Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Xin chỉ giúp cách trị giun sán cho Cu Gáy  (Đọc 3061 lần)

haind1809

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xin chỉ giúp cách trị giun sán cho Cu Gáy
« vào lúc: 13/08/2011 09:28:34AM »
 _friend_ Xin chào các bác!
Tình hình là em phát hiện ra con cu của em bị sán, ở hậu môn nó. Xin các bác cho em biết làm thế nào để chữa trị cho nó bây giờ  =((... help me Em chân thành cảm ơn.
À em cũng xin chia sẻ tin vui cùng các bác là con Cu non của em sáng nay đã bập bẹ gáy rồi, ôi sung sướng quá. Em đang ngủ mà cứ tưởng mình mơ, căng mắt ra nín thở nhìn nó và chờ... cuối cùng nó gáy thật nhưng tiếc là nó núp sau áo lồng nên ko được nhìn rõ.Mà em nó gáy nhỏ quá, có cách nào cho nó căng lên ko các bác nhỉ.

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Xin chỉ giúp cách trị giun sán cho Cu Gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 13/08/2011 07:17:15PM »
Chào bạn!
Chim bạn bị sán thì bạn điều trị cách đơn giản như vầy:bạn tìm trái cau ăn trầu cho già,nếu kg có thì bạn có thể mua cau khô ngoài chợ người ta bán cho mấy bà ăn trầu đó.Bạn chặt ra từng miếng nhỏ cở đầu đũa ăn cơm,bạn nhét cho chú chim 3 miếng nhỏ như thế.Tự động cau vào mề của chim nghiền ra chất chát,sán sẽ bị thải ra ngoài.Một tháng sau bạn cho ăn lại một lần nữa để đề phòng trứng nở.Vệ sinh lồng cho thật sạch !
Chim bạn còn nhỏ nên gáy nhỏ là phải rồi, khoảng chừng một năm tuổi thì nó sẽ gáy thẳng tiếng hà!
Chúc bạn vui.
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

haind1809

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Xin chỉ giúp cách trị giun sán cho Cu Gáy
« Trả lời #2 vào lúc: 16/08/2011 10:04:27PM »
Hi phải công nhận là các cao thủ chơi cu có nhiều bài thuốc dân gian hay thật. Em đến phục các bác trong cách chữa bệnh rất độc đáo. Xin cám ơn rất nhiều. Em nghĩ nhiều ah em chơi Cu ắt sẽ gặp bệnh này và mong được tư vấn lắm ạ. Hiện tại em cu của em vẫn đang khỏe mạnh và vẫn hay rúc lồng dù đã được 1 tháng về với em. kể cũng buồn nhưng biết nó đang tập cúc cù cu...cu là em thấy an ủi hẳn. cái cảm giác này bác nào từng trải qua cho em xin chia sẻ với  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Xin chúc các bác, các anh em trong diễn đàn luôn mạnh khỏe lấy sức chơi Cu nhé!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent