, mà bổi cũng dễ lơ mồi bác ạh. Phải ngồi cho tối hẳn mới tháo kèo. Mà đeo bổi Thổ cũng không nên đeo ngày này qua tháng nọ được, khi đã biết cội của nó thì phải "để dành" lâu lâu đem mồi Đồng Kim vào tập kích một phát thôi, nếu trật thì ngày sau, hay vài ngày sau thì vọc nó bằng mồi khác, đánh cây khác, thế khác, chọc cho nó sung lên lại tập kích một cú ... cứ phải làm vậy thì con bổi Thổ nó mới không khôn lụp được.
Góp vài ý để bác tham khảo thêm - vui là chính, chúc bác thành công!

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 03/02/2013 09:52:23PM »
Nghe mấy Bác bày cách chinh phục Bổi hay mà Em nôn quá he he.
EM cũng xin có chút ý kiến mang tính chủ quan.
Thứ nhất xét về Bồi..thì Bác Cua nắm trong lòng bàn tay rồi, khỏi bàn thêm.
Từ đó suy ra là phải đánh thế hơi rậm. chổ bổi đứng đấu với mồi thì phải làm sao mà ko đứng yên được lâu (cành bé, dốc...) và thế nhảy phải gần cầu tử (Đồng xa thổ gần mà). lụp che hơi kín tí....thố thoáng quá đâu có ưng).
Thứ 2, xét về ta..ở đây là Mồi...giọng  gì không quan trọng miễn là phù hợp với yêu cầu của yếu tố thứ nhất..chơi được thế rậm, tối...có khả năng ăn thua đủ với bổi.
Vậy theo Em thì Tuỳ hoàn cảnh của người chơi...mồi .....có mồi lỡ là tốt nhất (mồi mới may bổi hơi mồi thuộc mà). Nếu có thể Ta dùng loại mồi mà vừa gù vừa bay đó, nhưng phải chịu gù nhé...cứ lâu lâu chòi lụp tí mới chọc giận được con thổ lì.
Cuối Cùng thì..EM thấy Anh Cua có 1 con có khả năng đáp ứng được yêu cầu và có thể bắt được con bổi Thổ lì trên á..đó là con con mồi lỡ đen đen đó Anh..Anh xem ra nó chịu chơi chưa..cho vào gần cây cội ngủ của Em nó, (vào khoảng thời gian mà Con bổi đã ăn no rồi á) là lụm liền ...chúc Anh thành công...và Xin đeo theo đấu giá Em nó.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 03/02/2013 10:54:03PM »
- Kaka,... Nhiều cao thủ xuất hiện quá nhỉ, chắc là còn nữa,........ tiếp đi các cao thủ cho bác Cua mau tóm được em nó. Có cao thủ huanpham ít chém nè tích cực mài dao đi nha. Còn cao thủ cugaytamky mới đầu tưởng diễn đàn có thêm cao thủ mới xuất hiện nhưng nghe hơi già rừng rồi. Năm mới mọi sự thay mới, tâm hồn đổi mới, nhiều cu thủ mới, lòng ta phơi phới,..........
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 03/02/2013 11:11:37PM »
chào anh cua.theo e anh nên đánh vào sáng sớm lúc chim chưa thức giạyddanh1 ngay cội ngụ.chọn cấy ít cành thế càng tốt.v2 cây phải đứng lẻ loi 1 minh.thứ 1 ep chung cấy.thứ 2 vào vì em nó đấu lỳ vào sáng sớm là đang đói nên muốn giả quyến nhanh gon con di ăn.
anh chon con đồng thổ là ok nhất gù cứngbee2n chim chiu hơn thua là ok.
vài lời chia se khong phải anh bỏ wa. bắt đc e xin 1 suất đấu giá
năm mới chúc tất ae làm ăn phát tài.
vạn sự như ý
tỷ sự như mơ
trịêu triệu bất ngờ
vô bờ hạnh phúc

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 04/02/2013 08:04:29AM »
Cảm ơn các cụ nhiều. Mong được đóng góp thêm nữa mặc dù bi nhiêu kinh nghiệm được đóng góp là Cua xài hết cuộc đời này rồi. Sẽ cố gắng vận dụng hết tất cả mọi phương pháp, bí kíp, chiêu độc. Còn tới mấy con lận mà. Phải tranh thủ trước tết, chiều nào đó cúp cua vô sớm thử con mồi đồng hú, đánh cội ngủ rậm cạnh cây cội nó hay đứng coi. 1 công đôi việc, dò la cội ngủ luôn.

langVan An

• Sr. Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 04/02/2013 08:42:21AM »
Xin bạn Cua cho biết thêm thông tin này nhé: nó có chung cây với mồi không? nó có nhanh chung cây không? khi chung cây nó có vào gần thế để đấu với mồi không? nó đã vào thế để gù tay đôi với mồi chưa? bạn đã mang mấy con mồi đọ sức với nó rồi? nếu có con chim này thật (vì phần giới thiệu của bạn còn mơ ... qúa) hy vọng bạn không dùng hạ sách để bắt nó như bắn súng, giật lưới...
có gi không phải xin bạn bỏ qua cho,
Thân chào,

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 04/02/2013 08:55:12AM »
Tôi thường được nghe Kim khắc Thổ - Thổ khắc Đồng - Đồng khắc Kim. Muốn bắt bổi Thổ thì nên dùng mồi Kim (Đồng Kim cũng tốt), Muốn bắt bổi Kim thì nên dùng mồi Đồng, Muốn bắt bổi Đồng thì nên dùng mồi Thổ. ---------------------------------->>>>> trật lất, nói rất sai. ...
Này nhé cụ: con thổ thường lông sẫm màu hơn con đồng, mà con lông sáng là ưa thoáng, lông sẫm màu là ưa tối. Bản chất vấn đề nó nằm ở đó. Bắt con đồng treo thế thoáng hơn con thổ là vì ý trên, nhưng không hoàn toàn. Còn cái gì khắc khắc hợp hợp ấy thì bỏ. Không đúng!

He he, thấy cái cách bác khẳng định vấn đề thì biết bác đang sở hữu cả một kho tàng kiến thức ...
Về đi bẫy cu thì tôi mới chỉ được bảo cho biết như trên thôi, đi chơi thì thấy cũng đúng đối với mình. Chắc tôi biết được nhiêu đó vẫn còn mông muội lắm - rất mong được bác chỉ bảo thêm cho được rộng tầm nhìn.

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 04/02/2013 09:05:15AM »
Các cụ tham gia sôi nổi hấp dẫn quá  _zoo_ _zoo_ , mong được các cụ chia sẻ cho vấn đề được tỏ tường  bat tay bat tay
Lại thêm những nỗi buồn mang tên "cù rụ " =(( =(( =((

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 04/02/2013 10:08:32AM »
Có con Thổ Rền gần nhà, chim trận quá các bác. Đánh cội ngủ của nó, nó...sang cây khác ngủ, nó đè dúi dụi 1 em đồng lỡ, một thổ chai của em. Đưa em mồi chiến thì nó đứng bên cây bên cạnh đấu.

Các chiến thuật như bác Hà hay anh Hoàng Đông Lạnh em đã áp dụng đủ cả, nhưng có lẽ số chưa làm sổ đỏ cho em đó được.

Em này chi tiết như sau:
Giọng thổ rền, gọi thổ pha rền, thúc đặc rền. Cục cờ - tờ rù..., tiếng thúc chậm, khoan thai, trầm lắng..., và rất ấm, êm. Ngồi nghe ở khoảng cách 10m (nấp trong bụi cây), nó lạnh cả sống lưng (chắc em chưa được nghe nhiều nên nó vậy :D).

Lát đến văn phòng em úp cái cờ líp các bác nghe dùm.

Tiếc là chưa thấy bài bản của em nó. Em này chơi âm giọng là tương đối tốt, vì em nó ko có phóng, chưa thấy kèm...(chắc là em nó chưa căng :D).

Noi gương bác Cua Càng, bác nào tư vấn em bắt được con này, em đấu giá ủng hộ diễn đàn.

Chiến thuật của em thời gian tới:

- Đánh con mồi yếu hơn nó, nhưng nước gù phải tốt.
- Là loại mồi lỡ
- Đánh vào thời điểm con bổi chuẩn bị đẻ, đánh thời gian chiều tối.

Mạn phép lắng nghe ý kiến các bác.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 04/02/2013 10:54:02AM »
Xin bạn Cua cho biết thêm thông tin này nhé: nó có chung cây với mồi không? nó có nhanh chung cây không? khi chung cây nó có vào gần thế để đấu với mồi không? nó đã vào thế để gù tay đôi với mồi chưa? bạn đã mang mấy con mồi đọ sức với nó rồi? nếu có con chim này thật (vì phần giới thiệu của bạn còn mơ ... qúa) hy vọng bạn không dùng hạ sách để bắt nó như bắn súng, giật lưới...
có gi không phải xin bạn bỏ qua cho,
Thân chào,
Cảm ơn bác Làng Văn, Cua chưa dùng thủ đoạn hạ sách với với con này. Tuy nhiên, cuối cùng nếu bất lực, Cua cũng dùng hạ sách( trừ cách bắn bỏ). Tính Cua nó xấu lắm, xấu từ hồi giờ. Bẫy cây không được thì ráng tìm cách đánh đất, nay đang học  thêm đánh đờn cò. Cứ để nó ngoài rừng là vẫn áy náy. Thời gian thì không có nhiều nên cái thú chinh phục bổi của Cua nó trần tục hơn chứ không tao nhã theo kiểu: đánh không được thì về luyện mồi năm sau đánh - vì trong thực tế, Cua ngậm bồ hòn nhiều rồi - Sau một thời gian mưa gió bão bùng suốt 6 tháng, bồ cắt rình rập, đồng bào đánh lưới, cu thủ các nơi lên dùng lưới, đất, đờn cò... thì đừng mong nó đợi mình nhé ...
Nhiều khi được cái tiếng rộng rãi thì thôi đành hy sinh cái cao đẹp của bản thân chút đỉnh vậy.
Còn thông tin thêm:
Cua đánh nó hôm thứ 7 vừa rồi là lần thứ 4. Cách đây hơn tháng hồi đầu mùa bẫy. Vô thì gặp một con thổ có sấm, nó trùng giọng với mồi lỡ thổ toàn tập, kết nó quá, đánh con mồi cà tàng mắt đỏ với con mồi tập, treo hơi gần cho con thổ học việc, về loạn  lên, chẳng biết con nào là bổi, là mồi, khi nhận ra được thì nó đè mất con mồi tập rồi bỏ đi. Gió lên - Về.
Lần thứ 2 đánh con mắt đỏ 1 mình, nó về 2 con , giọng giống nhau y hệt, nghe thúc không rền nhưng ấm áp, bắt được 1 con - Đã gửi tặng một bạn trên diễn đàn - Cấp mình theo ngu ý thì khỏi chê - To, dài - điềm đạm, tơ chim - k biết sau này đủ độ chín thì nó có rền k, mà không rền thì cũng tốt rồi.
Lần thứ 3 - Dùng lại con mắt đỏ và con thổ pha đồng có sấm của Hà Leo - Nó về đấu mồi thổ, bở qua con đồng pha mắt đỏ - Chung cây nhưng né lụp. Càng đấu càng lơi - sau thì qua thung bên kia đấu ( cách 100M)
- Lần thứ cuối: Đánh lại mồi mắt đỏ và con đồng hú. Chưa đánh ở chỗ nó chiếm vì thấy thung nó bao la . Nó về, đậu trên cây khô cao tầm chắc 30 m, 1 thân 1 y như trụ điện, nó đậu ngay đỉnh dội bom - Lần này mới thấy nó rền, nó sấm, thúc lơi thì chay, thúc dồn mới thấy phát kèm. Gù. Không nhúc nhích - 1 g sau rút mồi, nó bay qua 1 cây khô khác tầm 300m đứng với mái dội bom tiếp.
- Những lần đánh đều đánh sáng sớm đến tối đa là 9h. Cua có  thói quen xấu là ít đánh chiều, đánh thì đi tầm 4,5 h sáng,tầm hừng trời là mồi đã treo xong. Tầm 9 g là bắt đầu thấy gió - Làm biếng thu quân rồi.
Chừng đó thông tin chắc đủ cho bác giúp rồi nhỉ . À quên, còn tới 3 con rền khác nữa cũng tình trạng này, có tới 2 con đánh không nhập tàn, k di chuyển. Còn 1 con thì đã lâu chưa đánh lại. Có con thì rền vừa, có con thì như con của cụ cocsai. Nghĩ mà nóng bụng quá. Nhờ bác tư vấn thêm.
P/S: nếu có con chim này thật (vì phần giới thiệu của bạn còn mơ ... qúa) tRÊN ĐỜI NÀY, cUA GHÉT NHẤT NHỮNG CÂU ĐẠI LOẠI NHƯ THẾ. ui, Cua năm nay không trẻ, chưa già, chí ít cũng chờ con đi học đại học đã thì mới .... , anh em bạn bè nhiều, rồi đây các bác ý lên, biểu dẫn vô đánh thử không lẽ chỉ vô con chim đồng rồi nhe răng ra : dạ thưa, hồi trước nó Thổ rền, chắc vừa rồi ăn nhiều khế nên nó bị đổi giọng hở bác Làng Văn?
Mí lại bác hiểu cho: Lỡ ra Cua nói láo đi chăng nữa : thì đây cũng là 1 vấn đề nêu ra, tập trung mọi ý kiến cho cách đánh con thổ rền , tập hợp ý kiến, kinh nghiệm của mổi miền - Và 1 điều nữa: Những kinh nghiệm, đóng góp trong topic này sẽ là : Kiến thúc chung của diễn đàn để anh em vận dụng cho tất cả mọi con thổ rền khác chứ chả phải của Riêng Cua bác nhẩy?
Vài lời trần tình. mong bác, anh em hiểu và thông cảm

cugaypxb

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 04/02/2013 11:20:06AM »
Em thổ rền này được bao cao thủ tập trung bầy mưu hiến kế thế này thì chẳng mấy mà bị khuất phục. Chúc bác Cua sớm hạ đo ván em cứng đầu này!

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 04/02/2013 03:53:36PM »
Bác cua đã nói vậy là dùng Mồi đất cho nó lành..hề hề.
Không chung lụp lấy gì bắt :D

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 04/02/2013 03:58:40PM »

Cảm ơn bác Làng Văn, Cua chưa dùng thủ đoạn hạ sách với với con này. Tuy nhiên, cuối cùng nếu bất lực, Cua cũng dùng hạ sách( trừ cách bắn bỏ). Tính Cua nó xấu lắm, xấu từ hồi giờ. Bẫy cây không được thì ráng tìm cách đánh đất, nay đang học  thêm đánh đờn cò. Cứ để nó ngoài rừng là vẫn áy náy. Thời gian thì không có nhiều nên cái thú chinh phục bổi của Cua nó trần tục hơn chứ không tao nhã theo kiểu: đánh không được thì về luyện mồi năm sau đánh - vì trong thực tế, Cua ngậm bồ hòn nhiều rồi - Sau một thời gian mưa gió bão bùng suốt 6 tháng, bồ cắt rình rập, đồng bào đánh lưới, cu thủ các nơi lên dùng lưới, đất, đờn cò... thì đừng mong nó đợi mình nhé ...
Nhiều khi được cái tiếng rộng rãi thì thôi đành hy sinh cái cao đẹp của bản thân chút đỉnh vậy.
....
Chừng đó thông tin chắc đủ cho bác giúp rồi nhỉ . À quên, còn tới 3 con rền khác nữa cũng tình trạng này, có tới 2 con đánh không nhập tàn, k di chuyển. Còn 1 con thì đã lâu chưa đánh lại. Có con thì rền vừa, có con thì như con của cụ cocsai. Nghĩ mà nóng bụng quá. Nhờ bác tư vấn thêm.
....
Vài lời trần tình. mong bác, anh em hiểu và thông cảm

Chào bác CUA nghe được chuyện mất ngủ với Thổ rền làm tui thấy vui cùng bác.
Chắc bác đã đọc hết các phần tư vấn của anh em cho rùi. Tôi không nói thêm vì bác đã quá rõ chưa cần tư vấn thì với kinh nghiệm của bác thì bác đã hiểu phải nên làm thế nào với nó.
Có phần trao đổi riêng cùng bác:
Bác vẫn nên áp dụng một số kinh nghiệm của các phần tư vấn với bác (nhưng phải trích, rút; lấy chỗ này ghép chỗ kia...) thì sẽ ra bài riêng của bác để trị nó.
Có lẽ từ trước đến nay bác thường chơi Đẹp (mồi cây), nhưng nay ta thử chơi cách chơi... gần đẹp xem sao (đất hoạc đờn cò...). Nó chưa phải hạ sách nhưng có lẽ trái với thông lệ của bác, nếu bác vẫn quyết tâm.
Rất mong bác bình tĩnh chớ có run với nó.

Hình như bác ớ Tây nguyên hạy miền Trung mà nghe bác nói có nhiều Thổ rền ở quanh đấy thế nhỉ, ngoài Bắc nghe được giọng đó là cả cơ duyên đó bác (nhưng phải là chim Bắc).
Đúng là đi gác mà gặp thổ rền hoạc sấm thì các cu thủ thường LẠNH sống lưng...
nhưng tôi dự: bác thì thích nó rùi (giọng-âm) nhưng về bài bản thì có lẽ chưa có cuộc chứng kiến nảy lửa nào lên chưa được nghe bác tường thuật...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent