Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhờ anh em !  (Đọc 816 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhờ anh em !
« vào lúc: 28/02/2012 02:16:08PM »
Đây là con bổi nhanhot mới bắt được. Nước chơi của nó hơi khác mấy con khác tý xíu đó là : Thông thường, những con chim khác khi đấu thì có kèm đơn, kèm đôi .. hay thúc gù nhưng khi giáp mặt song đấu gù thì sẽ gù chứ không có tiếng thúc trước trong một  dây gù. Còn con này thì trong một tràng gù phải thúc trước một tiếng ( Khi vô cành thế ) chứ nó không thể gù được mà không thúc . Nhờ anh em nhận xét nó xem tướng tá nó có được không. Nước gù như vậy sau này có sát bổi không ? Và đó là nước gù của nó hay chỉ là nước thúc gù thông thường ( Kèm dây ) rồi nhảy ?
Cảm ơn nhiều .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhờ anh em !
« Trả lời #1 vào lúc: 28/02/2012 02:24:51PM »
Chim tơ và đẹp quá nhân ơi, cứ nuôi đi, bỏ cà phê một bữa nuôi chim 1 tháng Nhân à. Bộ cườm nó nhì phê ghê
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 28/02/2012 03:51:24PM »
Con này giỏi hơn mấy con trước, mỏ đinh, cườm dày chi chít ...quy cũng như vậy ...nuôi chứ + cặp măt và cái mặt rất dữ.

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #3 vào lúc: 28/02/2012 03:52:46PM »
Cặp mắt này là ko phải thúc gù mà là dặm một tiếng rồi đổ gù, sát bổi lắm, bắt bổi rất mau....

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/02/2012 10:06:01AM »
Xin chúc mừng anh Nhân, lại tóm được chim hay nữa rùi, một 9 một 10 với con bổi lần trước, dàn tiền chơi thì tốt, trở nước và siết bổi, nhưng ko bền bỉ bằng con bổi trước của anh.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 19/03/2012 03:13:27PM »
Xem hình không được rõ lắm, theo em con này khi thay lông rừng sẽ đẹp hơn rất nhiều. Đặc biệt là bộ lông quy, khả năng sẽ có viền màu sáng bọc ngoài mỗi cọng lông quy. Nếu được vậy thì chúc mừng anh Nhân! Đó mới chính là quy cá Diếc.
Nó chết một cách tức tưởi, ăn uống tốt, nấc lên giống nghẹn lúa, miệng phát ra tiếng kít kít nho nhỏ. Đã nhờ anh em tư vấn nhưng bất lực để lại cho nhanhot sự nuối tiếc vô bờ . Từ nay trở về sau, tự hứa nếu bắt được chim quá hay, sẽ làm dấu, nhốt chung với bổi khoảng tháng rồi bắt ra để loại trừ lý do chết do quá căng thẳng. Thiện có thuốc chữa rồi, bữa nào xin tý lỡ ra có bị thì cho uống thử. Năm ngoái một huỳnh kiên, nay tới nó nữa.  =(( =(( =((
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/03/2012 03:39:52PM »
Anh muốn các con khác sống, thì phải biết bệnh của nó, e nghe nói anh có bạn làm bác sĩ thú ý, nhờ người ta xem nó đi anh

Không thì chụp ảnh kỹ khi nó chết, banh miệng ra kiểm tra đi anh, tiếc quá

nvl32

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 19/03/2012 04:06:04PM »
Xem hình không được rõ lắm, theo em con này khi thay lông rừng sẽ đẹp hơn rất nhiều. Đặc biệt là bộ lông quy, khả năng sẽ có viền màu sáng bọc ngoài mỗi cọng lông quy. Nếu được vậy thì chúc mừng anh Nhân! Đó mới chính là quy cá Diếc.
Nó chết một cách tức tưởi, ăn uống tốt, nấc lên giống nghẹn lúa, miệng phát ra tiếng kít kít nho nhỏ. Đã nhờ anh em tư vấn nhưng bất lực để lại cho nhanhot sự nuối tiếc vô bờ . Từ nay trở về sau, tự hứa nếu bắt được chim quá hay, sẽ làm dấu, nhốt chung với bổi khoảng tháng rồi bắt ra để loại trừ lý do chết do quá căng thẳng. Thiện có thuốc chữa rồi, bữa nào xin tý lỡ ra có bị thì cho uống thử. Năm ngoái một huỳnh kiên, nay tới nó nữa.  =(( =(( =((
Xin chia buồn cùng bác! =(( =(( =(( =((một con chim hay nữa lại ra đi mất rồi!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent