Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhờ các bác đánh giá hộ Chim gáy hốt từ Long An về  (Đọc 1430 lần)

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Con này e mới bắt về nhà khoảng 3 tuần, nhờ các bác xem hộ xem có tương lai gì không  _suytu_

Nếu không có tương lai thì cho nó ở nhà luôn, tương lai thì đi đặt lụp chuẩn bị sẵn. hehe

Có bác nào chia sẻ cho e vụ nhìn chim chỗ nào để biết gáy giọng gì với, e thấy mập mờ quá. Thậm chí có con e nghe
rõ còn phân vân không biết giọng gì nữa.

[IMG]http://i459.photobucket.com/albums/qq317/dothanhvan_engi/Cu%20Gay%20Sam%20Bau/P1010154.jpg[/img]

[IMG]http://i459.photobucket.com/albums/qq317/dothanhvan_engi/Cu%20Gay%20Sam%20Bau/P1010152.jpg[/img]

[IMG]http://i459.photobucket.com/albums/qq317/dothanhvan_engi/Cu%20Gay%20Sam%20Bau/P1010151_resize.jpg[/img]

[IMG]http://i459.photobucket.com/albums/qq317/dothanhvan_engi/Cu%20Gay%20Sam%20Bau/P1010162_resize.jpg[/img]

[IMG]http://i459.photobucket.com/albums/qq317/dothanhvan_engi/Cu%20Gay%20Sam%20Bau/P1010164_resize.jpg[/img]

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhờ các bác đánh giá hộ Chim gáy hốt từ Long An về
« Trả lời #1 vào lúc: 08/06/2011 02:51:14PM »
Mình đoán chim này gáy giọng đồng hoặc đồng pha, khả năng hai hậu (Cái này mình đoán thui nhe! _khotro_ ) nhìn cườm thì có vẻ hơi chứng chim, lâu thuần, chân ko rõ lắm những cũng thấp chân, chơi được. Bộ quy, đầu, mỏ, chóp mỏ và bộ dặm, nước chơi, như thế nào minh ko dám đoán để các cao thủ khác cho bác ý kiến. Bạn mua mắc ko?
« Sửa lần cuối: 08/06/2011 02:54:13PM gửi bởi cugaybinhduong »

tammykimpmh

• Sr. Member
  • Thanks 16
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 08/06/2011 05:46:41PM »
Mình thấy lồng này quen quen,mình có 1 cái lồng đôi giống như vậy,chổ con rồng ấy,bạn biết Hiệp phước không?

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/06/2011 05:53:02PM »
chim hay  đó có nước  lắm  hay nhưng chứng lắm  chim  đẹp  đó
hay nhưng  phiền muộn  với nó  cũng nhiều
« Sửa lần cuối: 08/06/2011 07:03:06PM gửi bởi cugaynhatrang »
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/06/2011 06:51:57AM »
@cugaybinhduong & cugaynhatrang: Đúng là chim  này rất chứng, lúc bắt nó thì anh kia cũng khá mất thời gian. Về nuôi tới nay là 4 năm đã đi bẹo và mồi đất khá nhiều nhưng thỉnh thoảng vẫn nhát và chòi lồng. Lúc thấy chim bổi ở ngoài trời thì thúc rút rất nhanh. Treo đâu cũng gáy om sòm.

Giọng gáy con chim này trong miền Tây gọi là giọng Sấm bầu, gáy trầm và ngân dài các tiếng cuối, kể cả gù cũng ngân. Không biết anh em miền trung và miền Bắc thì gọi là giọng gì nữa.

Chim này mình bắt từ Long An về, lồng này đã nhốt nó 2-3 năm nay nên mình lấy luôn 1 cái lồng Long An về làm kỉ niệm, nghe đồn là lồng do mấy ông cụ ở Bến Lức làm, đây là lồng đơn, đúng là có cái lồng đôi giống y vậy mà bự hơn dùng đi đánh đất

Notes: xin lỗi anh em, hôm qua e online bằng blackberry đời siêu cũ nên bộ gõ tiếng việt có vấn đề, nay em đọc lại cũng không hiểu mình đã viết gì hehe
« Sửa lần cuối: 12/06/2011 07:48:05AM gửi bởi dovan »

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/06/2011 11:25:02AM »
@cugaybinhduong & cugaynhatrang:đúng là con chim này rất chứng, lúc bắt nó thì ông anh kia cũng khá mất thời gian! Về nuôi được 4 nam hơn rồi, đi đất cũng có, bẹo cũng có, gáy gù cũng khá lắm nhưng thỉnh thoảng vẫn nhát và chòi lồng.

Khong biết ngoài miền bắc và miền trung các anh em goÌ£i gioÌ£ng gáy của nó la gì, dưới miền tây hoÌ£ goÌ£i là gioÌ£ng SâÌmh:không bít bạn gặp lồng đó ở đâu, có khi nào là anh em sinh đôi? Hehe
Chim này mình bắt từ Long An về, lồng này đã nhốt nó 2-3 năm nay nên mình lấy luôn 1 cái lồng Long An về làm kỉ niệm, nghe đồn là lồng do mấy ông cụ ở Bến Lức làm, đây là lồng đơn, đúng là có cái lồng đôi giống y vậy mà bự hơn dùng đi đánh đất

Bạn sửa lại nội dung bài viết nhé, đọc mãi mà ko hiểu!

huyhq

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/06/2011 11:35:43AM »
Con này chân và cườm đẹp đó.
Theo mình thì chim này hơi nhác, làm mồi chắc khó

Ng.Bảo

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/06/2011 01:40:16PM »
mình góp ý thêm
 ví dụ như Bác cugaybinhduong nói con này có khả năng gáy 2 hậu ,mình xem chổ nào ?
                Bác cugaynhatrang thì nói chim hơi chứng thì nhìn chổ nào.Để bà con biết và tham khảo
                                                                                                                               Cảm ơn nhiều

Mr.dallas

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 11/06/2011 08:54:28PM »
Nhận xét chung là HAY.
Con nay mỏ gồ ngoài như ngậm thóc sẽ có tài lẻ đó bạn
Bộ quy rõ nét nhưng phân bố ko đều, tương lai sẽ có nhìu nước chơi nhưng chơi ko đều.
Chân khô cườm sáng thân dài, đây là con chim có sức lực.
Mắt vàng, chỉ đàm ko đi vào tâm mắt. nó chỉ bắt dc vài loại chim thôi.
Mình nghĩ con này bổ 4. và cũng là chim dể thuần.
note: bít j viết nấy sai mong mấy bác bỏ qua và sữa lại.

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 22/06/2011 10:14:01AM »
sáng nay quay được 2 clip giọng thúc và gù của nó, xin phép post sang topic về giọng gáy sưu tầm vì em rất thích giọng gáy e này các bác ah.

Ai có quan tâm thì sang bên kia tham gia chút cho vui.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent