Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lồng lập phương cho cu gáy, anh em góp ý để sửa đổi cho phù hợp  (Đọc 2468 lần)

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chả là e thì lười, có quen thằng cu em làm lồng nên đặt nó làm cái lồng cu thử xem

anh em xem nên sửa chỗ nào nữa nhé

Cửa thì cũng có 2 cửa hẳn hoi rồi, vanh lồng có phình ra 1 chút nhưng chưa đủ, sẽ tăng độ cong, nan đáy đã góp ý lần sau chuyển lên trên, khay phân xuống dưới cho phù hợp với cu. Còn gì nữa nhờ a Tò mò với A Tún góp ý để e kêu nó sửa

cugay_evn_ngc

• Hero Member
  • Thanks 17
  • 0914-800-225
    • Xem hồ sơ cá nhân
theo m thì lồng này giống lồng tắm cho chim. Lồng này nuôi cu gáy thì m thâý ko hợp lý cho lắm. Có gì ko phải mong bác bỏ quá cho.

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lồng chất liệu gỗ gì hả Vân ?
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhìn trông giống cái lồng tắm nhưng nếu là lồng nuôi sao lại để 2 cửa, nghĩ mãi chưa ra, hay tác giả có ý tưởng gì độc đáo chăng, dù sao cũng _zoo_ với người có ý sáng tạo ra kiểu mẫu lồng mới  :)) :))
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Đúng là nhìn nuôi cu thì không phù hợp lắm. Có thể cải tiến bằng cách các trụ, thanh khung làm to lên nhiều nữa, nó sẽ nhìn thô mộc mạc phù hợp hơn với con cu.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
Giống lồng chào mào rồi. Lồng cu làm kiểu này cũng được, nhưng nan lồng, khung lồng làm to hơn nữa. Độ cao hạ thấp khoảng 25cm thui, nan dưới đáy làm thưa ra để lọt fân. Vì người làm không fải tín đồ của cu gáy nên sản phẩm không được như ý.         
Đam mê cu gáy...!

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
@ a Huy hạ long: người làm lồng là dân chuyên làm lồng vuông chào mào học nghề ở đà nẵng, nên nhìn nó giống cái lồng ép cm bổi, e đang dùng tạm nuôi yến vì nuôi cu thì chưa dc ổn lắm, dọn phân kéo ra không lọt hehe
@ a Nhân: gỗ của nó nên nó làm càng nhỏ càng tiết kiệm anh ah, nếu là gỗ mình mới bảo nó làm trụ to, độ cong lớn hơn dc. Nhưng nếu làm trụ càng to thì nó càng giống lồng tắm anh ah, khó nhỉ
@ a Quê: gỗ căm xe thôi anh ah!

mời a e góp ý tiếp xem có cải tiến được không hay phải bỏ luôn mẫu này  bat tay

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
- Theo TX thì lồng này ko được đẹp để nuôi chim nổi rồi thôi, chứ nuôi bổi mới thì lại hợp vì giữ cho bổi luôn bảnh trai ko rụng lông tróc đầu. Còn về khay lấy phân thì thay vì thiết kế để bên trên thì cho xuống phía dưới cách ra 2cm hay 3cm gì đó kéo ra kéo vô nhanh bổi còn đỡ hoảng. :))
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
khung to ra một tí để đảm bảo độ chắc chắn khi bổi nhảy lên nhảy xuống trong lồng .
Vanh từ dưới lên theo anh nhìn khoảng 7cm em bảo hạ xuống 4-5cm như vậy khi kê cầu đậu ko bị cao quá - hạ tổng thể lồng xuống chút nữa .
- khe đút khay làm rộng ra khoảng 2,5cm chứ khe hẹp thế này khi rút khay ra > khay thì vẫn ra nhưng .. phưn thì ở lại . ...
 Tạm thời thế đã nhể ....
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
không biết nếu cái lồng này mà làm hình lục giác thì sẽ trông thế nào nhỉ . khung và lan theo cảm nghĩ và con mắt nhắm mắt mở của em thì nên to ra anh ơi , như thế hợp với cu hơn là để nguyên , mà lồng này em nghĩ cũng chỉ để nuôi cu khách thôi chứ bổi nuôi gì lồng này :d
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
không biết nếu cái lồng này mà làm hình lục giác thì sẽ trông thế nào nhỉ . khung và lan theo cảm nghĩ và con mắt nhắm mắt mở của em thì nên to ra anh ơi , như thế hợp với cu hơn là để nguyên , mà lồng này em nghĩ cũng chỉ để nuôi cu khách thôi chứ bổi nuôi gì lồng này :d

Mình chưa bao giờ có ý định chứa chấp 1 con khách Q ah, lồng này đã to lắm rồi đấy, cạnh khoảng ~35cm rồi, to nữa thì cồng kềnh lắm, hiện tại đang dùng để nhốt cặp Yến hót, chứ nuôi cu không ổn thật. Nuôi CM bổi với Yến thì lại rất vừa, vuông nên treo sát nhau rất gọn, dùng để ép bổi cho dạn thì rất hợp, khoan tường treo vào đinh dăng hàng ngang dễ dàng. Cu thì k cần chứ cm rất cần giai đoạn này.

Hình mới sau khi thêm quả bầu và 2 cầu khi chuyển mục đích cho chim Yến!

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
không biết anh vân thích làm khung sườn lồng thế nào nhưng nếu em ở trong anh em sẽ lấy 4 cái cành đường kính tầm 3cm , nguyên sinh làm thân lồng , như thế tự nhiên , mộc mạc , ko đẽo gọt gì nhé ,
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent