Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim đau mắt & Bị đẹn  (Đọc 21709 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim đau mắt & Bị đẹn
« vào lúc: 18/05/2012 09:26:56AM »
Lâu lắm e mới lại hoạt động trong Box này hehe:

Thưa các cụ là sau dàn chim bệnh nuôi phóng sinh và chết oan uổng xong..............Thì có 1 em chim E Sâm gửi tặng đang ngon lành, thì lăn quay ra bệnh, bình thường hàng ngày e nó sinh hoạt như sau:

1, Sáng: Tắm nắng từ 7h15 - 8h.

2, Chiều & tối: treo 1 chỗ trong nhà, gió mát vẫn lùa qua lùa lại cho thoáng khí.

3, Ăn: Thóc & Khoáng, Nước, Đất tổ mối, Sỏi đỏ.

4, Kiểm tra: Ngày nào cũng kiểm tra thóc phân có vấn đề gì không, xem có bị đau mắt hay có dấu hiệu bệnh tật gì ko.

5, 11h đêm là đi ngủ.

Ở nhà em 5 con sinh hoạt đều như nhau thì có con này lăn quay ra bị bệnh. Hôm trước xem còn k sao, tự nhiên tối qua về xem thấy 2 mắt ướt ướt, chứng tỏ e nó rụi nhiều, lâu lâu lại ngoác mồm ra ngáp, rồi nhiếp nhiếp cái mỏ e nghĩ bị Đẹn.

Chữa Bệnh:

1, Ăn & Uống: Em vệ sinh thay hết phân và nước. Cho ăn bổ sung hạt Mằn ri, chim ăn khá nhiều.

2, Lá Bồ ngót (Rau ngót): Theo e Sâm tư vấn em dã nát, vắt lấy nước, phun lên người và mắt e ý, chả hiểu có vào mắt được k, em kê mồm sát lồng phụt thật mạnh 1 cái ướt sũng con chim các cụ ạ.... Phần nước còn lại e đổ vào cóng cho nó uống.

3, Ớt: Học theo mấy cụ, e nghĩ Bồ Ngót công dụng mát dịu làm chim hết bệnh. Tuy nhiên có mấy cao thủ từng chỉ cho chim nuốt nguyên quả ớt là hết ngay bệnh đau mắt........... Sáng nay sau khi thay nước, phụt nước bồ ngót vào người chim, đem ra phơi nắng cho nó rỉa lông và thấy ăn thóc khá nhiều.......Tuy nhiên vẫn tìm cách dụi mắt với ngáp ngáp......

Em bắt ra banh mồm xem, có 2,3 hột màu trắng, lấy đồ lấy ráy tai, e cạo cho sạch, rồi nhét cho quả ớt bé xíu cực cay, em để nguyên quả e nhét nhé không bẻ đôi..............Sau đó giã ớt bôi vào cánh, cay quá e nó k dụi dc, lại tìm cách dụi lên cầu đậu hehe..............

Các cụ cho em hỏi e chữa vậy ok chựa ạ............Lần này có thêm Đẹn nên em hơi băn khoăn, trước bị đau mắt e lấy lá khổ qua là đủ.............Mà cứ bắt ra vào để nhỏ nước vào mắt miết chim nó sợ sau bị ngưỡng thiên luôn......Nên e chọn cách phun như e Sâm chỉ.

Các cụ xem tư vấn thêm cho e vụ xử lý Đẹn nhé, chim mới bị thôi chưa để lâu..........Mấy hôm nay thấy vẫn ăn thóc, tuy nhiên phân đã nát và có dấu hiệu ăn ít đi.

cugaycaibe

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim đau mắt & Bị đẹn
« Trả lời #1 vào lúc: 18/05/2012 09:44:09AM »
Lấy rượu trắng ngon ngậm phun vào chim cho ướt đều là hết bị đau mắt.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 18/05/2012 11:18:20AM »
Bác cho em hỏi vụ chữa cái Đẹn ý bác..............Bác Phun rượu mấy ngày thì nó hết hả bác, cách này e mới nghe

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 18/05/2012 12:34:15PM »
tại bác bắt nó thức khua nên mỏi mắt và ngáp ngủ thôi  =)) =)) =)) =)), nghĩ ra cho ăn ớt chữa đau mắt ngoài chữa nhiều vitamin a, e, d có lợi cho mắt thì không biết có gì thêm nữa không khéo chim thủng dạ dày, phun nước rau ngót, cho uống chắc để giải nhiệt, giảm viêm theo tôi nếu thế thì cho uống viên bổ mắt và cắt thức ăn nóng, bổ sung thức ăn hàn như giun đất, đậu xanh, cho đi ngủ sớm, còn muốn có thuốc đặc trị thì xin anh Nhân, anh Nhã, anh Tre .... :d :d :-SS :-SS

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 18/05/2012 12:57:15PM »
Chào các Bác
 Qua trao đổi kinh nghệm và xem các bài về cách trị đau mắt của từng người và tùng vùng miền khác nhau.
 Hôm nay mình cũng chia sẻ với anh em về cách trị đau mắt và bị đẹn miệng của riêng mình
 Tìm lá Cây Cỏ Mực đâm thật nhuyễn cho vào tí mật ong ,vào hộp nhỏ cho vào ngăn tủ lạnh
 Khi phát hiện chim bệnh thì lấy ra rã đông vò viên nhỏ cở đầu đũa cho vào miệng chim 2 viên + thuốc nhỏ mắt cho người .Ngày 2 lần sao 2 ngày nếu chim khỏe thì ngưng và kiểm tra = cách mở miệng chim xem có đẹn già màu vàng nhạt thì nặng ra nếu nằm sâu thì dùng móc tay móc từ từ .Cho thêm 1 lần cỏ mực là chim khỏe và ăn uống bình thường.Vài lời cùng các Bác (nhà mình lúc nào trong tủ lạnh cũng có )  =)) =)) =)) =)) =))

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 18/05/2012 02:59:03PM »
@A Tuấn: Anh ơi em dùng lá cỏ mực mà k có mật ong thì có được k anh, đằng nào chả bắt nó ra nhét nó ăn.......Còn vụ nhỏ thuốc đau mắt của người, em nhỏ nước lá Bồ ngót được k ạ.

Mấy cái Đẹn mình cậy ra, có sợ nó lại mọc lại k hả anh, có phải bôi gì cho tiệt luôn k ạ.

cugaycaibe

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 18/05/2012 03:19:00PM »
Phun rượu thì mình chưa làm nhưng có lần mình gặp ông cụ trên mình ổng chỉ vậy và còn đảm bảo phun 1 lần là hết. còn trị đẹn thì lấy cây lá bạch đầu ông vò nhét sẽ khỏi cach này mình có làm rồi chỉ cần 1, 2 lần là khỏi.

Văn Thanh Thái _ BMT

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 18/05/2012 03:22:15PM »
Lâu lắm e mới lại hoạt động trong Box này hehe:

Thưa các cụ là sau dàn chim bệnh nuôi phóng sinh và chết oan uổng xong..............Thì có 1 em chim E Sâm gửi tặng đang ngon lành, thì lăn quay ra bệnh, bình thường hàng ngày e nó sinh hoạt như sau:

1, Sáng: Tắm nắng từ 7h15 - 8h.

2, Chiều & tối: treo 1 chỗ trong nhà, gió mát vẫn lùa qua lùa lại cho thoáng khí.

3, Ăn: Thóc & Khoáng, Nước, Đất tổ mối, Sỏi đỏ.

4, Kiểm tra: Ngày nào cũng kiểm tra thóc phân có vấn đề gì không, xem có bị đau mắt hay có dấu hiệu bệnh tật gì ko.

5, 11h đêm là đi ngủ.

Ở nhà em 5 con sinh hoạt đều như nhau thì có con này lăn quay ra bị bệnh. Hôm trước xem còn k sao, tự nhiên tối qua về xem thấy 2 mắt ướt ướt, chứng tỏ e nó rụi nhiều, lâu lâu lại ngoác mồm ra ngáp, rồi nhiếp nhiếp cái mỏ e nghĩ bị Đẹn.

Chữa Bệnh:

1, Ăn & Uống: Em vệ sinh thay hết phân và nước. Cho ăn bổ sung hạt Mằn ri, chim ăn khá nhiều.

2, Lá Bồ ngót (Rau ngót): Theo e Sâm tư vấn em dã nát, vắt lấy nước, phun lên người và mắt e ý, chả hiểu có vào mắt được k, em kê mồm sát lồng phụt thật mạnh 1 cái ướt sũng con chim các cụ ạ.... Phần nước còn lại e đổ vào cóng cho nó uống.

3, Ớt: Học theo mấy cụ, e nghĩ Bồ Ngót công dụng mát dịu làm chim hết bệnh. Tuy nhiên có mấy cao thủ từng chỉ cho chim nuốt nguyên quả ớt là hết ngay bệnh đau mắt........... Sáng nay sau khi thay nước, phụt nước bồ ngót vào người chim, đem ra phơi nắng cho nó rỉa lông và thấy ăn thóc khá nhiều.......Tuy nhiên vẫn tìm cách dụi mắt với ngáp ngáp......

Em bắt ra banh mồm xem, có 2,3 hột màu trắng, lấy đồ lấy ráy tai, e cạo cho sạch, rồi nhét cho quả ớt bé xíu cực cay, em để nguyên quả e nhét nhé không bẻ đôi..............Sau đó giã ớt bôi vào cánh, cay quá e nó k dụi dc, lại tìm cách dụi lên cầu đậu hehe..............

Các cụ cho em hỏi e chữa vậy ok chựa ạ............Lần này có thêm Đẹn nên em hơi băn khoăn, trước bị đau mắt e lấy lá khổ qua là đủ.............Mà cứ bắt ra vào để nhỏ nước vào mắt miết chim nó sợ sau bị ngưỡng thiên luôn......Nên e chọn cách phun như e Sâm chỉ.

Các cụ xem tư vấn thêm cho e vụ xử lý Đẹn nhé, chim mới bị thôi chưa để lâu..........Mấy hôm nay thấy vẫn ăn thóc, tuy nhiên phân đã nát và có dấu hiệu ăn ít đi.
ngáp như thế không khéo con này bị ghiền xì ke rồi ................. *><* *><*, ;)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 18/05/2012 03:23:01PM »
Bác Cugaycaibe cho em hỏi, cái lá bác nói có phải giống lá Cỏ mực hay còn gọi Cỏ hôi như a Tuấn chỉ không ạ?

Em tính tối về nhét cho nó ăn đây

cugaycaibe

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 18/05/2012 03:35:52PM »
không phải cỏ mực nó là loại cây mọc nhiều trong vườn có bông khi nở màu tím khi tàn màu trắng nên có tên gọi là bạch đầu ông. cây này nấu canh ăn ngon lắm.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 18/05/2012 03:55:16PM »
Ui giời bác tả thế em thua rồi, vì e ở thành phố lâu lắm k nhìn thấy mấy cây kiểu vậy hic...........Giờ chắc làm cỏ mực như a Tuấn chỉ xem sao

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 18/05/2012 08:44:37PM »
có lẽ là lá tàu bay hoặc bồ công anh

quangha

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 18/05/2012 09:18:08PM »
quê bạn ở đâu nếu bị đẹn mình cho thuốc sức vào miệng là hết ngay

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 19/05/2012 10:59:49AM »
@Nghiep du; Em cám ơn a tư vấn nhé, hiện e đang cho nó ăn lá cỏ mực như a Tuấn chỉ, để 1,2 bữa banh mỏ ra xem còn đẹn ko.

@Quangha: Dạ em đang ở Nhà Bè - HCM anh ạ. Anh ở đâu vậy

quangha

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 19/05/2012 06:00:27PM »
Anh ở Trà  Vinh vì A có thuốc đẹn trị  người (thuốc gia truyền của gia đình)nhưng trị cho chim cu thì không biết như thế nào.Nhưng  A nghĩ sẽ hết thôi (vì người bị đẹn theo con trăng  rằm sức vào khoảng 5 phút thì  ăn uống bình thường)nên nghĩ sức cho chim cu  sẽ hết

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 19/05/2012 06:32:56PM »
Dạ hiện tại e đang cho nuốt lá cỏ mực, có vẻ khả thi anh ạ..........

Mà mấy bác cho em hỏi thêm, hôm nay e lôi chim ra nhỏ thuốc nhỏ mắt Natri clod gì đó......Chim mắt vẫn ướt, khi lấy bông thấm đỡ cho nó, thì gẩy ra từ 2 khóe mắt mấy cái hạt vàng vàng..........Mấy anh cho em hỏi cái này có phải là đẹn k ạ.....

Nếu là đẹn ở mắt thì chữa sao hả mấy anh, hay vẫn kiên trì cho nuốt lá cỏ mực. Em đang tính thay vì nhỏ thuốc đau mắt, e chuyển qua nhỏ nước lá khổ qua.

Nhờ mấy anh tư vấn thêm cho em.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 19/05/2012 08:52:03PM »
Con chim khi đau mắt thì bị đậu là chuyện gần như đương nhiên , đau mắt nhiều bài thuốc nhưng bác cứ chữa tất cả các bài một lúc cũng chả sao bởi đều là thuốc nam, bác có thể nhỏ chanh vô mắt, vò luôn cho nó ngọn cỏ mực, tí lá khổ qua, lại cho nó thêm hai giọt dầu cá, tiện tay, bác dùng muối lau sát trùng lên hai đầu cánh, sau đó xát ớt chín lên đó, cẩn thận nữa, bác tương cho tí giun vô mỏ. Chúc bác thành công ( Tất nhiên nếu lành thì bác sẽ không hiểu vì cái gì) Nếu nó lành rồi, cua sẽ chỉ chi bác cách phòng cho những con đó. Nên lưu ý: Con nào đau mắt, đẹn thì thường sẽ hay bị lại . Nhớ nhé!
« Sửa lần cuối: 19/05/2012 08:55:25PM gửi bởi Lâm Quang Nhã »
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 20/05/2012 10:22:54AM »
Bác Cua cho em hỏi, nhỏ chanh vào mắt nó xót lắm sao mà chịu nổi hả Bác..................

Bác chỉ e cách phòng tránh luôn bác nhé, chứ điều kiện nuôi nhà e rất là sạch sẽ mấy e kia k e nào bị cả

cugu

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 21/05/2012 09:25:01AM »
Bác cứ mạnh tay dùng thuốc nhỏ mắt cho người là ổn. Bảo đảm nhanh và tiện, hiệu quả cấp kỳ.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 21/05/2012 10:28:55AM »
Hoàng ĐL [21/05 10:24:01]:   A dùng thuốc mỡ tra mắt Tetracyclin 1%.
dovan [21/05 10:24:19]:   a Nhân có 2 bệnh nhân thường trực, nay thêm 1 là 3
nhanhot73 [21/05 10:24:35]:   Trưa nay e mua thử luôn bác Hoàng
Nghiệp Dư [21/05 10:24:38]:   tiếp đi các anh để học kinh nghiệm mong không phải dùng
ngoductam [21/05 10:24:51]:   e tưởng tra mắt dùng thuốc nước chứ anh, mỡ bôi mắt dc à
nhanhot73 [21/05 10:25:11]:   Xong em định nuôi trong lồng gà đá một t cho nó tự tăng đề kháng xem thế nào
Hoàng ĐL [21/05 10:25:31]:   Mới tối hôm qua về đến nhà bắt ra bôi thuốc trược tiếp vào 2 mắt, bôi rộng ra, lấy mắt làm tâm thì đường kính bôi thuốc là 1cm
ngoductam [21/05 10:26:03]:   dạ rồi sao nữa hả a
Hoàng ĐL [21/05 10:26:10]:   Bôi luôn vào 2 cục ké, cố tình làm sao cho chim uống được thuốc bôi luôn
nhanhot73 [21/05 10:26:13]:   Có cần đo k bác Hoàng   
ngoductam [21/05 10:26:38]:   2 bên mép con này e k tháy hột ké
ngoductam [21/05 10:26:44]:   chỉ thấy trên lưỡi, với họng
Hoàng ĐL [21/05 10:26:54]:   Bôi đắp vào 2 bên cánh - vùng bị chim dụi vào
ngoductam [21/05 10:27:01]:   vậy e nhúng cái đồ ngoáy tai vào mỡ, rồi thò vào mồm nó bôi dc k ạ
Nghiệp Dư [21/05 10:27:09]:   chuẩn rồi ngày xưa làm gì có nhiều thuốc cứ thuốc mỡ mà sài
Hoàng ĐL [21/05 10:27:14]:   hê hê, đo cho nó giống bác sỹ
nhanhot73 [21/05 10:27:28]:    
Nghiệp Dư [21/05 10:27:33]:   kháng sinh nhẹ mà, sát khuẩn liền gia
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent