Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Help me!!!!  (Đọc 514 lần)

DTV

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Help me!!!!
« vào lúc: 03/07/2013 04:16:48PM »
  Thân chào tất cả ACE trong cộng đồng cugay.org

Các cu thủ thân mến, mình có 1 con cu đang bị ốm nặng lắm ( thấy chủ cũ bảo là nuôi non lên đc khoảng 6 tháng rồi nhưng hiện tại đang bị đi ỉa và đau mắt  chắc không qua khỏi). Thương nó quá, mình liền mạnh dạn hỏi xin về nuôi và chữa bệnh cho nó với hy vọng bệnh tật sẽ bị đẩy lùi.
  Mình và nó cùng về nhà sau khi vượt qua quãng đường gần 200 km. Tới nhà mình rất vui vì nó vẫn đang còn sống nhưng mình lại lo lắng vì không biết chữa cho nó bằng cách nào (mình không có chút kiến thức nào về cu gáy cả), lúc này nó yếu lắm rồi còn không đứng được nữa. Sau khi tham khảo những bài viết có liên quan trên diễn đàn, nhưng lại có rất nhiều ý kiến khác nhau (thật đúng là 9 người 10 ý) nên mình cũng thấy rất băn khoăn

Qua 2 ngày chăm sóc thì tình hình sức khỏe của nó thấy có tiến triển tốt ( đây là cảm nhận của riêng mình - vì thấy nó đã đứng cầu đc rồi)
  - Ăn uống: chưa tự ăn đc, mình vẫn đang cho ăn cám ba vì ngâm nước và mỗi lần cho ăn mình đang phải banh mồm ra để đút cám cho nó
 - Thuốc: Mình đang vệ sinh cánh bằng oxy già, rồi rửa lại cánh và mắt bằng nước biển ( loại dùng cho trẻ sơ sinh - mua ngoài hiệu thuốc tây)
               Sau đó mình tra thuốc mỡ vào cả mắt và cánh
   Mỗi ngày mình cho no ăn 1 viên dầu cá và tra thuốc 3 lần
   Hiện tại mình chưa biết dùng thuốc gì, liều lượng như thế nào để chữa bệnh đi ỉa cho nó

Xin các cu thủ cho biết mình làm như vậy có đc không, hoặc truyền cho mình ít kinh nghiệm để cho nó mau khỏi bệnh.
  Mình là thành viên mới của diễn đàn rất mong đc các cu thủ chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ

Thân!
                                                                                                                                                     DTV

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Help me!!!!
« Trả lời #1 vào lúc: 03/07/2013 05:06:17PM »
Bác chụp ảnh lên cho xem tình trạng con chim là chuẩn nhất.....

Đau mắt thì bác chữa như sau: ớt hiểm bẻ đôi ra vừa đút miệng nó là được, nhúng với mật ong đút cho nó ăn, sáng 1 nửa quả, chiều tối 1 nửa quả, nhớ lấy nước lau sạch mũi nó khi đút tránh bị mật ong dính vào nhé.

- Ngoài ra dụi thẳng ớt vào mắt nó nhé, không sao đâu, làm vậy 2,3 ngày là nó khỏi.

Nguyên nhân là đau mắt nặng nó sẽ có ké trong miệng, bác banh miệng nó ra sẽ thấy có mấy cái hạt trắng trắng lấm tấm trong lưỡi với họng nó dẫn tới bỏ ăn và đi ỉa phân trắng xanh........

Bác chữa đau mắt xong theo em nó sẽ hết đi ỉa, vì cơ thể yếu bản thân nó sẽ đi phân không tốt, cũng như con người ấy.....

Ngoài việc đút cám ra, nếu được bác nên để nó tự ăn, thóc thì bác để ướt nhé, cho chim nó mổ ........ Bắt ra nhiều k tốt đâu, dầu gấc cũng đừng đút nhiều bổ quá không tốt, hệ tiêu hóa đang yếu dễ bị ỉa chảy kinh niên....

Treo nơi yên tĩnh không có gió lùa, chịu khó sáng phơi nắng hạ thổ, đảm bảo hết.......

Đã chữa nhiều em rồi, yên tâm không phải lo........ Xưa em cũng như bác nhiều bài thuốc chả biết tin ai, nhưng em chỉ Bác là thảo dược nó sẽ không nguy hiểm cho con chim........ Tin thì chữa nhé,

Chúc Bác may mắn

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
  • Happy life with cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Help me!!!!
« Trả lời #2 vào lúc: 03/07/2013 05:27:13PM »
Bác chụp ảnh lên cho xem tình trạng con chim là chuẩn nhất.....

Đau mắt thì bác chữa như sau: ớt hiểm bẻ đôi ra vừa đút miệng nó là được, nhúng với mật ong đút cho nó ăn, sáng 1 nửa quả, chiều tối 1 nửa quả, nhớ lấy nước lau sạch mũi nó khi đút tránh bị mật ong dính vào nhé.

- Ngoài ra dụi thẳng ớt vào mắt nó nhé, không sao đâu, làm vậy 2,3 ngày là nó khỏi.

Nguyên nhân là đau mắt nặng nó sẽ có ké trong miệng, bác banh miệng nó ra sẽ thấy có mấy cái hạt trắng trắng lấm tấm trong lưỡi với họng nó dẫn tới bỏ ăn và đi ỉa phân trắng xanh........

Bác chữa đau mắt xong theo em nó sẽ hết đi ỉa, vì cơ thể yếu bản thân nó sẽ đi phân không tốt, cũng như con người ấy.....

Ngoài việc đút cám ra, nếu được bác nên để nó tự ăn, thóc thì bác để ướt nhé, cho chim nó mổ ........ Bắt ra nhiều k tốt đâu, dầu gấc cũng đừng đút nhiều bổ quá không tốt, hệ tiêu hóa đang yếu dễ bị ỉa chảy kinh niên....

Treo nơi yên tĩnh không có gió lùa, chịu khó sáng phơi nắng hạ thổ, đảm bảo hết.......

Đã chữa nhiều em rồi, yên tâm không phải lo........ Xưa em cũng như bác nhiều bài thuốc chả biết tin ai, nhưng em chỉ Bác là thảo dược nó sẽ không nguy hiểm cho con chim........ Tin thì chữa nhé,

Chúc Bác may mắn

Ông này nói chuẩn
https://www.youtube.com/watch?v=na-l6h5lY-k
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.
Ai ngờ chó cắn buồn ơi là buồn.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent