Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Một chút gọi là hiểu nhau hơn  (Đọc 3119 lần)

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
Một chút gọi là hiểu nhau hơn
« vào lúc: 17/11/2012 07:13:15PM »
Kính gửi ban quản trị và các thành viên cu cò toàn quốc!
Tôi hôm nay có vài lời tâm sự gửi đến mọi thành viên, mong sau những gì tôi viết mọi người sẽ gần nhau hơn trong sự chơi chim cu gáy này. Tôi thấy có topic mà mod phải đóng lại sau những căng thẳng tranh luận trong cu cò là một điều không nên. Ai cũng có một sở thích riêng về cu cò, người thì thích về thanh, người thích về sắc đấy là ý thích của từng người . Không ai có thể chỉ nói vài câu là có thể nói người khác theo sở thích của mình được, đó là áp đặt ý nghĩ của mình lên ý nghĩ người khác là không nên. Ví dụ : bản thân tôi nhìn mã chim miền nam tối mã tôi không thích và về giọng tôi cũng không thích, hay mình nhìn không quen thì không biết . Có những thành viên họ lại thích cái lạ và dị dạng trong mỗi con cu đó là sở thích của người ta. Mình quan tâm thì nói còn không quan tâm thì bỏ qua.Đừng lên tranh cãi bảo nhau là nổ, chém, thậm chí đánh bóng, người ta mà làm những điều đó để làm gì ?. Không ai dại gì mà người ta làm điều đó để hạ thấp mình cả, mọi người lên đây đôi khi chỉ chat với nhau 5/ 3 câu thì hiểu nhau sao được. Vợ chồng ở với nhau cả đời đôi khi còn không hiểu nhau nữa là....Các mod đã tạo lên diễn đàn này là rất hay và ý nghĩa để mọi người chia sẻ thú vui của mình , họ mang tính cộng đồng rất cao rất đáng hoan nghênh. Có những thành viên họ sống vì anh em  ví dụ như: Bác Cua hỏi thử có mấy ai lặn lội đi bẫy từng con cu gáy để ủng hộ diễn đàn, bác Trung kiên đấu giá ống nhòm dành cho diễn đàn, còn em Tammykim nữa góp lụp ủng hộ diễn đàn ....v..vv .Tôi nói ra điều này chỉ mong anh em hãy tôn trọng quyền sở thích riêng của mỗi người, còn bản thân tôi từ trước không bao giờ vào topic của ai mà chém gió, ném gạch bao giờ. Nhưng vì một số thành viên vào topic của người khác chém gió, ném gạch ngói nên tôi chém gió thử họ ,xem cảm giác của họ thế nào? Có những người họ mới chơi cu cò này bao lâu mà họ nghĩ là cao nhân, là cao thủ nhận xét như đúng rồi.Đang viết nửa chừng vợ gọi ăn cơm rồi, cốt yếu sao anh em ngày càng đoàn kết. Chúc mọi người vui vẻ! _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Một chút gọi là hiểu nhau hơn
« Trả lời #1 vào lúc: 17/11/2012 07:20:00PM »
hoan hô anh quyền nào bà con, mong anh em trên diễn đàn mình ngày càng đoàn kết , ko chơi thì thôi, còn đã chơi thì phải chơi cho thật lòng  (*)(*)
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
  • Văn Vô Đệ Nhât - Võ Vô Đệ Nhị
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 17/11/2012 08:58:53PM »
Bác có bài viết thật hay mang tính chất cộng đồng rất cao xin hoan nghênh thank bác  >> nhưng tuy là nơi ảo nhưng chung một quan điểm là chơi chim cugay , với tôi cái chơi cái vui là cái chính không quan trọng hóa cái tôi cái đỉnh của mình .....Tôi xin giải thích (1) từ nổ có nghĩa là tân bốc lấy danh tiếng cho mình (2) chém có nghĩa là chém gió cũng đồng nghĩa với nổ (3) đánh bóng cái nầy nhiều nghĩa in 1 , nghĩa là đánh bóng thương hiệu , đánh bóng tên tuổi , đánh bóng hiện vận nân tầm giá trị khi thương mại ...v..v..v !

Còn như bác nói ai vào topic của người khác nổ ,chém , gạch ngói để topic bị khóa bác xem lại đường link nầy
http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=4997.0

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 17/11/2012 10:11:59PM »
mình nói rồi! thấy họ chém gió người khác, mình chém thử tí xem cảm giác họ thế nào thôi. Còn người ta có lòng thành đưa clip lên để anh em thẩm âm, chiêm ngưỡng mình phải cảm ơn chúc mừng chia sẻ. Còn sở thích ý riêng của từng người thôi, có người chỉ thích sưu tầm chim gáy lạ: bạch tạng, bông mơ,.....có người thích chơi giọng nhưng không cần bài bản đấy là ý riêng. :-bd, xin lỗi tôi nói riêng về ý tôi tí nhé: nhìn thấy con nào cánh trắng, gián quy, mỏ đỏ.... nói chung là lạ, thêm bài bản giọng tốt thì tôi mua ngay. Ai cũng hướng đến cái : chân, thiện , mỹ cả bạn à!. Tôi ví dụ bạn có con cu gáy mà bạn yêu thích : bài bản, chim giọng tốt, hình thức đúng chuẩn, kể cả chim bổi mới bắt , liệu bạn có lỡ chia tay em nó không? còn nếu chia tay thì giá sẽ tương xứng đúng không cugayphutho? rồi bạn đăng lên diễn đàn với giá nhiều người giật mình, bạn gặp một bác nào đấy ném đá " bảo chim mới nuôi mà giá trên trời" liệu bạn có trạnh lòng. Với người thuần tính họ không để ý, với người nóng tính họ sẽ nói lại rất khó nghe. Tôi bảo rồi ở đời " không có lửa ắt sẽ không có khói". Tiện tôi nhìn thấy câu của bạn "văn vô đệ nhất, võ vô đệ nhị" tôi kể bạn nghe câu chuyện " Quan văn và quan võ"
" Một này có vị quan văn đi qua cổng làng, có 1 đứa trẻ nó trèo lên cổng làng và đái hẳn vào đầu vị quan văn, ông ấy gọi đứa trẻ xuống xoa đầu và còn cho nó tiền . Đến mấy hôm sau có vị quan võ đi qua nó lại trèo lên cổng làng ,đái tiếp vào đầu ông quan võ, ông quan võ tức quá rút gươm chém 1 nhát chết đứa trẻ", nói vậy bạn hiểu ai mới là người giết đứa trẻ thực sự. Tôi chỉ có đôi dòng tâm sự gửi đến các bạn cu gáy, mong các bạn tìm thấy sự ưng ý trong nghiệp chơi cu gáy này! _zoo_ _zoo_ _zoo_ 

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 17/11/2012 10:54:32PM »
thân chào bác quyên hôm nay tôi thấy bác tạo tiêu đề rất hay và đầy ý nghĩa xây dựng và đoàn kết các ae nghệ nhân có chung niềm đam mê cu gáy, tôi đã đọc hết bài của bác và cũng rất cảm ơn bác đã mạnh dạn làm điều này,nhưng tôi không hài lòng với câu nói này của bác.( Ví dụ : bản thân tôi nhìn mã chim miền nam tối mã tôi không thích và về giọng tôi cũng không thích, hay mình nhìn không quen thì không biết . Có những thành viên họ lại thích cái lạ và dị dạng trong mỗi con cu đó là sở thích của người ta.) nếu bác đã đưa ra tiêu chí muốn ae trên mọi miền đất nước từ bắc,trung,nam hài lòng và đoàn kết thì k nên phân biệt chim miền này miền nọ,theo tôi thì miền nào cũng có con chim hay,con dở,con sấu con đẹp cả cho nên bác đừng nên có ý nghĩ phân biệt nhủ vậy.tôi chỉ có vài lời gửi bác mong rằng bác hiểu và nếu bác có những gì trong suy nghĩ của mình mà bác k thích thì bác sống để dạ chết mang theo chứ k nên nói ở đây ,còn nếu bác có ý nghĩ đấy thì tôi nghĩ bác không nên tạo ra tiêu đề này làm gì 

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 17/11/2012 11:03:46PM »
mình nói rồi! thấy họ chém gió người khác, mình chém thử tí xem cảm giác họ thế nào thôi. Còn người ta có lòng thành đưa clip lên để anh em thẩm âm, chiêm ngưỡng mình phải cảm ơn chúc mừng chia sẻ. Còn sở thích ý riêng của từng người thôi, có người chỉ thích sưu tầm chim gáy lạ: bạch tạng, bông mơ,.....có người thích chơi giọng nhưng không cần bài bản đấy là ý riêng. :-bd, xin lỗi tôi nói riêng về ý tôi tí nhé: nhìn thấy con nào cánh trắng, gián quy, mỏ đỏ.... nói chung là lạ, thêm bài bản giọng tốt thì tôi mua ngay. Ai cũng hướng đến cái : chân, thiện , mỹ cả bạn à!. Tôi ví dụ bạn có con cu gáy mà bạn yêu thích : bài bản, chim giọng tốt, hình thức đúng chuẩn, kể cả chim bổi mới bắt , liệu bạn có lỡ chia tay em nó không? còn nếu chia tay thì giá sẽ tương xứng đúng không cugayphutho? rồi bạn đăng lên diễn đàn với giá nhiều người giật mình, bạn gặp một bác nào đấy ném đá " bảo chim mới nuôi mà giá trên trời" liệu bạn có trạnh lòng. Với người thuần tính họ không để ý, với người nóng tính họ sẽ nói lại rất khó nghe. Tôi bảo rồi ở đời " không có lửa ắt sẽ không có khói". Tiện tôi nhìn thấy câu của bạn "văn vô đệ nhất, võ vô đệ nhị" tôi kể bạn nghe câu chuyện " Quan văn và quan võ"
" Một này có vị quan văn đi qua cổng làng, có 1 đứa trẻ nó trèo lên cổng làng và đái hẳn vào đầu vị quan văn, ông ấy gọi đứa trẻ xuống xoa đầu và còn cho nó tiền . Đến mấy hôm sau có vị quan võ đi qua nó lại trèo lên cổng làng ,đái tiếp vào đầu ông quan võ, ông quan võ tức quá rút gươm chém 1 nhát chết đứa trẻ", nói vậy bạn hiểu ai mới là người giết đứa trẻ thực sự. Tôi chỉ có đôi dòng tâm sự gửi đến các bạn cu gáy, mong các bạn tìm thấy sự ưng ý trong nghiệp chơi cu gáy này! _zoo_ _zoo_ _zoo_

Thank bác đã có bài chia sẻ tâm tư rất thiện cảm rất trân trọng bài viết nầy , chúc bác luông vui vẻ với thú chơi cugay và chia sẻ cho anh em nhiều kinh nghiệm hơn nữa .Thân !

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 18/11/2012 07:55:26AM »
đoàn kết. đoàn kết đại đoàn kết. chia sẽ nhưng gì ta biết. học những gì ta chưa biết.  _zoo_

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 18/11/2012 05:48:11PM »
thân chào bác quyên hôm nay tôi thấy bác tạo tiêu đề rất hay và đầy ý nghĩa xây dựng và đoàn kết các ae nghệ nhân có chung niềm đam mê cu gáy, tôi đã đọc hết bài của bác và cũng rất cảm ơn bác đã mạnh dạn làm điều này,nhưng tôi không hài lòng với câu nói này của bác.( Ví dụ : bản thân tôi nhìn mã chim miền nam tối mã tôi không thích và về giọng tôi cũng không thích, hay mình nhìn không quen thì không biết . Có những thành viên họ lại thích cái lạ và dị dạng trong mỗi con cu đó là sở thích của người ta.) nếu bác đã đưa ra tiêu chí muốn ae trên mọi miền đất nước từ bắc,trung,nam hài lòng và đoàn kết thì k nên phân biệt chim miền này miền nọ,theo tôi thì miền nào cũng có con chim hay,con dở,con sấu con đẹp cả cho nên bác đừng nên có ý nghĩ phân biệt nhủ vậy.tôi chỉ có vài lời gửi bác mong rằng bác hiểu và nếu bác có những gì trong suy nghĩ của mình mà bác k thích thì bác sống để dạ chết mang theo chứ k nên nói ở đây ,còn nếu bác có ý nghĩ đấy thì tôi nghĩ bác không nên tạo ra tiêu đề này làm gì
Chào bác trungcoi11 bác là chủ nhân làm lụp đờn cò gửi cho anh Cơ à? nói thật em ở ngoài bắc rất đam mê lụp các bác miền nam làm, rất khoa học và mang tính thẩm mỹ cao . Ngoài này nhiều anh em cũng học các bác miền nam làm lụp trong nam , nhưng không tinh tế bằng các nghệ nhân làm lụp trong đó. Còn em bảo nhìn mã miền nam điểm mực tối em không thích đó là sở thích của em mà, anh làm sao bảo em bỏ sở thích đấy được, còn tất nhiên ở đâu mà chả có hay dở hả bác? Sở thích của em là thích lụp đờn cò của bác, lụp sư huynh của Tâm, lụp anh nhật, bác Long nhỏ, cái đấy chẳng nhẽ bác lại không đồng tình cho em thích à. Bác phải hiểu cái gì là của riêng và cái gì là của chung, mong bác vạch rõ ra nhé!

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 18/11/2012 06:20:00PM »
Chào bác trungcoi11 bác là chủ nhân làm lụp đờn cò gửi cho anh Cơ à? nói thật em ở ngoài bắc rất đam mê lụp các bác miền nam làm, rất khoa học và mang tính thẩm mỹ cao . Ngoài này nhiều anh em cũng học các bác miền nam làm lụp trong nam , nhưng không tinh tế bằng các nghệ nhân làm lụp trong đó. Còn em bảo nhìn mã miền nam điểm mực tối em không thích đó là sở thích của em mà, anh làm sao bảo em bỏ sở thích đấy được, còn tất nhiên ở đâu mà chả có hay dở hả bác? Sở thích của em là thích lụp đờn cò của bác, lụp sư huynh của Tâm, lụp anh nhật, bác Long nhỏ, cái đấy chẳng nhẽ bác lại không đồng tình cho em thích à. Bác phải hiểu cái gì là của riêng và cái gì là của chung, mong bác vạch rõ ra nhé!
không phải mình nói bạn không có sở thích riêng của mình,cái này chẳng ai cấm được cả,nhủng mình đọc trong bài bạn viết có đoạn bạn nói về chim miền nam nên mình chỉ muốn nói là con chim ở đâu cũng vậy dù mình không thích đi chăng nữa thì đấy là sở thích riêng tư của mình,mình không nên nói ra ở đây vì nó đụng chạm đến nhiều người lắm,đâm ra hiểu lầm nhau không hay,mình thì chẳng có ý gì đâu tại vì tính mình hơi nóng nảy một chút mong bạn thông cảm bỏ qua nhé và cũng từ những việc như thế này ae mình cũng như mọi thành viên khác sẽ hiểu nhau hơn và cùng nhau xây dựng diễn đàn ngày một vững mạnh hơn ae trong dd sẽ mạnh dạn chia sẻ những kinh nghiệm,hình ảnh cũng như líp và phụ kiện cu cò với nhau rộng rãi và thoải mái hơn phải vậy không và mình cũng mong rằng ae từ bắc trung nam sẽ yêu thương nhau hơn và trao đổi những chú chim hay và những phụ       kiện nghề chơi ngày một nhộn nhịp hơn phải k bác quyên và ae dd

cocsai

• Hero Member
  • Thanks 125
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 18/11/2012 06:43:13PM »
Bác Quyên à, trình cu cò cũng có người cao, thấp cụ à, cụ không nên ràng buộc, trích dẫn "Có những người họ mới chơi cu cò này bao lâu mà họ nghĩ là cao nhân, là cao thủ nhận xét như đúng rồi" theo như mình được biết có rất nhiều người họ mới chơi thôi nhưng trình cu cò của họ đạt tầm cao thủ i' , .....em chỉ góp ý với bác chút ít thôi, mong bác vui.

trungcoi11

• Hero Member
  • Thanks 63
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 18/11/2012 06:59:36PM »
Bác Quyên à, trình cu cò cũng có người cao, thấp cụ à, cụ không nên ràng buộc, trích dẫn "Có những người họ mới chơi cu cò này bao lâu mà họ nghĩ là cao nhân, là cao thủ nhận xét như đúng rồi" theo như mình được biết có rất nhiều người họ mới chơi thôi nhưng trình cu cò của họ đạt tầm cao thủ i' , .....em chỉ góp ý với bác chút ít thôi, mong bác vui.
bạn nói rất đúng vì tùy thuộc theo mỗi người,có các lão làng chơi cu từ rất lâu nhưng họ chơi theo thời kỳ và độ tuổi của họ lúc bấy giờ,họ đều là những bậc cao niên trong giới chơi cu nhủng vào những thời điểm đó họ chỉ chơi theo sở thích của họ chứ không chơi như bây giờ,nên không thể phân biệt người chơi lâu với người mới chơi được tuy nhiên cũng tùy từng người bạn à

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 18/11/2012 09:09:01PM »
Vấn đề mới chơi mà bạn nói đạt tầm cao thủ, theo mình nhé hơi khó đấy, giống như chúng ta học bò, đi, chạy theo quy luật tự nhiên. Và học mẫu giáo, tiểu học, trung học, đại học... bạn à không ai vừa mới biết chữ đã lên đại học được đấy là điều không tưởng. Các cao nhân họ chơi cu gáy đến già cũng không thành cao thủ được, làm người chỉ biết nhiều hay ít thôi không ai biết cho đủ cả. Chúc cả nhà vui vẻ :-bd :-bd

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 18/11/2012 09:13:52PM »
bác quyền ko thích chim và tiếng cu miền nam vì bác ấy bị 1 anh trên diễn đàn mình lừa, bác ấy mua mồi thì nhận dc chim cu mái, bác ấy rất thẳng tính nên cũng nói thẳng luôn, bác quyền chơi rất thật lòng nhưng 1 số anh em lại không vậy , nên em và bác quyền cũng mong a e ta nếu đã chơi với nhau thì nên đàng hoàng và thật lòng thì mới bền vững được, em nói thế mất lòng trước các bác vậy .em nói thẳng các bác đừng cho em ăn gạch ,hihi thank cho em phát nhỉ  :d  =)) =)) =)) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ bat tay bat tay bat tay

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 18/11/2012 09:44:48PM »
bác quyền ko thích chim và tiếng cu miền nam vì bác ấy bị 1 anh trên diễn đàn mình lừa, bác ấy mua mồi thì nhận dc chim cu mái, bác ấy rất thẳng tính nên cũng nói thẳng luôn, bác quyền chơi rất thật lòng nhưng 1 số anh em lại không vậy , nên em và bác quyền cũng mong a e ta nếu đã chơi với nhau thì nên đàng hoàng và thật lòng thì mới bền vững được, em nói thế mất lòng trước các bác vậy .em nói thẳng các bác đừng cho em ăn gạch ,hihi thank cho em phát nhỉ  :d  =)) =)) =)) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ bat tay bat tay bat tay

Bác tranquanhd123 nói như vậy lại chạnh lòng anh em rồi đó bác .... Bác đừng vơ đủa cả năm như vậy dễ mích lòng nhau lắm đó nhá ...>Ai đã không thật lòng với anh em nói chung và ai nói riêng, bác nên nói rỏ nha bác , bác  nói vậy là không ổn roài ,,,, nên nghĩ lại , chúc bác vui mong bác đừng giận ,,,, mà bác có giận cũng không sao cả ,chào bác !!!!!!!

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 18/11/2012 10:09:43PM »
 :d :d :d :d :d em nói trc rồi mà , đừng cho em ăn gạch mà lại, em chỉ bảo chơi với nhau thì nên chơi thật lòng chứ có ý vơ đũa gì đâu, em ăn cơm chỉ cần 1 đồi thôi, _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ dù là ai đi nữa,  bat tay bat tay bat tay bat tayko chơi với nhau thì thôi, chơi thì phải vậy chứ ạ bat tay bat tay bat tay bat tay

nhaque_megay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 19/11/2012 02:46:03PM »
ở đâu cũng có chim hay chim dở mà, ở đâu cũng có người hay người dở mà  (:| (:| (:|, toàn anh em diễn đàn thôi mà, đây là thú vui mạ Mong anh em đừng phân chia đẳng cấp cũng nhưng vung miền làm gi? chim của mình chơi mà hehe người khác có cầm chợi hộ được đâu =)) =)) =)) =)) =)) vui vẻ lên anh em

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 19/11/2012 08:50:51PM »
Chào tất cả anh em trên diễn đàn cugay.org tôi không bàn luận ai là người chơi cu gáy cao, thấp .Các bạn phải hiều vì con cu gay mà tất cả anh em đều biết nhau mở rông quan hệ xã hội. Mở rộng sự hiểu biết sống trên đời cần có một tấm lòng, một sự bao dung là đàn ông sống theo hai nghĩa của từ Quảng Đại.
Tôi đam mê cu gáy không phải vì giá trị của con cu gáy mà chỉ vì nỗi nhớ vùng quê nơi chôn rau cắt rốn của mình. Nhứng năn 80 quê tôi còn hoang sơ lắm có khu vườn rông 3-4 ha cứ buổi sáng đứng nghe tiếng cu gáy từ xa vọng lại, nhớ ngày hè trèo dừa, treo cau bắt tổ gáy non.
Ngày tháng trôi qua mỗi người một con đường rời xa quê  hương  học hành, lập nghiệp. Khi cuộc sông có quá nhiều vất vả bon chen và những mưu đồ thì mỗi chúng ta lại muốn tìm lại chính mình thật thà,  chất phát,  giản dị như những bác nông dân.
Con cu gáy là cầu nối để mọi người trên thế giới tìm đến nhau cùng niêm đam mê, bảo tồn.
Vài lời tâm sự !!
Chào trân trọng !!

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 19/11/2012 09:23:34PM »
Chào tất cả anh em trên diễn đàn cugay.org tôi không bàn luận ai là người chơi cu gáy cao, thấp .Các bạn phải hiều vì con cu gay mà tất cả anh em đều biết nhau mở rông quan hệ xã hội. Mở rộng sự hiểu biết sống trên đời cần có một tấm lòng, một sự bao dung là đàn ông sống theo hai nghĩa của từ Quảng Đại.
Tôi đam mê cu gáy không phải vì giá trị của con cu gáy mà chỉ vì nỗi nhớ vùng quê nơi chôn rau cắt rốn của mình. Nhứng năn 80 quê tôi còn hoang sơ lắm có khu vườn rông 3-4 ha cứ buổi sáng đứng nghe tiếng cu gáy từ xa vọng lại, nhớ ngày hè trèo dừa, treo cau bắt tổ gáy non.
Ngày tháng trôi qua mỗi người một con đường rời xa quê  hương  học hành, lập nghiệp. Khi cuộc sông có quá nhiều vất vả bon chen và những mưu đồ thì mỗi chúng ta lại muốn tìm lại chính mình thật thà,  chất phát,  giản dị như những bác nông dân.
Con cu gáy là cầu nối để mọi người trên thế giới tìm đến nhau cùng niêm đam mê, bảo tồn.
Vài lời tâm sự !!
Chào trân trọng !!
Anh Kiên đúng là anh Kiên, chính vì thế anh em mình đi gác cu cùng với nhau và vui vẻ :-bd :-bd, con người hiểu nhau không chỉ một sớm một chiều được, mà tất cả vì đam mê, tận hưởng thú vui dân dã. Đã là một thằng đàn ông là phải ăn to nói lớn, rõ ràng rành mạch, thích bảo là thích, không thích bảo là không thích, sống phải có lập trường. Sống không thẹn với lòng là ok! (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 19/11/2012 09:39:17PM »
thực tế chơi cu không đơn thuần là việc đi tìm con cu hay theo tiêu chí để nuôi và luyện sau đó đem đi mồi để bắt bổi đâu mà nó có trọn vẹn những khía cạnh của các thú chơi cũng như cuộc đời nó còn tình yêu (đam mê) và sở thích đồng nghĩa với việc gét, dị ứng nên ai yêu con cu nào, gét con cu nào, thíc kiểu như nào và dị ứng với kiểu nào là cái riêng đáng được tôn trọng, xự tôn trọng phải mang tính hữu cơ, tương tác anh em có mặt ở đây trước tiên phải cảm ơn BQT, những anh em có tâm chia xẻ, xây dựng, đến đây để chia xẻ buồn vui, đam mê trong thú chơi và cuộc sống mà quan trọng nhất là những kinh nghiệm, những tiêu chí, những chuẩn mực về dọng, bài bản của con chim và cách nuôi, huấn luyên, nói dài cũng chỉ muốn nhắn nhủ một điều là chúng ta không nên chấp nhặt, đặt cái tôi đúng chỗ của nó, nếu nó còn bé thì đừng bắt nó chạy, nó lớn thì đừng bắt nó bò mà tội, tiêu chí là nghiêm túc vui vẻ, chúc cả nhà khoẻ (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 20/11/2012 04:05:45PM »
Vài lời tâm sự !!
Chào trân trọng !!
Em khoái ý kiến bác Kiên nhất, anh em chơi là phải đoàn kết và vui vẻ. Cố gắng hiểu nhau, ai hợp mình giao thiệp nhiều, không hợp nhiều thì cũng đã hợp nhau ở mổi niềm đam mê cu gáy. Cuộc sống đã quá nhiều trăn trở, lo toan. Anh em mình đã lên đây để chơi mà chơi cũng không vui nữa thì hơi buồn nhỉ ? Cua thì sợ mất lòng mọi người lắm, chỉ mong mọi người vui vẻ, tình cảm với nhau như những người bạn thân.
Uí, dài dòng quá, mong mấy bác đại xá cho.
Phải đi tranh thủ tưới vườn, kiên quyết dành trọn thứ bảy, chủ nhật đi bẫy chim mới được.
P/S Bác Kiên:
Bác leo lên cây cau bắt cu, lỡ không có cu, mệt tụt xuống vẫn hỏng cu, nếu có cu, hai tay cầm cu: tụt xuống vẫn hỏng cu .... :)) :)) :)) :)).
em thăng đây .
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent