Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lồng (lụp) cu gáy mới AE xêm cho vui thoải mái ném đá nha!  (Đọc 5446 lần)

phamngoctam47

• Newbie
  • *
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Qua thời gian tham gia DĐ mình học hỏi được rất nhiều, hôm này mình đêm nhưng gì học đc cho AE nhận xét nha...lồng lụp này mình làm bằng đồng và inox chống rỉ...

http://nn6.upanh.com/b3.s27.d1/b47bd731c3da5a1afc1eda6545e2b507_45516386.sam1232.jpg

http://nn8.upanh.com/b4.s26.d1/0843a7663f7735f79d05bba3d52b1fab_45516408.sam1234.jpg

http://nn5.upanh.com/b4.s29.d3/f20f754fc7b31b186528568b2caf1e38_45516435.sam1241.jpg
« Sửa lần cuối: 01/06/2012 09:00:53PM gửi bởi chipchip »

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lồng (lụp) cu gáy mới AE xêm cho vui thoải mái ném đá nha!
« Trả lời #1 vào lúc: 01/06/2012 08:22:46AM »
  Chỉ thấy cái này cụ ơi!404 - Not Found

Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/06/2012 08:38:07AM »
Khéo tay thật!!!
Up phụ bạn tấm hình.

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/06/2012 09:58:07AM »
Lụp về hình thức rất ok nhưng có mấy điểm cần xem lại: Màu của thép hơi sáng nên chọn sơn màu đen hoặc xanh đậm. nan làm hơi lớn nên lụp sẽ hơn 500g vậy là nặng. cầu tử hơi ngắn so với kết cấu, với kết cấu đó có thể cho cầu tử dài hơn, và nên làm góc chết cầu tử nằm phía trong thay vì phí ngoài như bạn. đôi lời góp ý chúc bạn sẽ có những cái lụp đẹp hơn nữa sau nầy
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/06/2012 01:47:39PM »
Khung bằng đồng, loại que hàn thì phải, nan bằng sợi hàn inox, ưu điểm là độ bền cao, không rỉ sét, tuy nhiên nó sẽ vừa nặng, vừa mềm lại vừa khó ngụy trang.
nếu muốn tăng độ thẩm mỹ thì ngoài kiểu dáng ra, bác cần phải quan tâm hơn đến các mối nối, cuận, buộc cũng như độ cân đối, chính xác.
Vài lời chia sẻ, Chúc mừng bác nhé

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/06/2012 04:12:55PM »
Cầu tử như vậy là ok rồi. Chơi lụp mà ráng làm cầu tử cho dài thì thôi chẳng thà chơi đờn cò cho khỏe. Chúc mừng bác, bác khéo tay quá.
Bạn nhận xét vậy là chưa đúng, làm lụp là để bẫy cu và bắt được cu bổi vậy phải nghiên cứu sao cho phù họp để con bổi dể nhãy lụp chứ nếu làm mà ko nghiên cứu đi bẫy cu bổi cứ nhãy vòng quanh cái lụp mà ko nhãy vậy nuôi cu khách cho rồi. Mình nhận xét để cùng nâng cao tay nghề làm ra cái lụp vừa đẹp, nhẹ, hiệu quả. chứ nếu so với đờn cò thì lụp chưa là cái gì hết về khả năng bắt bổi không phải nhờ cầu tử dài của nó đâu bạn à mà do lụp đờn cò có cầu tử giống như nhánh thế tự nhiên của cây nên bổi sẽ dẻ dàng đáp mà không ngần ngại có thể bổi chưa gù cái nào cũng bay xuống đáp như thường, đó là thứ để bắt bỗi trận loại mà nhìn lụp nó biết dc lụp này làm ở đâu bao nhiêu năm, có bao nhiêu tù bình, thằng thổi còi là ai, (đùa vui về em bổi trận tí). giồng như bẫy cu công viên Lê Thị Riêng lụp long nhỏ, bác nhật.... cũng chỉ bắt dc 1, 2 em trong 1 năm, bổi bay vào thấy lụp nhớm chân đập cánh bay ra cứ như phim hành động hồng kông. Mà cường độ bẫy càng ngày càng nhiều nên bỗi càng trận hơn nếu kô cải tiền sao bắt bổi đây bạn
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

phamngoctam47

• Newbie
  • *
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 01/06/2012 07:25:09PM »
Cảm ơn AE đã nhận xét...Mình sẻ chỉnh sửa cho phù hợp, lụp này là 2 cái đầu tiên mình làm nên chưa hoàn mĩ cho lắm. Chúc AE trên DĐ khỏe mạnh và thu phục đc nhiều e bổi khó tính.

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/06/2012 10:02:10PM »
Trước tiên vote cho bác 1 phiếu vì tinh thần đam mê học hỏi .
Thứ đến xin phép bác góp ý 1 chút để những sản phẩm sau quen tay rồi cải tiến để nuột nà hơn
Bác thử nghiên cứu thêm các loại vật liệu có độ ổn định cao như thép lò xo làm như vậy nếu có lỡ rớt lồng cũng không lo móp méo mà khi làm thành công thì sản phẩm càng tăng phần giá trị .
Tiếp đến bác để ý đến các mối nối - và điểm gá sao cho gọn gàng sắc nét là ok .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Mr.Nam

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/06/2012 09:33:53PM »
Em xin có vài ý kiến đóng góp:
- Về chất liệu thì theo em tốt nhất nên làm bằng thép, càng cứng càng tốt vì độ đàn hồi cao, theo thời gian cái lồng sẽ không bị méo mó hay chạy mối, cong giựt . những đoạn uốn nên mài bớt cho nhỏ và nung đỏ bằng lửa rồi uốn để tạo tính thẩm mỹ cao và mối uốn ôm vào nhau sát sao hơn--> không bị chạy.Sau đó ta chỉ cần mua 1 bình sơn 30k về + 5p là có một màu đẹp và tiệp với cây cối,để màu đồng vàng óng ánh hay inox sáng bóng để không bị rỉ sét??
---> Sơn kĩ và chọn chất liệu thích hợp tương đương với điều đó.
-Về hình thức: các mối nối nên nghiên cứu cột kiểu khác, vừa tăng độ bền vừa tạo độ thẩm mỹ.Vòng cánh lưới nên thiết kế ôm và thân lồng them chút nữa để tém lưới được gọn hơn. CÒn về cây cầu tử thì mỗi nơi mỗi phong cách,một truyền thống và còn tùy thuộc vào ý thích lập trường mỗi người nên xin phép không nói tới.Còn riêng mình, chia tỷ lệ 50/50, phải có độ thẩm mỹ và vừa hiệu quả, xài bền.
Có vài dòng góp ý chia sẻ chân thành,xin nhận lời chỉ bảo của mọi người và các bậc đàn anh đi trước.
Trân trọng !

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 20/10/2012 10:33:36AM »
Các bác cho em hỏi cái chỗ cầu tử khi kéo lưới lên thì làm cái gài với cái dây kéo để lưới sập xuống như nào ah, em chỉ nhìn ảnh không hiểu. Bác nào có ảnh chụp cho em xin 1 cái chỗ gài lưới được không ah.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent