Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu mồi bị rơi từ tầng 4 xuống tầng 2  (Đọc 3224 lần)

CayGu

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu mồi bị rơi từ tầng 4 xuống tầng 2
« vào lúc: 08/07/2013 12:33:07AM »
Mình có chú mồi cưng nhất, mồi cây trơn ròng, bài bản. Gần chục mùa chinh chiến. Dạo này không có thời gian đi rừng nên thỉng thoảng treo bẫy trên tầng thượng. Khu nhà mình nhiều chim nên cũng bẫy được hơn chục con tại sân thượng rồi. Sáng nay sơ ý, sào bị gãy nên bị rớt lông từ tầng 4 xuống tầng 2 thì vướng mắc lồng lại. Xuống thì thấy em nó lim dim tưởng sắp chết, bắt ra thì thấy bị gẫy 1 bên cánh. Bắt bỏ vào lồng rộng cầu thấp. Rất may là 1 lúc nó đã tự đứng lên cầu, tự uống nước, ăn được tí chút. nhưng chắc đau lắm, 1 bên cánh bị gãy phía ngoài cánh và xệ xuống. Sáng giờ cứ bần thần vì tiếc, thương nó và áy náy vì lỗi do mình bất cẩn. Nó là con mồi mình cưng nhất trong dàn chim nhà mình. Giờ post bài mong anh em chia sẻ và cho mình chút kinh nghiệm để chăm sóc em nó. Có nên bó cánh nó lại hay cứ để tự nhiên, có thuốc gì dùng cho nó? dinh dưỡng cần bổ sung gì... Và liệu nếu em nó lành thì có thể chơi lại được không? mong mọi người chia sẻ cùng. Cảm ơn tất cả anh em!

dumex

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu mồi bị rơi từ tầng 4 xuống tầng 2
« Trả lời #1 vào lúc: 08/07/2013 08:26:34AM »
được bác a,trên mình nghe mấy cụ nói,cu gãy cánh bó lại lành bệnh vẫn chơi bình thường nhiều lúc hay hơn, có câu " Có tật có tài bác a",bác ráng chăm sóc em no mau lành bệnh.

truongnth

• Chính thức
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 08/07/2013 09:00:55AM »
Mình có chú mồi cưng nhất, mồi cây trơn ròng, bài bản. Gần chục mùa chinh chiến. Dạo này không có thời gian đi rừng nên thỉng thoảng treo bẫy trên tầng thượng. Khu nhà mình nhiều chim nên cũng bẫy được hơn chục con tại sân thượng rồi. Sáng nay sơ ý, sào bị gãy nên bị rớt lông từ tầng 4 xuống tầng 2 thì vướng mắc lồng lại. Xuống thì thấy em nó lim dim tưởng sắp chết, bắt ra thì thấy bị gẫy 1 bên cánh. Bắt bỏ vào lồng rộng cầu thấp. Rất may là 1 lúc nó đã tự đứng lên cầu, tự uống nước, ăn được tí chút. nhưng chắc đau lắm, 1 bên cánh bị gãy phía ngoài cánh và xệ xuống. Sáng giờ cứ bần thần vì tiếc, thương nó và áy náy vì lỗi do mình bất cẩn. Nó là con mồi mình cưng nhất trong dàn chim nhà mình. Giờ post bài mong anh em chia sẻ và cho mình chút kinh nghiệm để chăm sóc em nó. Có nên bó cánh nó lại hay cứ để tự nhiên, có thuốc gì dùng cho nó? dinh dưỡng cần bổ sung gì... Và liệu nếu em nó lành thì có thể chơi lại được không? mong mọi người chia sẻ cùng. Cảm ơn tất cả anh em!
Không sao đâu CayGu ơi, ráng chăm chút cho em nó một thời gian lấy lại phong độ lại trở thành mồi độc đó. Ngày xưa mình bắt một chú bổi non, cũng sơ ý làm em ý gảy chân. Đem về bó nghệ vài hôm em nó ăn uống lại được chỉ đứng có 1 chân còn 1 chân bị xà quẹo, nên thường hay nhảy xuống cầu nằm gáy, vậy nên bắt bổi sướng lắm. Một hôm, em nó bị một con diều hâu nhảy vào xé rách diều lòi thóc ra luôn. Mình vừa khóc vừa lấy chỉ may áo quần ra ngâm rượu rồi vuốc qua củ nghệ tươi, may diều em nó lại, vậy mà nó sống được và nữa tháng sau gáy lại, lúc đó cái ức thành ức chẻ nhưng em nó cũng không mất phong độ lâu. Chỉ có đều yếu giọng hơn và hơi ít hơn trước.
Đối với mồi của bạn, nếu biết chính xác bị gãy cánh và chảy máu, bạn ráng nhịn đau mà bắt em nó ra bóp thuốc cho nó nhanh lành, cẩn thận không thì nó gãy lìa cái cánh ra thì tội nghiệp nó lắm. Dùng nghệ tươi bóp vào các vết gãy và chân thương ngoài da theo kinh nghiệm của mình thì chim mau lành lại.
Chút ít kinh nghiệm kém cỏi, xin các cao thủ đừng cười nhé! Xin chia buồn cùng bác CayGu!

Trần Vinh

• Chính thức
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/07/2013 09:32:52AM »
Nghĩ mà thương chú mồi này quá. Lần sau các anh em nên cẩn thận. Mình không có kinh nghiệm gì trong vụ này. Nhưng mong em nó mau khỏi và lấy lại phong đọ. Thân chào.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 08/07/2013 09:53:39AM »
Đã từng có chim mồi lỡ bị gẫy cánh do quạt trần đập vào.......

Giờ thì xuống hẳn, lại hay bị bệnh nữa....... Cũng tùy con thể trạng ra sao nữa........

Bác nuôi lồng rộng, tắm nắng hạ thổ thưỡng xuyên, cho ăn bổ xung vỏ trứng giã nhỏ để bổ sung canxi nhé....

Còn l ại là may rủi thôi, có cậu bạn có con gãy cánh chột mắt mà vẫn là mồi chiến đó , chúc may mắn

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 08/07/2013 10:46:40AM »
chào bạn
cái này đúng là lỗi do bạn gay ra thật rồi
về tình trạng em nó như vậy bạn nên kiểm tra kỹ xem , em nó có bị gãy cánh hay trẹo cánh hay ko ?
nếu bị gãy cánh ( rách thịt lòi xương ) thì bạn nên băng bó lại cho em nó , kể cả bị trật hay trẹo cũng bậy .
để vết thương mau lành bạn nên rửa vết thương bằng nước muối pha loãng , sau đó lau khô , bạn nên kiếm vài củ nghệ tươi rửa sạch sau đó giã nhuyễn bỏ vào đó 1 tý muối cho nó sát trùng tránh làm nhiễm trùng vết thương , bạn kiếm 1 miếng vải thật sạch sao cho bó đủ vết thương .Bạn phải cần 2 người , 1 người giúp băng bó 1 người cầm chú chim thật nhẹ nhàng , nhổ hết lông gần vết thương ra , cho nghệ vào vết thương ép chặt lại sau đó lấy miếng vải bó lại chéo qua cánh kia , bạn phải giữ vết thương cho cố định ( kiểu như người bị gãy tay vậy ) sau đó cho vào lồng tròn cho ăn uống đầy đủ , treo nơi thật yên tĩnh tránh va chạm để chim khỏi bị giật mình ảnh hưởng tới vết thương , bạn cũng nên hạn chế thăm viếng thường xuyên để chim khỏi hoảng sợ , chỉ cần thước ăn đồ uống đầy đủ 1 ngày thăm 1 lần là ok rồi .
sau khoảng 1 tháng vết thương sẽ tương đối lành , bạn nên nhẹ nhành tháo hay cắt miéng vải băng ra ( tuyệt đối tránh bắt chim ra vì khi bắt ra chim sẽ dãy vô tình bạn cầm chặt sẽ làm gãy lại vết thương .Còn có chơi lại được hay không là tùy thuộc vào bản lĩnh con chim và sự tập luyện của bạn .
chúc bạn thành công .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

CayGu

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 08/07/2013 01:44:38PM »
Cảm ơn mọi người đã chia sẻ cùng. Em nó không bị chảy máu hay rách thịt. Cánh bị gãy vì cầm tay vào thấy lỏng lẻo phía ngoài bên cánh trái. Hiện tại đã phủ áo lồng và treo nó riêng 1 góc. Nhưng nó còn yếu lắm. Thấy mắt nhắm suốt. có người mách mình bổ sung thức ăn cho nó bằng ít con sâu tươi và mua viên đạm bóc ra cho uống thì có nên không ? 
Một lần nữa cảm ơn tất cả anh em.

Bá Trân_Gò Công Tây

• cugay.GoCoTa
  • Chính thức
  • Thanks 8
  • Thú chơi bình dị
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gáy Việt Nam
« Trả lời #7 vào lúc: 30/07/2013 12:21:03PM »
xin chia buồn cùng bác  =((, nhưng Bác ráng chăm sóc cho em nó như vậy thì chắt chắn em nó sẽ hồi phục lại như cũ thôi.
"Chim cu xuống đất đánh (đấu) mồi,
Mấy anh trong bụi đứng ngồi không yên."

ThucLangBiang

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/07/2013 04:13:44PM »
Chó liền da, gà liền xương, bác bổ xung thêm can xi cho em nó bằng cách cho ăn vỏ sò, vỏ trứng. trùm áo lại để em nó nghỉ ngơi đừng nôn nóng rồi bắt ra bắt vào để xem đi xem lại nhiều, lúc mới bị mà băng bó cố định được thì tốt còn đến giờ thì thôi kệ nó luôn (thử tưởng tượng tay chân mình bị gãy mà cứ cầm lên cầm xuống thì biết liền)
Trước đây em xin được 1 con gà rừng nuôi từ nhỏ rất dạn nhưng khi bắt vô tình làm gãy dời phần xương đùi nó không thể đứng dậy được, lại ráp đùi nên không thể bó cố định. đành để vậy cho ăn, thế mà một thời gian nó tự xùi lên và liền lại, tuy nhiên chân nó cũng bị tật luôn và em thả nó ra ngaòi rừng không biết em nó sao nữa.........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent