Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Giúp em cu gáy của mình với. :(  (Đọc 3913 lần)

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Giúp em cu gáy của mình với. :(
« vào lúc: 07/05/2013 06:38:24PM »
Tình hình là cu gáy của em nó bị bệnh các bác à. Thay lông dã man luôn. Cộng với biểu hiện đi ỉa. Bị từ hôm qua hic. Các bác xem ảnh rồi phán cho em. Hiện giờ em đang cho em nó uống thuốc đi ỉa cho gà  Nhìn em nó xác xơ tội nghiệp, nhưng nhìn thấy em vẫn gù nhiệt tình
Lông lá em nó đây ạ

Phân em nó đây ( phân xanh kèm nước xanh )

Thuốc đang hòa vào nước uống . em cho 5 giọt vào cóng nước

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Giúp em cu gáy của mình với. :(
« Trả lời #1 vào lúc: 07/05/2013 07:45:39PM »
Theo mình đầu tiên bạn nên thay cần đậu to hơn chút, chắc chắn và làm cho cần đậu nhám để em nó đứng, kết hợp thường xuyên thay nước vệ sinh lồng sạch, chỉ cho ăn lúa (kỷ hơn thì bạn luộc sơ lúa) và thường xuyên hạ thổ, phủ áo lồng kín kết hợp để nơi yên tỉnh. Nếu bạn đã cho uống thuốc này rồi thì thử xem bao nhiêu ngày hết, giống như chỉ dẩn trên chai hay không.
Còn nếu không hết bạn nên chữa bằng cây thuốc trong tự nhiên cho chắc ăn như: cây cộng sản hoặc cây bồ ngót, bạn vui lòng tìm trên dđ có hướng dẩn cụ thể, vài lời chia sẻ có gì sai ae bỏ qua, thân chào!!!!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/05/2013 08:05:45PM »
anh chỉ nên cho ăn thóc thôi đừng cho ăn thêm gì nữa , cho uống thuốc loại bột sẽ nặng liều nên nhanh khỏi hơn đó anh ạ , anh hỏi mua loại trị phân xanh phân trắng đó
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 07/05/2013 08:22:33PM »
Mình rất cảm ơn mọi người đã góp ý. Hic đi công tác từ t6 đến hôm nay về thì nhìn em gáy thảm thương quá hic may mà bố mình mua lọ thuốc cho em nó uống. Nhìn đầu cánh em nó mà thấy thương, mới tuần trước rục rịch thay lông nhưng k khủng khiếp ntn. Mong em nó mau khỏe :(

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 07/05/2013 08:43:53PM »
à còn chuyện lông rụng nhiều như vậy. k biết là nguyên nhân do đâu các bác nhỉ? e nghĩ là 1 phần do bị đi ỉa nên lông xơ xác hơn. Bố em vừa bôi flucina cho nó @@ Cũng may thấy người em nó vãn gù ngon lành ^^

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 08/05/2013 11:39:33AM »
up cho ae vào giúp :( tình hình hôm nay phân k có màu xanh nữa nhưng phân nó thành sợi màu nâu lẫn trắng, kèm nước xanh. Hôm nay là ngày thứ 2 cho uống thuốc. nếu mai k tiến triển hơn thì em sẽ chuyển sang dùng berberin hoặc bisepton. Hiên tượg lông lá rụng do em nó tự bứt vẫn chưa dứt hic

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 08/05/2013 01:54:25PM »
Hôm nay thấy em nó k chịu ăn gì gầy quá. Mình bắt ra định đút cám ba vì ướt cho em nó mà k tài nào đút được. AE ai có kinh nghiệm chỉ mình đc k

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 08/05/2013 06:52:28PM »
Lúc chiều em đã tìm dc 1 ít cây hoa ngũ sắc. Vặt độ chục lá rã lấy nước cốt hòa vào cóng nước cho em nó uống. Hy vọng khắc phục. Còn về thức ăn thì em nó bỏ ăn từ chiều. Em dùng cám ba vì hòa với nước rồi dùng xilanh để bơm nhưng k tài nào bơm đc, hút cám vào xilanh toàn bị nghẹn ở đầu ống, đổ vào trong xilanh nhưng lại k bơm ra được aaaaaaaaaaaaaa hic

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 08/05/2013 08:11:19PM »
154 lượt xem mà ít ng giúp quá, hầu như toàn em độc thoại. CU NHÀ EM K CHỊU ĂN THÓC, NÓ ĂN MỖI KÊ. GIỜ BỎ KÊ RA CHO ĂN THÓC THÌ CÓ SAO K CẢ NHÀ :(

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 08/05/2013 08:21:25PM »
154 lượt xem mà ít ng giúp quá, hầu như toàn em độc thoại. CU NHÀ EM K CHỊU ĂN THÓC, NÓ ĂN MỖI KÊ. GIỜ BỎ KÊ RA CHO ĂN THÓC THÌ CÓ SAO K CẢ NHÀ :(
có thể chim ăn kê nên phân nó như vậy đó Bạn ,cứ cho thóc để ý coi có ăn kg .Chiều nên quan sát nếu kg ăn lúa thì cho tí hạt kê cho lót dạ ,mai cứ làm như thế đến khi nào chịu ăn lúa thì thôi.Chúc Bạn thành công bat tay

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 08/05/2013 08:24:34PM »
có thể chim ăn kê nên phân nó như vậy đó Bạn ,cứ cho thóc để ý coi có ăn kg .Chiều nên quan sát nếu kg ăn lúa thì cho tí hạt kê cho lót dạ ,mai cứ làm như thế đến khi nào chịu ăn lúa thì thôi.Chúc Bạn thành công bat tay

Nhưng em nó ra vẻ biếng ăn lắm bác à.Thử bón cho em nó = cám mà khó quá, banh mỏ nhét cám vào mà k đc. Định dùng xilanh để bơm nhưng xilanh lại k hút đc cám. haizz thi thoảng em nó gù nhưng nhỏ :-s

iamdove

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 09/05/2013 10:55:52AM »
theo kinh nghiệm của mình bạn phải làm ngay những việc sau:
1- bạn giã 1/2 viên becberin pha với 2/3 cóng nước cho chim cầm đi ngoài đã(mặc dù dùng thuốc tây ko tốt but t.hợp này đang cấp bách)
2- bạn sang lồng rộng cho chim, trong lồng bạn đặt một ụ đất tổ mối( khó kiếm thì đặt u đất đỏ bazan) cho chim đậu.trong đất ụ mối có rất nhiều khoáng chất mà em nó cần khi cơ thể đang bị đi ỉa và thay lông, hơn nữa em nó đậu trên đó vừa được tiếp địa và lại cao ráo, khô nên cu rất an tâm.
3- thức ăn nhất thiết phải có 3 cóng:1-thóc.2-cám+kê+mè đen,3-khoáng chất(hàm lượng canxi cao một chứ).đừng lo em nó có ăn hay ko, nó sẽ biết cơ thể đang cần gì nên sẽ ăn thứ cần thiết.
4-cho nó tắm nắng thường xuyên(rất quan trọng), và đặt nơi thoáng mát.
Đó là kn của mình,hi vọng có thể áp dụng cho cu của bạn.chúc em cu nhà bạn mau lành bệnh- chúc các bác trên dd sức khỏe và nhiệt huyết với cu gáy.

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 09/05/2013 11:41:05AM »
phân của ngày hôm nay đây các bác xem dùm. E bỏ kê chỉ để lại mỗi cóng thóc, cám và cóng nước ( có thêm nước lá ngũ sắc) nhưng em nó k chịu ăn nên đành phải cho thêm kê vào và đã ăn . Còn tình trạng tự nhổ lông vẫn còn các bác à. Sáng em cho phơi nắng và hạ thổ 1 lúc rồi đưa vào bóng râm. k biết có bị rận mạt k nhỉ

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 09/05/2013 12:06:57PM »
Chim đang đi ỉa ko nên cho ăn cám,dùng xilanh bơm cám chim rất rễ bị xặc,chết ngạt.Bác thử dùng gói thuốc bổ vitamix dành cho gia cầm,pha với ít nc xôi để nguội.Lấy cơm nhúng vào nuớc  này rồi đút cho em nó,ít thôi ko nghẹn.Đút cho em nó song bác lấy ngón tay nhúng vào chỗ nc đã pha rồi nhỏ cho em nó vài dọt.Nếu chim đi ỉa nặng phải dùng thuốc kháng sinh dành cho gia cầm,dùng thuốc ngoại cho nó hiệu qủa.Đường ruột chim đang yếu ko nên cho ăn thóc,bác thử để một cóng gạo vào xem em nó có chịu ăn ko.

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 09/05/2013 12:42:54PM »
Một số bài thuốc từ cây ngũ sắc
Để chữa cảm mạo, có thể lấy cây ngũ sắc, lá tre, lá hương nhu, tía tô, lá trắc bá, lá sắn dây, lá chanh, lá bưởi, lá sả... mỗi thứ một nắm, nấu nước xông trừ cảm mạo. Còn để trị chứng viêm da, mẩn ngứa, nên lấy cành lá ngũ sắc nấu nước tắm và ngâm rửa
Cây ngũ sắc còn có tên là bông ổi, hoa tứ quý, hoa tứ thời, mã anh đơn, ổi nho, thơm ổi..., mọc hoang ở nhiều nơi. Do có hoa đẹp và nở bốn mùa nên nó cũng được trồng làm cảnh. Rễ loại cây này vị ngọt đắng, tính lạnh, có tác dụng thanh nhiệt; lá tính mát, có tác dụng tiêu viêm sưng, chữa ngứa gãi, rắn cắn; hoa vị ngọt, tính mát, có tác dụng cầm máu. Dưới đây là một số bài thuốc từ cây ngũ sắc:

- Chữa vết thương, mụn lở: Lá và hoa ngũ sắc tươi giã nát, đắp lên chỗ tổn thương.

- Chữa cảm sốt, quai bị, viêm hạch, viêm họng: Lấy cành, lá và hoa ngũ sắc (tươi hoặc khô) sắc uống.

- Chữa ho ra máu, phổi kết hạch: Hoa ngũ sắc 15-20 g sắc uống.

- Chữa tiểu đường: Cành, lá và hoa ngũ sắc phơi khô, sắc uống thay chè hằng ngày, mỗi ngày 40 g. Nên kết hợp ăn cháo nấu từ củ mài và củ súng (BS Tuấn Vinh, Sức Khỏe & Đời Sống )

Theo mình bạn nên áp dụng cách của iamdove cũng được, bạn phải áp dụng và luôn quan sát tình trạng của em nó ra sao nhé, cứ từ từ đừng nôn nóng. Và bạn xem thêm là Ngũ Sắc có chữa bệnh ỉa chảy của cu gáy không nha bạn, chào bạn!!
« Sửa lần cuối: 09/05/2013 01:21:32PM gửi bởi cu Phú Long »
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 09/05/2013 01:34:54PM »
ok bác. phân e nó vẫn dây nhưg ít nc hơn rùi. Để mai nếu k khá e sẽ cho dùg berberin. Thức ăn của e là kê thóc và cám , kèm theo cục đất mối nhưg k biết kiếm khoág chất ở đâu @@ mà e nó vẫn tự nhổ lông các bác à :-(

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 09/05/2013 06:53:55PM »
Cập nhật tình hình hiện tại: e đã cho 1/2 viên berberrin vào cóng. Em nó chỉ húp 1 tí rồi thôi chắc đắng quá nên k uống nữa. Hic lo cho chim mà mấy nay ăn uống k ngon :( mai lại còn phải đi công tác 3 ngày nữa chứ huhu. Chỗ e k bán khoáng chim mà giờ làm thì nguyên liệu khó kiếm ( vd tổ mối ) nên em định cho em nó ăn mỗi cứt giun phơi khô thôi đc k các bác nhỉ. Bình thường thấy tổ ong vò vẽ nhiều mà giờ cần lại tìm k thấy, thế mới akay @@

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 09/05/2013 08:25:52PM »
Cập nhật tình hình hiện tại: e đã cho 1/2 viên berberrin vào cóng. Em nó chỉ húp 1 tí rồi thôi chắc đắng quá nên k uống nữa. Hic lo cho chim mà mấy nay ăn uống k ngon :( mai lại còn phải đi công tác 3 ngày nữa chứ huhu. Chỗ e k bán khoáng chim mà giờ làm thì nguyên liệu khó kiếm ( vd tổ mối ) nên em định cho em nó ăn mỗi cứt giun phơi khô thôi đc k các bác nhỉ. Bình thường thấy tổ ong vò vẽ nhiều mà giờ cần lại tìm k thấy, thế mới akay @@
Mùn giun ( cứt giun) vỏ trứng luộc qua giã vụn + ít cát vàng loại có sỏi nhỏ ấy trộn đều cũng đc mà bác trước em k kiếm đc đất tổ mối toàn làm như vậy
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 09/05/2013 08:41:16PM »
ok bác. Sáng sớm mai e đi lấy lun ^^

Phiêu Du

• Jr. Member
  • **