Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu gáy đẻ  (Đọc 4222 lần)

songlong81

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu gáy đẻ
« vào lúc: 11/08/2011 05:05:54PM »
Em có 1 đôi cu gáy đã nuôi được hơn năm ( từ lúc mua cu bẫy) nhưng con đực chỉ gáy thôi chứ em chưa nghe gù bao giờ. Đợt vừa qua em chim mái đẻ 2 lứa rồi và em đem ghép chúng lại thì chúng đánh nhau mất vài lần giờ thì thôi rùi. Em mong các bác có kinh nghiệm nuôi cu đẻ chỉ giáo cho em liệu như thế có ổn không a?

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Cu gáy đẻ
« Trả lời #1 vào lúc: 11/08/2011 10:19:49PM »
Phải khi nó chịu bắt cặp thì mới ghép được bạn ạ. Bạn nên cho 2 con 2 lồng gần nhau, khi nào thấy con đực sa cầu máy cánh thì bắt đầu thả chung vào lồng lớn. Nên thả con mái trước rồi canh chừng nếu nó rĩa lông cho nhau thi OK. Nếu nó tiếp tục oánh nhau thì tại tách ra. Vụ này là do 2 con phát triển không đồng bộ, con thì có trứng còn con kia chưa muốn nhảy đực =)) Bạn xem topic đó đi khi nào nó như thế thì ghép chung là chịu liền

http://www.cugay.org/diendan/index.php?action=post;msg=3871;topic=793.0

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 12/08/2011 08:14:19AM »
Mình cũng được tặng 1 con trống nổi cũng hơn 1 năm, búng tay là gáy, kè chim thì gù 1 vài kèo chuyển sang thúc. Mình đinh ninh ko nghĩ gì cứ từ từ luyện, ai dè vào 1 buổi sáng đầu tháng 5 nhìn vào lồng thấy 1 cái trứng cu. Hic Hic. đến bay giờ thì đã được 6 trứng rồi. Đang làm chuồng nuôi, bắt chước anh em cho vui.
[img]http://i1230.photobucket.com/albums/ee491/vutran684/IMG_8019.jpg[/img]

NoName

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/08/2011 10:16:23AM »
Mình cũng được tặng 1 con trống nổi cũng hơn 1 năm, búng tay là gáy, kè chim thì gù 1 vài kèo chuyển sang thúc. Mình đinh ninh ko nghĩ gì cứ từ từ luyện, ai dè vào 1 buổi sáng đầu tháng 5 nhìn vào lồng thấy 1 cái trứng cu. Hic Hic. đến bay giờ thì đã được 6 trứng rồi. Đang làm chuồng nuôi, bắt chước anh em cho vui.

Anh có thể cho em biết tâm trạng của anh lúc này được ko, em ko thể đoán được liệu anh vui hay buồn vì con cu " trống" của mình lại đẻ trứng. Nhưng nếu là em thì em sẽ rất vui, đâu phải ai cũng có thể nuôi chim đẻ ngay trong lồng như anh đâu phải ko, em nghĩ nó đem lại cho anh rất nhiều sự may mắn đó ( trứng vàng mà :D). Xin chúc mừng Anh !. Thân
"Đi khắp thế gian không ai thương con bằng Mẹ
 Gánh nặng cuộc đời không ai gian khổ bằng Cha"

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 13/08/2011 08:49:59AM »

Ơ anh ơi cho em hỏi, e này a nuôi nó 1 mình 1 lồng, thì làm sao nó đẻ trứng được hả anh..........Làm gì có con Đực nhảy mái đâu

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/08/2011 08:59:54AM »
Trích dẫn
Ơ anh ơi cho em hỏi, e này a nuôi nó 1 mình 1 lồng, thì làm sao nó đẻ trứng được hả anh..........Làm gì có con Đực nhảy mái đâu
Có nhiều anh em hay nhầm , cứ nghĩ phải có đực thì nó mới đẻ được ( Nó không giống loài đông vật có vú cứ phải có đực mới đẻ được ) . Nhưng thực ra nó không cần có đực đạp vẫn đẻ trứng bình thường chỉ có điều là trứng đó không có phôi thôi . Thân

songlong81

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 23/09/2011 10:01:34PM »
Đôi cu gáy của em jo chúng đã rỉa lông cho nhau nhưng chẳng bao giờ thấy chúng gáy hoặc gù cả, liệu co phải là 2 con cai không?

cugaythuongtin

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 29/08/2012 08:34:18PM »
Chào mấy huynh.bạn e có 1 chú cu nuôi lồng 1 thấy gáy gù ầm ầm tưởng cu trống. Sau 1 time thấy đẻ trứng, bạn mình để đẻ 2 lứa rùi thả vào lồng to rùi thả 1 chú cu trống vào nhưng nuôi 2 năm chẳng thấy gi nữa. Cả nhà cho mình hỏi có khi nào cu mái teo trứng nên tịt đẻ không? Làm thế nào để cu mái đẻ trở lại?

Tuanthanhhoa

• Sr. Member
  • Thanks 44
  • 0912066316
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/08/2012 08:22:44AM »
Chào các bác.Em nghĩ việc hai chú chim chung lồng mà rỉa lông cho nhau chỉ có thể là một trống, một mái hoặc đồng tính mà thôi.hee.Còn chim mái nuôi riêng vẫn đẻ trứng bình thường,nhưng không thể ấp nở được thôi.Ví dụ như nuôi gà công nghiệp lấy trứng chẳng hạn.Nếu cứ phải có trống thì doanh nghiệp nguy to.
Nước lên cá ăn kiến,nước xuống kiến ăn cá.

cugaythuongtin

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: tai sao trứng không nở
« Trả lời #9 vào lúc: 11/09/2012 03:46:49PM »
Đôi của mình bắt cặp, nằm cạnh nhau.khi con mái đẻ trứng 2 con thay nhau ấp nhưng được 10-12 ngày thi nó hất trứng đi.có phải do thiếu chất hay lồng quá trật(50x70x80)?khắc phục ntn ai chi giáo giùm với?

cugaythaibinh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 11/09/2012 09:45:58PM »
Theo mình thì trứng đó không có trống nên nó hất đi đấy. Nhà mình cũng vậy đấy,nó chỉ ấp vài ngày là bỏ. Khi nào cả trống và mái thay nhau ấp liên tục thì mới được.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent