Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: hỏi về đột biến của con mồi  (Đọc 2046 lần)

nghia

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
hỏi về đột biến của con mồi
« vào lúc: 01/08/2013 07:25:52AM »
mấy bác cho em hỏi.em định mua một con mồi thấy nó đầy đủ bài bản nhưng đoạn lông cổ ở phía dưới cườm nó bị quan lại một nhúm nhỏ bằng đầu ngón tay cái.thì có ảnh hưởng gì không ah. mong các bác cho ý kiến.

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Re: hỏi về đột biến của con mồi
« Trả lời #1 vào lúc: 01/08/2013 07:56:34AM »
Bạn cố gắng đưa hình của em nó lên thì AE họ mới giúp bạn được.
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/08/2013 11:10:26AM »
Nếu con chim đã chơi tốt thì 3 đầu 6 tay cũng chơi, nếu con chim không ra gì thì đẹp như tranh cũng chỉ để làm cảnh không làm mồi được

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
  • Happy life with cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/08/2013 11:45:59AM »
mấy bác cho em hỏi.em định mua một con mồi thấy nó đầy đủ bài bản nhưng đoạn lông cổ ở phía dưới cườm nó bị quan lại một nhúm nhỏ bằng đầu ngón tay cái.thì có ảnh hưởng gì không ah. mong các bác cho ý kiến.

theo mình hiểu con chim của bạn bị quăn lông cổ dưởi cườm là do bị cọ sát liên tục vào giỏ thức ăn do giỏ thức ăn  hoặc bị tròi lồng, bạn xem lại giỏ thức ăn xem có tác động vào ko nhé, mình có một con bị vậy sau đó mình thay bằng cóng nhựa sau thi thay lông xong thì hết  (*)(*)
https://www.youtube.com/watch?v=na-l6h5lY-k
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.
Ai ngờ chó cắn buồn ơi là buồn.

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/08/2013 11:48:52AM »
Chim mồi cần nuớc chơi , bài bản , và phải may bổi. Còn tướng tá không quan trọng.
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #5 vào lúc: 01/08/2013 07:38:29PM »
Chim mồi cần nuớc chơi , bài bản , và phải may bổi. Còn tướng tá không quan trọng.
mình thấy lời nói của bạn mâu thuẫn quá, vậy tôi hỏi bạn khi bạn bắt 1 con bổi hoặc bạn mua chim mồi liệu bạn có xem, đầu, mặt, mỏ, cấp người, chân không? Vậy theo bạn liệu đấy có phải tướng tá không? còn khi con chim hội tụ cái tướng tá mà bạn bảo không quan trọng nó có những nc chơi như bạn nói không? Cái bạn hỏi ở đây là sự đột biến của cu mồi bạn nhé, tôi nghĩ chắc bạn hiểu thế nào là đột biến có nghĩa là gián quy, bạch đề, gián cánh... thì tôi công nhận. Chỉ xem vào những cái đấy là chưa đủ để tạo lên con mồi hay, mà nó phải hội tụ đầy đủ các yếu tố tổng hợp. Đôi lời góp ý và mong đc giao lưu học hỏi. _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

cugaydau_thuynguyen

• Sr. Member
  • Thanks 68
  • lồng nét văn hóa mỗi vùng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 01/08/2013 08:22:54PM »
các thầy bói xem hộ  e con voi nó hình thù thế nào với ả!hi ^:)^
đời người là những khúc cua!

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/08/2013 11:34:42PM »
Thưa với bạn quents83 .  Bạn chủ topic đã nói dất rõ ràng là : em định mua con "mồi" thấy có "đầy đủ bài bản"... Chứ không phải là con bổi bạn nhé. Khi con chim đã thành mồi , đã nghe được bài bản rồi thì nó là con mồi đích thực vậy bạn để ý tới những quy cườm có quá quan trọng không ạ.  Quy cườm đẹp chưa chắc đã là con mồi hay. Quan trọng là con mồi phải có tố chất tốt.
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #8 vào lúc: 02/08/2013 10:05:09AM »
Thưa với bạn quents83 .  Bạn chủ topic đã nói dất rõ ràng là : em định mua con "mồi" thấy có "đầy đủ bài bản"... Chứ không phải là con bổi bạn nhé. Khi con chim đã thành mồi , đã nghe được bài bản rồi thì nó là con mồi đích thực vậy bạn để ý tới những quy cườm có quá quan trọng không ạ.  Quy cườm đẹp chưa chắc đã là con mồi hay. Quan trọng là con mồi phải có tố chất tốt.
Hì hì mình cũng nói là cu mồi mà, mình tin chắc 1 con cu mồi cườm và quy đẹp là mồi hay bạn nhé. Vậy tại sao họ lại nhìn cườm lại biết con gù nhiều hay ít, nhìn quy nhiều xếp nhặt hoặc đầy đặn như vỏ trai. Liệu một con chim mà quy lại lép hoặc lưa thưa thì liệu có sức bền và hay không?, mọi người từ xưa hay bình luận về cái đẹp mà ít khi bình luận về cái xấu là chưa đủ. Các cụ có câu " nhất huỳnh kiền, nhì liên giáp, tam quá khóe...." vậy theo bạn chẳng nhẽ bao đời họ chơi cu đúc kết lại sai sao?, mà đến thế hệ như bạn lại đi ngược lại với bao năm kinh nghiệm của người xưa. Tôi chơi đi tìm mãi mà chưa có con nào toàn cườm vàng mà không có hạt cườm trắng nào đây, bạn có không chỉ giúp với xin cảm ơn.  :)) :))
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
  • Happy life with cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/08/2013 12:10:28PM »
Hì hì mình cũng nói là cu mồi mà, mình tin chắc 1 con cu mồi cườm và quy đẹp là mồi hay bạn nhé. Vậy tại sao họ lại nhìn cườm lại biết con gù nhiều hay ít, nhìn quy nhiều xếp nhặt hoặc đầy đặn như vỏ trai. Liệu một con chim mà quy lại lép hoặc lưa thưa thì liệu có sức bền và hay không?, mọi người từ xưa hay bình luận về cái đẹp mà ít khi bình luận về cái xấu là chưa đủ. Các cụ có câu " nhất huỳnh kiền, nhì liên giáp, tam quá khóe...." vậy theo bạn chẳng nhẽ bao đời họ chơi cu đúc kết lại sai sao?, mà đến thế hệ như bạn lại đi ngược lại với bao năm kinh nghiệm của người xưa. Tôi chơi đi tìm mãi mà chưa có con nào toàn cườm vàng mà không có hạt cườm trắng nào đây, bạn có không chỉ giúp với xin cảm ơn.  :)) :))

Ờ đúng rồi đấy, các cụ đúc kết bao năm chơi cu lại thì đâu có sai đc. cũng giống như em người mẫu Ngọc Trinh ý, ai cũng chê e đó óc bé với não ngắn ji đó, nhưng mà cứ nhìn thấy em ý mặc bikini thì..... 100% đàn ông nuốt nc bọt bạn nhỉ  '@-@ '@-@ '@-@ '@-@ '@-@
https://www.youtube.com/watch?v=na-l6h5lY-k
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.
Ai ngờ chó cắn buồn ơi là buồn.

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/08/2013 12:36:22PM »
 =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))

Ờ đúng rồi đấy, các cụ đúc kết bao năm chơi cu lại thì đâu có sai đc. cũng giống như em người mẫu Ngọc Trinh ý, ai cũng chê e đó óc bé với não ngắn ji đó, nhưng mà cứ nhìn thấy em ý mặc bikini thì..... 100% đàn ông nuốt nc bọt bạn nhỉ  '@-@ '@-@ '@-@ '@-@ '@-@

=)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =))  :-bd Chimkute
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent