Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mùa Bẫy Chim Gáy  (Đọc 13573 lần)

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mùa Bẫy Chim Gáy
« vào lúc: 05/05/2014 07:36:20PM »
Dạo Này Rãnh Quá , Với Lại Đang Có 2 Con Bổi Mới Nổi . Nên e Quyết Định Cho Nó Đi Tập  :))   ( Mồi Cây )  :-*
 * Đợt Trước Từ Tháng 10 đến Tháng 2 thì e Thấy Bổi Bay đến vườn e gáy , thúc rất nhìu . Nhưng Giờ ko thấy Nữa .
 * Bây Giờ Ra Ruộng Thì Thấy Chim Bay Theo Đàn Xuống Đất Ăn Thóc , Khoãng 6,7 con
Nhưng Ngồi Cã Buỗi Thì ko thấy Con nào Gáy Cã . nên ko biết gác ở đâu .  _khotro_
Nghe Nói Là Giờ Chim Lo Bay Theo Đàn sinh sống , sinh sãn nên sẽ ko bẫy được . e Chỉ biết Ruộng Này Có Bổi Thôi
Không Biết Có Gác Được ko , sợ mất Công , Hoãng Chim nên Nhờ a/e Giúp : Bây Giờ Có Gác Được Không ? Giờ Nào Gác Là Tốt Nhất ?  f_
  Mong a/e Giúp đỡ , cám ơn nhìu

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mùa Bẫy Chim Gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 06/05/2014 12:32:08PM »
em cũng mới chơi cu đc 2.5 năm và vẫn chưa thông đc cái vụ mùa bẫy , mùa thay lông , mùa đi nhập đàn , mùa làm tổ của chim cu , bác nào rành thì nối cho e cùng chủ top biết đc ko ạ . Cụ thể khu vực đồng nai mùa nào đi bẫy là ngon ạ . tks các bác

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/05/2014 01:46:47PM »
Theo em được biết ngoài bắc thì bắt đầu tết thanh minh chim tách đàn đóng đôi sinh sản lúc này là mùa bẫy. Lúc chim tình tứ sinh sản là căng dễ gác nhất còn khi ấp và nuôi con thì không gác được. bắt đầu tháng 7 chim nhà chim ngoài thay lông cũng là lúc không thuận lợi cho việc đi gác đợi t9 lúa chín ta gác tiếp và sang t10 chim nhập bầy là hết mùa. Đó là những gì em biết nhưng em ở đồng bằng hầu như đánh quanh năm chỉ nghỉ khi mồi yếu hoạc thay lông gác thích nhất là 2 vụ lúa chín.
Còn tây nguyên hình như là từ t10 năm nay tới t5 năm sau thì phải. Trong nam thì em bó tay. Như bác chủ topic miêu tả là chim đang nhập bầy tức hết mùa gác cu bác hình như không phải ngoài bắc rồi.
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/05/2014 06:55:23PM »
Cảm ơn bạn đã Chia sẽ . Mình Trong Nam , Về Vấn Đề Mùa Bẫy , Mùa Sinh Sản , Thây Lông , Nhập Đàn Thì Mới Chơi Như Mình Thì Rất Khó Biết
Chĩ Có Cao Thũ Lâu Năm Mới Biết Được , nên Đang Chờ ....... =((
Mình Thấy Nhiều Người Cũng Bẫy quanh Năm mà ko biết kết quả thế nào ...................... #:-S
Hôm Nay Xách Mồi ra thử vận may , Trong khi Mồi Đang Gáy . Thì Mấy con kia trong đàn Vẫn Đang kiếm Ăn dưới đất ,
Có Vài Con Cô Đơn Bay đến xem Vài Phút Rồi Bay đi .  :-j
Không Biết Là Thế Nào ........ Xin Giúp  *><*

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/05/2014 07:21:52PM »
Như năm ngoái e hay đi bẫy , đi từ tháng 1 đến tháng 12 , tháng nào cũng bắt đc chim và tháng nào cũng thấy chim làm tổ , tháng nào cũng bắt đc chim tơ , trừ vào ngày mưa thì chịu thôi chứ còn đâu là bẫy đc hết , hình như chim cu nó đẻ quanh năm và thay lông quanh năm thì phải , e điều tra mãi mak ko phá dc vụ mùa bẫy cu nên cứ hứng là đi bẫy thôi . Em nhớ có 1 lần 4h e dậy đi lễ rồi về đi bẫy cu ma hum đó trời mưa tới 7h mới tạnh , e thấy nắng lên và đi bẫy , và nhớ mãi hum đó bẫy kèo nào chim nhập kèo đó , đi đâu cũng nghe gáy ầm ầm và bay lượn gù inh ỏi , chưa bao h thấy chim sung như vậy.

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/05/2014 07:30:09PM »
Đúng r` Bác àh . Hình như Cứ Sáng Mà Hết Mưa Thì Chim ra Tắm Nắng và Gáy Rất Sung  _yahoo_
Khúc Ruộng Chỗ Mình Chã Bik Bẫy Thế Nào lun . Cứ Mỗi Đàn Chim Về Ăn Rồi Bay Đi Chỗ Khác àh , cứ đói lại về
Đứng Chờ Cội Bẫy mà chắng con nào gáy  :-SS  . Sáng Nay Gác Từ 8-11h Mà Chắng đc con nào , buồn quá  ^:)^
ỡ Ruộng Bẫy Mồi Đất thì Ngon Rồi , mà lại ko có mồi đất  :-S
« Sửa lần cuối: 06/05/2014 07:32:19PM gửi bởi cu_gay »

hungphieu

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/05/2014 08:50:43PM »
e thì ngoài bắc,như e đi bẫy thì đi rất sớm từ tinh mơ,khoảng từ 5h-6h sáng,luc đó chim gọi nhau đi ăn lên khả năng,chim sung hơn,còn ngồi đến 8h mà k dc là về đỡ mất công,vì e thấy trưa là chim vể dụ cây lên sẽ it đấu mồi lắm,còn trong nam thi e k biết

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/06/2014 06:08:09PM »
Trong miền nam thì hình như bẫy quanh năm ngày nào cũng đc trừ những ngày mưa bão thôi .còn chim xung nhất là vào những ngày trời mưa vừa tạnh và có nắng lên Ko biết có đúng ko nũa mình cũng mới chơi . À những ngày ko có gió nhiều chim sẽ xung hơn có gió to.  8-> _b_ _b_

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 02/06/2014 07:13:46PM »
Chào các bác, em cũng mới biết chơi thôi, nhưng theo em thì miền nam bẫy cu mùa nào cũng được, chỉ trừ mùa nước nổi thôi. Có những con đầu mùa nước nổi còn bẫy được, nhưng càng về sau thì không thể bẫy được, lúc đó hoàn toàn không nghe tiếng gáy nào cả, kết thúc mùa nước nổi là tiếp tục bẫy được (nói cách khác là khoảng 3 tháng mùa nước nổi thì không bẫy được cu). Còn mùa cu sung nhất là trước tết âm lịch cho đến qua tết (đến đầu mùa mưa), mùa cu làm tổ là vào mùa mưa. Nói chung khi nghe tiếng cu gáy thì còn bẫy được. Theo em biết là như vậy, có gì các bác bỏ qua cho. Chúc các bác trên diễn đàn vui, khỏe.
« Sửa lần cuối: 02/06/2014 07:16:22PM gửi bởi nguyenvinhnghi »

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent