Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cấp cứu cu nhà em. xong mắt sang đi ỉa, khỏi cả 2 giờ mất giọng.  (Đọc 1102 lần)

bambum123

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Có bác nào có kinh nghiệm vụ này ko giúp em với. Trả là con cu con em mới bắt về bị đi ỉa và đau mắt nặng. Em kiên trì với tetraxilin và becberin giờ đã khỏi nhưng chim bị sao đó. Ăn rất hay hóc, gáy khè khè ko ra tiếng, ăn cát và uống nước nhiều. Vẫn ăn thóc bình thường ạ. Hơn ba tuần rồi, chim có vẻ rất muốn gáy nhưng bất lực, nhìn khổ ghe. Ko biết trong họng có cái gì ko nữa. Các bác cho ít kinh nghiệm giúp em nó ạ. Em chân thành cảm ơn.

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Theo như bác mô tả thì chắc con chim nó bị đờm nhiều quá thì phải. Theo như kinh ngiệm của các bác trên diễn đàn bày em ngày trước là lấy cam thảo vò nát đổ nước sôi vào cho ra nước để ngội cho nó uống anh ạ (cugayquangninh). Còn cách nữa là lấy ớt thật cay thái nhỏ trộn với mật ong và kê để qua 1 ngày cho nó ăn giúp tiêu đờm (Tuan_QN). Và cách cũng khá hay mà em đã áp dụng của bác (Huy_TM) là đốt cam thảo sông cho nó. Cả ba cách này khá hay đấy anh ạ. Chúc chim anh mau khỏe.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bạn ơi

Mình thì chữa đau mắt với đi ỉa rồi mà toàn dùng lá cây không dùng thuốc nên không rõ chim bạn nó biến chứng ra sao........ Nhưng để cho dễ bạn bắt chim ra, banh mỏ ra xem trong cổ họng có đờm không, nếu cổ họng không có gì cả, thì cứ kệ con chim, vì sau khi chữa trị xong, có con hồi phục nhanh, có con sụt luôn 1 thời gian tùy thể trạng của chim nữa.

Còn đâu chữa theo cách của Phúc chỉ là chuẩn rồi đấy

« Sửa lần cuối: 19/12/2012 09:46:26AM gửi bởi ngoductam »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent