Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: thú chơi cu gáy và bảo tồn  (Đọc 1732 lần)

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
thú chơi cu gáy và bảo tồn
« vào lúc: 05/07/2013 05:25:07PM »
. dạo này phong trào chơi chim cu gáy đã phổ biến ở khắp các tỉnh thành trên cả nước và đi theo đó có vô số cá nhân đã vì mục đích kinh doanh kiếm lợi từ những người có sở thích và đam mê thú chơi này mà không tiếc tay mang lưới đi giăng để đánh bắt . chim đẹp , chim xấu chim già và chim non cũng không từ bỏ bắt tuốt . chim đẹp thì bán cho người chơi còn đâu bán làm chim thịt cho các nhà hàng  và cứ đà này không biết liệu sau này loại chim này có sinh sản kịp hay không nữa . còn đâu nữa nhưng buổi trưa hè nghe văng vẳng tiếng chim cu trong thung lũng , từ vườn cây, cách đây 2 năm ở những vườn cây ven đồi cứ mỗi buổi đi qua còn vểnh tai nên để nghe tiếng gáy ,mắt còn chăm chú ngó nghiêng xem nó đậu cành nào thế mà giờ đi mấy ngày cũng không nghe thấy nổi một tiếng cu nếu mỗi anh em chơi chim cu gáy đều có thể nuôi 1 đến 2 cặp cu gáy đẻ thì tốt biết mấy . theo mình biết ở ngoài thiên nhiên cu gáy mỗi năm chỉ đẻ có một lứa , nếu nuôi chuồng thì sau khi tách chim non từ 8 đến 10 ngày lại đẻ lứa mới , vừa có chim để chơi , lại có chim để chia sẻ cho ae cùng chơi cũng có thể kinh doanh thêm mà không động chạm đến kiểu đánh bắt hàng loạt kia . mong rằng mỗi người trong số chúng ta cùng nuôi cu đẻ , vừa chơi và vừa tìm hiểu thêm về việc ấp và nuôi con của loài chim này và bảo tồn loài chim dân dã đã và đang bị săn bắt vô tội vạ này. nuôi cu đẻ cũng rất thích và cũng đam mê không kém đâu các ban à . nuôi đẻ thì dễ nhưng nếu để ra được nhưng chó chim non hay thì quả thật cũng không dễ chút nào . cá nhân mình cứ mổi một con chim non ra đời là lại có cảm giác vui mừng lâng lâng , ra ngắm một cái , vào ngắm một cái , thậm chí còn ngồi chờ mấy tiếng để được xem chim con nở , mặc dù nhà mình cũng đã rất nhiều chim và đây mời ae xem đàn cu non nhà mình từ chim vừa nở đến chim đã biết gáy

còn về chuồng nuôi đẻ thì cũng rất đơn giản không cầu kỳ , đây là một góc nuôi cu đẻ nhà mình

Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: thú chơi cu gáy và bảo tồn
« Trả lời #1 vào lúc: 05/07/2013 05:32:26PM »
chiến ơi cho mình hỏi nhà sao thấy chỗ nào cũng có cu thế.
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #2 vào lúc: 05/07/2013 05:47:09PM »
đấy là còn gửi hơn chục con đó cơ ơi chỗ này là sản phẩm cu nhà cho ra lò đó sắp tới chắc phải làm cái loại lồng 4mx4m thì mới có chỗ nhốt . mà mấy cặp cu này chúng nó máu dê hay sao ý mà cứ sòn sòn tháng 1 nhanh không đỡ dc =)) =)) =))

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 05/07/2013 06:43:51PM »
tình hình là ngày hôm nay nở 2 chú cu non cùng một ổ  , chúng nở cách nhau có khoảng hơn 2 tiếng đồng hồ , lần đàu tiên thấy hai quả nở cùng một ngày _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _zoo_ _zoo_

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 05/07/2013 06:50:10PM »
tình hình là ngày hôm nay nở 2 chú cu non cùng một ổ  , chúng nở cách nhau có khoảng hơn 2 tiếng đồng hồ , lần đàu tiên thấy hai quả nở cùng một ngày _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _zoo_ _zoo_

đây là ảnh vừa chụp  cặp này ấp hai ổ và hiên nuôi 4 con cu non

kutit_23

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 05/07/2013 07:05:28PM »
a co the de e 1 doi cu gay non ve nuoi de dc k? co gi a goi hoac nt vao so nay cho e na! 01684946370   thanks a! e len bag dt len k viet dc dau mod thong cam a na!

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/07/2013 08:09:53PM »
Ai bảo với bạn chim gáy ở ngoài thiên nhiên đẻ mỗi năm 1 lứa? Nếu đầy đủ thức ăn nước uống (thung đẹp), nó đẻ quanh năm bạn nhé. Thông thường mỗi cặp ở tự nhiên nó đẻ tầm 3-4 lứa.
.

cảm ơn bạn , vì mình cũng thấy cu gáy non chỉ có thể tìm bắt được ổ vào mùa sinh sản , ngoài ra vào mùa khác mình không thấy có chim non bắt ổ nữa , vì ở ngoài mình giờ rất ít cu nên mình cũng không tìm hiểu được , cảm ơn bạn vì thông tin này nhé :-bd _zoo_ _zoo_ _zoo_mình mời bạn mộtly

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 05/07/2013 08:31:53PM »
Không biết bạn ở vùng  nào chim ngoài bắc chỉ đẻ một năm 1- 2 lứa vì thời tiết có 4- 5 tháng mùa đông. Chim cu gáy Miền Nam đẻ qoanh năm thì phải theo thời tiết vạy thôi.
Quả thật mình khi còn nhỏ ở quê chỉ có đầu hè là bắt tổ chim non. Khi nuôi nhân tạo nó sẽ đẻ qoanh năm vì nguồn thức ăn rồi dào, mùa đông che kỹ không bị rét.

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 05/07/2013 08:32:39PM »
Nhìn thích nhỉ, chúc mừng chú nhé (*)(*)chú cố gắng bỏ ra nhiều tâm huyết để  đàn cu gáy của chú ngày càng phát triển đông hơn nữa :-bd _zoo_ _zoo_
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #9 vào lúc: 05/07/2013 08:58:27PM »
Bác nuôi cu gáy mà cứ như nhà em nuôi gà vậy, thậm chí còn có số lượng nhiều hơn cả gà nhà em, bác ở MC mà giờ em mới biết, bác quả là 1 người chơi cu gáy đích thực. mong có ngày đc gặp và học hỏi ở bác.
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 05/07/2013 09:15:49PM »
Bác nuôi cu gáy mà cứ như nhà em nuôi gà vậy, thậm chí còn có số lượng nhiều hơn cả gà nhà em, bác ở MC mà giờ em mới biết, bác quả là 1 người chơi cu gáy đích thực. mong có ngày đc gặp và học hỏi ở bác.

lát alo cho sơn rồi mai mấy ae xuống nhà chơi đi , sơn mai xuống nhà mình đó , hôm nay chú lâm mới gửi con cu máy khâu ra để ghép , mai xuống ae mình gác chai tý  _zoo_ _zoo_ _zoo_

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #11 vào lúc: 05/07/2013 09:17:34PM »
Không biết bạn ở vùng  nào chim ngoài bắc chỉ đẻ một năm 1- 2 lứa vì thời tiết có 4- 5 tháng mùa đông. Chim cu gáy Miền Nam đẻ qoanh năm thì phải theo thời tiết vạy thôi.
Quả thật mình khi còn nhỏ ở quê chỉ có đầu hè là bắt tổ chim non. Khi nuôi nhân tạo nó sẽ đẻ qoanh năm vì nguồn thức ăn rồi dào, mùa đông che kỹ không bị rét.

Em nghe các cụ bảo cu gáy nếu chăm tốt và thích nghi có thể 45 đến 50 ngày 1 lứa.

Chắc em cũng phải nghiên cứu và tập nuôi sinh sản để giúp cho thu chơi cu gáy của em mới đc, nếu thành công em sẽ lọc chim hay để lại chơi, ko hay thì phóng sinh về với thiên nhiên.

Warning - Trong khi bạn đang viết thì có bài trả lời khác đã gửi lên. Bạn nên xem lại bài viết.
« Sửa lần cuối: 05/07/2013 09:19:43PM gửi bởi Tuyến - IT »
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 05/07/2013 09:29:23PM »

Em nghe các cụ bảo cu gáy nếu chăm tốt và thích nghi có thể 45 đến 50 ngày 1 lứa.

Chắc em cũng phải nghiên cứu và tập nuôi sinh sản để giúp cho thu chơi cu gáy của em mới đc, nếu thành công em sẽ lọc chim hay để lại chơi, ko hay thì phóng sinh về với thiên nhiên.

đúng đó tuyến còn nếu mình thích thì có thể để nó đẻ 1 tháng 3 lứa luôn được mà . chỉ cho đẻ con khác ấp nếu nuôi nhiều cặp. 1 cặp có thể ấp được 4 trứng

Warning - Trong khi bạn đang viết thì có bài trả lời khác đã gửi lên. Bạn nên xem lại bài viết.

mêcugáy_hàtây

• Full Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 05/07/2013 10:35:29PM »
Nhìn thích quá . Ước mơ của bao nhiêu người . Hy vong một ngày nào đó em cũng được như bác  _zoo_ _zoo_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 05/07/2013 11:30:24PM »
- Chào bác cu gáy Móng Cái. Nhìn bầy chim của bác mà ngưỡng mộ quá, đúng là vừa chơi vừa bảo tồn  :-bd
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/07/2013 11:44:02PM »
chà!
nhìn bầy chim của bác đã quá!
e mới tập tành mong sẽ có ngày đc 1 phần 10 của bác!hihihi (*)(*) (*)(*) (*)(*)
chúc bác ngày càng nhiều chim ! _zoo_
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 06/07/2013 05:19:03AM »
 Ngưỡng mộ dàn chim gáy đẻ của bác quá. Nuôi nhiều thế này sắp thành.....trang trại rồi còn gì ạ  =)) =)) =)). Bác mongcai sắp thành ông chủ lớn rồi  =)) =)) =)). Mà chăm chim non nhiều thế này .....chắc cũng vất vả ngang nuôi con mọn bác nhỉ  =)) =)) =))???

Dạo này thấy phong trào nuôi cu gáy sinh sản trên diễn đàn phát triển rầm rộ quá  _yahoo_. Hôm trước em cũng hứng lên đi vác cái chuồng chó phốc bằng inox giống như cái chuồng đặt dưới gầm bếp nhà bác về nhà, hì hụi mấy tiếng đồng hồ làm ổ cho 2 em nó, xong xuôi cho một đôi vào. Nhưng thôi rồi, cái chuồng to và rộng quá nên 2 em gáy nhẩy loạn xạ, cứ chòi đầu ra ngoài có vẻ rất dễ bị mắc cổ, lông lá tả tơi, mặc dù trước đó ghép trong lồng chật thì đôi này xem ra tình cảm lắm, cứ rỉa lông chăm sóc nhau suốt và đẻ được 2 quả trứng. Em xót quá lại cho ai...về chuồng nấy  =)) =)) =)). Chắc dự án này phải được chuẩn bị ...kỹ càng hơn nữa.

Xem ra bác mongcai rất thích cu gáy ....đẻ, còn em thì rất mê cu gáy...gù  =)) =)) =)).

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
« Trả lời #17 vào lúc: 06/07/2013 06:08:16AM »
Mới gọi điện định mua 1 cặp về nuôi gáy cho vui, thằng Mỹ nói $400/ cặp. Nếu chú Cái ở Mỹ chắc sẽ giàu to, nhìn sơ sơ là thấy gần $3000 rồi
$2000 trong sân  =))
$800 trong tổ

Thấy cái góc chú nuôi cũng không phải là rộng mà chú làm được nhiều cu thế chắc là giỏi chăm lắm chí hi? Chắc chú chăm vợ và con cũng giỏi như chăm cu.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent