Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Close!  (Đọc 16358 lần)

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
Re: Các tiêu chí chuẩn mực về cu gáy theo tiêu chuẩn mồi cây !
« Trả lời #100 vào lúc: 25/10/2013 11:11:49AM »
nói chung ai dám nói coi chim chính xác 100% đâu các anh ui chủ yếu mình coi rồi nói anh em góp ý cùng tiến bộ thui có gì anh em phải bận tâm cái gì sai hay đúng vui là chính đi hihi
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

cuahangquyen

• Sr. Member
  • Thanks 53
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #101 vào lúc: 25/10/2013 11:37:52AM »
cŨng nói thẳng với ae là chúng ta chơi cu gáy cả đời còn phải học, không ai là thánh cả .nhiều lúc muốn chia sẻ ae nhưng đa phần họ ko hiểu, mà có hiểu thì cũng không cảm nhận được, thời gian là câu trả lời tốt nhất. Tôi thấy một điều nghịch lý là những ae mới chơi rất nôn nóng muốn được có ngay, nếu ko được thì ném gạch, nói xỏ nói xiên. chơi cu nên tập tính chịu đựng và học hỏi không thì cả đời chơi cu cũng vậy mà  thôi.
Người ta nôn nóng là điều tất nhiên.vì người ta mới chơi.ngươi ta đâu đủ kinh nghiệm nên người ta mới nôn nóng biết con mồi người ta ntn bác à.cái đó là tâm lí nên bác là cao thủ phải biết chứ
Kg ai nói xiên nói xỏ hết bác TBL à.chỉ tại người nói đơn giản quá  nên bác kg nhìn thấy đc cái người cần bác giúp thôi.

Xin lỗi bác dùng Từ cao thủ với tôi thì hơi quá, tôi không dám nhận, khả năng tôi biết sao thì nói vậy, không biết thì không nhận xét. tôi không thích nói sàm ba láp ở cái chỗ này, con nào hay thì tôi nói là hay dở nói là dở thế thôi. nếu cảm thấy ko ưng ý tôi ko nói gì. nói ra mất công mất lòng còn bị ăn gạch, trăm người mừoi ý mà vui là chính.
Vui là chính thôi bác.....hihihi _zoo_ _zoo_
Dính thì mình chui
Cha mẹ nhọc nhằng nuôi ta lớn
Bạn bè chơi dog dạy ta khôn

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #102 vào lúc: 25/10/2013 12:39:42PM »
Chào bác Mơ Hoa và anh em diễn đàn,nếu nói mồi cây đánh lụp thì các bác miền nam nhìn chim hay và chuẩn hơn miền bắc chúng em. Truyền thống miền bắc là đánh lưới và dùng mồi gọi về bắt chim,em tham gia đánh lụp thấy rất nghệ thuật đc nghe giọng nghe nc chơi lên rất đam mê,còn nhìn con chim có phóng,rước,thì chịu chết với mấy em chim bắc.Các bác chơi có kinh nghiệm có thể chỉ rõ để anh em học hỏi không,tính em thế thấy dốt không biết thì phải học phải hỏi anh à.Đây là hình em chim bắc em bẫy đc các bác xem chỉ rõ giọng điệu nc chơi đc không?
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #103 vào lúc: 25/10/2013 01:35:08PM »
 con này màu lông sấm thổ nhưng quy và mặt đồng theo mình có thể là đồng thổ hoặc sấm đồng. nói thật về chất giọng mình coi không chuẩn lắm. nhưng con này bài bản có đầy đủ , kèm nhiều . dặm kèm gù sát bổi và tiếng thúc hơi gắt và gằn tiếng tuy nhiên bộ cườm hơi trắng và bộ quy đóng thêìu ngoài mép cánh nên eh con này nước hậu sẽ mất bài bản thúc chay và sa cầu là chính do nhìn cặp mắt và cái mặt này thì đa phần là sa cầu máy cánh. tuy nhiên sát bổi và không bổ chim.
« Sửa lần cuối: 25/10/2013 01:39:13PM gửi bởi Mơ Hoa »

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #104 vào lúc: 25/10/2013 05:57:22PM »
con này màu lông sấm thổ nhưng quy và mặt đồng theo mình có thể là đồng thổ hoặc sấm đồng. nói thật về chất giọng mình coi không chuẩn lắm. nhưng con này bài bản có đầy đủ , kèm nhiều . dặm kèm gù sát bổi và tiếng thúc hơi gắt và gằn tiếng tuy nhiên bộ cườm hơi trắng và bộ quy đóng thêìu ngoài mép cánh nên eh con này nước hậu sẽ mất bài bản thúc chay và sa cầu là chính do nhìn cặp mắt và cái mặt này thì đa phần là sa cầu máy cánh. tuy nhiên sát bổi và không bổ chim.
Cảm ơn anh đã chỉ bảo,thật sự em đam mê món này mà toàn tự đi giao lưu và đúc kết kinh nghiệm,nghe những gì anh nói tuy chưa gặp mặt nhưng em thấy anh là người thẳng tính,mong 1 ngày gần nhất đc ngồi giao lưu cùng anh.Còn con bổi em đưa ảnh anh xem anh nói rất chuẩn,vì em đánh nó bằng lụp lên cũng nắm đôi phần về nó anh à,nhưng anh đừng hiểu lầm em đã biết rồi mà vẫn hỏi. Em hỏi ở đây là mong anh chỉ bảo nhìn vào đặc điểm nào của con chim mà biết đc về nó,và anh đã nói cụ thể từ đầu, mặt,quy,cườm như thế em rất cảm ơn.Con bổi này nó ở cội 7 năm các bác đánh lưới săn nhiều mà không bắt đc vì các bác đã giật trượt nó,nên nó rất trận,từ lúc đánh đc đến bây giờ là 4 tháng rồi.Trước em hay đi gác lắm từ lúc bắt đc nó em cảm thấy chán không muốn đi gác nữa,không còn hào hứng như trước,mà thỉnh thoảng có đi gác thì cũng chỉ cho mồi ra đồng thư giãn thôi anh à,với em như thế là đủ rồi.Một lần nữa cảm ơn anh,chào anh chúc anh luôn mạnh khỏe.
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #105 vào lúc: 25/10/2013 11:08:05PM »
nhìn con cu gáy nó cũng đa dạng, ở chỗ, con thổ thì cấp mình, thế đứng, màu mắt cái mặt và bộ cườm sẽ khác biệt con thổ. nhưng con đồng son sẽ đóng cái mỏ, mắt và bộ đầu khác con đồng kim và khác con đồng thổ. cấp mình con son và kim khác con thổ.màu lông chúng cũng vậy ví dụ đồng màu lông hung đỏ, xám xanh,lông đen...chúng ứng với màu chân như thế nào thì hợp cách?. bộ vảy, ngón chân thì hợp với kiểu chân đứng hay chân quỳ. chân thì đóng bộ móng dài, ngắn ...đấy tôi nói đến đó là ae đã biết như thế nào rồi. ví dụ màu lông hung đỏ, lông xang viền vàng mà đi với cặp chân khô nâu tím có màng trắng, chân tím có phấn trắng thì tốt, nhưng nếu đóng cặp chân đỏ thì bỏ.

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #106 vào lúc: 26/10/2013 11:44:55AM »

[/quote]

Còn con bổi bắc này nữa các cụ chém luôn hộ em nhé

[/quote] con đầu tiên chắc sấm đồng chơi lẹ thúc kèm dập nhưng thưa nước gù trung bình hihi em bói đại hihi có gì bỏ qua hihi
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

hoangloc

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #107 vào lúc: 28/10/2013 02:37:53PM »
Nhờ bác Thiện và các anh em xem giúp con bổi 01 năm lồng xem có làm ăn nên cơm cháo gì không? Chúc các bác sức khỏe!

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #108 vào lúc: 28/10/2013 03:37:20PM »
gù cà lăm, kèm dặm đầy đủ, phóng có khống có, mồm mép tốt tuy nhiên hơi chứng chủ chút. cấp mình dài chút thì ngon, nuôi đi bác.

hoangloc

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #109 vào lúc: 28/10/2013 04:02:36PM »
Cám ơn bác Thiện nhiều. Em sẽ cố gắng chăm sóc em nó thật tốt, biết đâu em dài hơn dài hơn thì tốt quá. cám ơn bác thật nhiều.

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #110 vào lúc: 28/10/2013 04:28:26PM »
Cám ơn bác Thiện nhiều. Em sẽ cố gắng chăm sóc em nó thật tốt, biết đâu em dài hơn dài hơn thì tốt quá. cám ơn bác thật nhiều.
Dài ko ngại bằng cong đâu bác ạ =))

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #111 vào lúc: 29/10/2013 08:05:20PM »
Chào bác Thiện,

Mình theo dõi topic của bác từ những ngày đầu bác lập ra. Phải nói đây là chủ đề rất thú vị, và mình cũng học hỏi được nhiều điều từ đây. Nay mạo muội đăng vài tấm hình con bổi chớm nổi của mình, mong đặc biệt là bác và anh em cho vài nhận xét và đánh giá, chủ yếu để mình biết thêm về em nó (vì mình cũng mới chơi cugay này chỉ vài tháng thôi).

Nguồn gốc: chim vùng núi Sabum, Bảo Lộc, Lâm Đồng. Được khoảng 6 tháng lồng. Con này mình bắt được bằng mồi đất (mình đặt mồi chủ yếu là bẫy cặp chim ở thung đó, ai ngờ nó bay lại kiếm ăn và dính bẫy luôn), lúc bắt được thì em nó chớm vài cọng cườm.

Mình mang về nuôi trong lồng tập thể, nó thay lông xong thấy đẹp đẹp và dạn nên mình tách ra nuôi chơi chứ không có hi vọng gì mấy, không ngờ được thời gian ngắn thấy nó gáy lai rai. Nay kè chim thì gù rồi nên cũng thấy thích, vì mình tách ra nuôi 5-6 con mà thấy con này khá nhất nên rất hi vọng.

Con này thì gáy đủ, nhưng đôi khi có dư 1 (cái này chiếm khoảng 3-4% thôi). Về giọng thì mình đoán là giọng Thổ, nghe có vẻ rền rền, còn thực hư thế nào thì mình cũng chịu vì kinh nghiệm chưa cho phép.

Vài tấm hình của em nó (chụp bằng đt 2.0 nên hơi mờ):

[img]http://i7.upanh.com/2013/1030/11//57962419.img0942.jpg[/img]
[img]http://i2.upanh.com/2013/1030/11//57962450.img0943.jpg[/img]
[img]http://i1.upanh.com/2013/1030/11//57962458.img0945.jpg[/img]
[img]http://i8.upanh.com/2013/1030/11//57962465.img0947.jpg[/img]
[img]http://i6.upanh.com/2013/1030/11//57962472.img0948.jpg[/img]
[img]http://i1.upanh.com/2013/1030/11//57962476.img0950.jpg[/img]

(Cái này mình dùng chức năng chèn ảnh của diễn đàn nhưng sao Xem trước nó chả ra gì cả, mong BQT giúp đỡ, chân thành cảm ơn BQT)

Như đã thưa chuyện với các bác từ đầu, nay mong được bác và anh em cho mình thêm thông tin về em nó(như là giọng gáy, bài bản nếu có, rồi thì nước chơi, nước gù…nói chung càng chi tiết càng tốt, các bác cứ nhận xét nhiệt tình dùm mình), xem có đáng để mình chăm sóc và nuôi lên thành mồi hay không.

Cảm ơn bác Thiện và anh em nhiều, chúc mọi người sức khỏe và niềm vui.

cugaybaoloc
« Sửa lần cuối: 30/10/2013 06:36:21PM gửi bởi cugaybaoloc »
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #112 vào lúc: 30/10/2013 04:13:37PM »
không thấy tấm hình nào của bác cả, đề nghị úp lại để ae chém gió. khi nào rảnh ghé mình chơi sđt mình 0977856585 có gì cà phê 888888888.

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #113 vào lúc: 30/10/2013 06:38:42PM »
Đã sửa lại link hình, mời anh em cho xin bình luận về em nó,

@bác Mơ Hoa: có dịp về quê mong được gặp và giao lưu với bác  f_
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #114 vào lúc: 31/10/2013 08:17:39AM »
Vừa rồi em nó thay lông nên tụt lửa,mới gáy gù lại sơ sơ.Anh em chém cho vui.
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #115 vào lúc: 31/10/2013 09:13:38AM »
con bổi của anh cu gay bảo lộc rất chuẩn chim và êm lồng, bài bản kèm, dặm, phóng có hết, nước rút nhanh, có vấp gù lấn sang âm sấm đồng. chim khá cố gắng mà nuôi cũng sấp nổi rồi thiếu nắng, phơi sương và khoáng.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #116 vào lúc: 31/10/2013 09:16:01AM »
con của anh cu gay đà nẵng kèm, khống, rước " nứoc ngoài khỏi chê" nhưng lên xuống thất thường và chứng chim, nước gù hậu yếu không mạnh lắm. tiếng tốt trong và ngân vang, kêu bổi mau về.

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #117 vào lúc: 31/10/2013 09:39:34AM »
Đã sửa lại link hình, mời anh em cho xin bình luận về em nó,

@bác Mơ Hoa: có dịp về quê mong được gặp và giao lưu với bác  f_

okê khi nào về ae  mình làm bát cà phê cà pháo chơi tám chuyện cu cò.

cumoi78

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #119 vào lúc: 31/10/2013 08:10:05PM »
CHIM HAY QUÁ CHÚC MỪNG CỤ NHÉ

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent