Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thu gom bổi xấu... chuẩn bị cho lễ phóng sinh rằm tháng 7AL  (Đọc 2711 lần)

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
                                       Kế hoạch thu gom bổi xấu…..chuẩn bị cho lễ phóng sinh Rằm tháng 7,

Kính thưa các mod, và các anh em cu thủ yêu qúy,

Rằm tháng 7 Âm lịch cũng sắp tới rồi, hòa cùng không khí sôi động, hứng khởi và mời gọi của ngày off lần 2, diễn đàn Cu gáy Việt Nam tại Hà Nội  :d, nhóm minhtri xin phép được trình bày Kế hoạch thu gom bổi xấu …chuẩn bị cho lễ phóng sinh rằm Tháng 7 năm nay,mong nhận được sự ủng hộ nhiệt tình của các anh em cu thủ  :d.

Rằm tháng 7- Tiết Vu Lan là một trong những ngày lễ trọng đại theo truyền thống của người Việt Nam, là ngày mà con cháu thể hiện sự biết ơn  đối với Tổ tiên và báo hiếu Cha Mẹ. Trong ngày này, một nghi thức đang dần trở nên phổ biến và được khuyến khích đó là Lễ phóng sinh. Người ta có thể phóng sinh chim sẻ, cua, ốc và bây giờ còn là …cu gáy  =)) với tâm niệm nghiệp chướng sẽ được tiêu trừ và mang lại phúc đức, may mắn thuận lợi cho gia đình.

Minhtri đã trao đổi với ngoductam (Sài Gòn) và Thọ (Tây Ninh) về kế hoạch này và xin phép bản quyền ý tưởng của ngoductam để cùng tiến hành  phóng sinh cu gáy bổi xấu, cu gáy bệnh, cu gáy bị bỏ rơi, hay cu gáy bị ngược đãi…(theo cách gọi của ngoductam)_. Trên diễn đàn, ngoductam và một số cu thủ khác cũng đã post các clip phóng sinh cugáy, khiến cho nhiều anh em chúng ta rất cảm động.

Khi tiến hành phóng sinh cu gáy, chim sẻ, hay thậm chí cua, ốc, minhtri được dạy là tốt nhất là các cu thủ mang đến chùa hoặc những nơi có nhiều cây cối, thắp một nén nhang thơm xin Trời đất chứng tâm, và đọc bài văn Phóng sinh rồi phóng sinh các em nó, thì cu gáy sẽ được quy y Phật, quy y Pháp, quy y Tăng, không còn sợ bị rơi vào ngã quỷ súc sinh nữa. Và sau khi được phóng sinh, thì em nào càng mau được nấu cháo đậu xanh thì càng sớm được đầu thai làm kiếp khác  =)) =)) =)), :_.

Nếu cảm thấy thủ tục trên quá rườm rà, nhiêu khê, hoặc không có điều kiện thực hiện, thì nhóm minhtri (Hà Nội)-ngoductam (Sài Gòn)-Thọ (Tây Ninh) xin được nhận các loại cu gáy xấu xí, cu gáy bệnh, và cu gáy bị bỏ rơi  :d để cùng tiến hành phóng sinh trong ngày Rằm tháng 7 năm nay. Tiện thể, Minhtri có thể thu gom bổi trong ngày off sắp tới khi các anh em ra Hà Nội,  :-bd_.

Kính mong các anh em ở Hà Nội có lòng hảo tâm với kế hoạch này  :d_. Hiện tại, ở đầu phố Lê Trọng Tấn, giáp với đường Trường Chinh, có một quán Chim Trời mới xuất hiện được vài tháng, ở trên vỉa hè có bày bán vịt trời, lele, gà tre, và khá nhiều cu gáy…để làm thịt. Minhtri đã gom được 2 em cu gáy với giá khá rẻ, 1 bé - 1 bị tiêu chảy về cho ăn thóc kê đầy đủ để chờ đến ngày khỏe mạnh béo tốt sẽ được ….phóng sinh. Ngoài ra, dọc đường Hoàng Hoa Thám cạnh Vườn Bách Thảo cũng có nhiều chim trời được bày bán la liệt chờ về làm thịt, chiên giòn.

Nhân đây, để thể hiện lòng tri ân đối với diễn đàn cugay.org, minhtri xin tình nguyện nhận chăm sóc miễn phí đối với cu gáy giúp các cu thủ là thành viên chính thức, trên cùng địa bàn, khi các anh em bận đi công tác xa nhà, hoặc đi du lịch nghỉ hè, hoặc về quê ăn Tết  =))_ Các anh em chỉ cần bấm khóa mini cửa chuồng để chim khỏi sổng , và các em nó sẽ được chăm sóc kê thóc đầy đủ, nếu có thức ăn gì đặc biệt thì có thể gửi kèm theo, trong trường hợp em nó nhớ chủ mà bỏ ăn… hay bị ốm thì sẽ được thông báo ….hoàn trả lại ngay lập tức  =)) =)) =))-

Trân trọng cảm ơn
Nhóm Thọ-ngoductam-minhtri
Sửa lại chủ đề cho cô giáo.
-Cảm ơn bác mod ^:)^
« Sửa lần cuối: 22/08/2013 11:18:03PM gửi bởi Minhtri_cugay »

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Re: Thu gom bổi xấu... chuẩn bị cho lễ phóng sinh rằm tháng 7AL
« Trả lời #1 vào lúc: 14/07/2013 08:59:30AM »
Thank cho một tấm lòng.  ^:)^ ^:)^ ^:)^
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/07/2013 09:04:40AM »
Người chơi cu gáy kính nể bạn, người không chơi cũng vậy
MÊ CU GÁY

cnshedu

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 14/07/2013 10:51:26AM »
kính phục 

Bảo Ngọc

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 14/07/2013 12:16:42PM »
xem bài viết của Bác hay quá  :-bd :-bd mình cũng sẻ làm như Bác để cầu mong ........  8->

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 14/07/2013 01:24:47PM »
xem bài viết của Bác hay quá  :-bd :-bd mình cũng sẻ làm như Bác để cầu mong ........  8->
..............

...để cầu mong gì zậy nàng  =)) =)) =))

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 14/07/2013 06:38:31PM »
Người chơi cu gáy kính nể bạn, người không chơi cũng vậy

.............................

Cảm ơn bạn, nhưng mình chỉ là người có cùng ý tưởng thôi, có rất nhiều anh em cu thủ đi tiên phong trên diễn đàn, điển hình là ngoductam và Thọ và một số anh em trong clips mà mình chưa có dịp biết tên, và cả những anh em làm phóng sinh thầm lặng mà mình chưa được biết.  ^:)^ ^:)^ ^:)^. Bạn khen thế này mình.....xấu hổ lắm không dám nhận  =)) =)) =))

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/07/2013 06:47:30PM »
Thank cho một tấm lòng.  ^:)^ ^:)^ ^:)^

.................................

Cảm ơn chú Bẩu, đây là ý tưởng của cả nhóm, và người tiên phong thực hiện là ngoductam và Thọ, ngoductam còn biết chăm sóc cho các con bổi bị bệnh, và bạn ấy làm một cách rất nhiệt tình, nhìn các chú chim bệnh được bạn ấy chăm sóc thật cảm động, vì nhiều người khéo không dám ........sờ vào em nó, nói gì đến thuốc thang. Còn Thọ thì  cũng đang tìm chỗ phóng sinh cho em cu gáy 'nhổ lông xong vẫn cúc cù cu'  =))

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 14/07/2013 08:50:22PM »
Hay quá đây là một ý tưởng tốt  _hoanho_ . Mong mọi người tham gia nhiệt tình :-bd bat tay, cám ơn các bạn ngoductam, bạn thọ và đặc biệt là cô giáo thuỷ nhiều đã nêu ra ý tưởng này  (*)(*) (*)(*). Chúc các bạn thành công.
TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN.
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 14/07/2013 11:09:57PM »
Hay quá đây là một ý tưởng tốt  _hoanho_ . Mong mọi người tham gia nhiệt tình :-bd bat tay, cám ơn các bạn ngoductam, bạn thọ và đặc biệt là cô giáo thuỷ nhiều đã nêu ra ý tưởng này  (*)(*) (*)(*). Chúc các bạn thành công.
TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN.

.....................

Cảm ơn bác Mod đã động viên và khích lệ cả nhóm ạ  ^:)^ ^:)^ ^:)^

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 15/07/2013 10:57:22AM »
- Về mục đích của nhóm thì Thông Xanh thấy rất tốt và ý nghĩa, nhất là ngoductam đã làm từ trước tới nay rồi, tìm chăm sóc những em cu gáy bị bỏ rơi, bệnh tật sau đó thả về thiên nhiên. Một ý tưởng cần được nhân rộng nhưng tránh tình trạng đi tìm mua ở cửa hàng chim hay ngoài chợ đại loại những nơi buôn bán chim, vì 1 điều tất yếu theo quy luật cung cầu, nếu cung tăng thì cầu cũng phải tăng theo để đáp ứng và đẩy giá thành lên cao thì lại càng đáng lo cho số phận những chú chim ngoài thiên nhiên đang yên ổn. Nhất là vào những ngày rằm phóng sinh nhu cầu tăng cao thì số phận những chú chim ngoài rừng càng đáng nguy. Cũng vào mùa rằm phóng sinh mà xuất hiện nhiều những điểm thu gom bán chim cho người làm công tác phóng sinh, chim chóc bị bẻ chân nhổ cánh thả ra bay được 1 đoạn là ko bay nổi, họ lại bắt và bán tiếp cho người khác có nhu cầu, vậy thì việc phóng sinh ý nghĩa phải nói là rất tốt nhưng ngược lại nó cũng có những điều rất xấu. Nên cách làm theo góp ý của Thông Xanh thì cứ như ngoductam là gom chim bệnh tật hay những con các cu thủ ko thích đem về chăm sóc cho khỏe rồi thả đó mới là việc làm thiết thực.
 Chúc cho nhóm sức khỏe, vui vẻ, nhiệt thành trong công việc bảo tồn.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 15/07/2013 11:23:46AM »
- Về mục đích của nhóm thì Thông Xanh thấy rất tốt và ý nghĩa, nhất là ngoductam đã làm từ trước tới nay rồi, tìm chăm sóc những em cu gáy bị bỏ rơi, bệnh tật sau đó thả về thiên nhiên. Một ý tưởng cần được nhân rộng nhưng tránh tình trạng đi tìm mua ở cửa hàng chim hay ngoài chợ đại loại những nơi buôn bán chim, vì 1 điều tất yếu theo quy luật cung cầu, nếu cung tăng thì cầu cũng phải tăng theo để đáp ứng và đẩy giá thành lên cao thì lại càng đáng lo cho số phận những chú chim ngoài thiên nhiên đang yên ổn. Nhất là vào những ngày rằm phóng sinh nhu cầu tăng cao thì số phận những chú chim ngoài rừng càng đáng nguy. Cũng vào mùa rằm phóng sinh mà xuất hiện nhiều những điểm thu gom bán chim cho người làm công tác phóng sinh, chim chóc bị bẻ chân nhổ cánh thả ra bay được 1 đoạn là ko bay nổi, họ lại bắt và bán tiếp cho người khác có nhu cầu, vậy thì việc phóng sinh ý nghĩa phải nói là rất tốt nhưng ngược lại nó cũng có những điều rất xấu. Nên cách làm theo góp ý của Thông Xanh thì cứ như ngoductam là gom chim bệnh tật hay những con các cu thủ ko thích đem về chăm sóc cho khỏe rồi thả đó mới là việc làm thiết thực.

Chúc cho nhóm sức khỏe, vui vẻ, nhiệt thành trong công việc bảo tồn.
.....................................................................................

Hoan hô bác Thông Xanh đã dành cho nhóm những lời rất tâm huyết  :-bd :-bd :-bd. Em hoàn toàn đồng ý ạ.

Các thành viên cũng thống nhất là không dùng tiền để mua chim ở chợ, vì như vậy sẽ dẫn đến hậu quả như bác Thông Xanh đã nêu, và nếu như vậy thì dùng tiền đó...cứu người bất hạnh ...có khi cũng ý nghĩa hơn.

Em mới chỉ mua 2 nhóc chim trước cửa nhà hàng Chim Trời, vì thấy họ bán với ý định làm thịt cùng với các loại gà vịt khác, nên trông rất nheo nhóc chứ không được chăm sóc chu đáo như chim ở hàng chim cảnh. Và 2 em này về nhà thì trông cũng ốm yếu lắm, suốt ngày nằm xù lông, bị tiêu chảy nữa.

Nhân có ý  kiến của bác Thông Xanh, em cũng mạnh dạn ngỏ lời nhờ bác nói giúp các cu thủ chán con nào thì mang cho minhtri chăm và đi phóng sinh nhé  =)) =)) =)).

Xin đa tạ bác  ^:)^ ^:)^ ^:)^

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 20/08/2013 01:51:13PM »

Thưa các mod và các cu thủ yêu quý,

Sau lần viết bài trước, minhtri tôi đã gom được 2 em bổi ở trước nhà hàng chim Trời, nhưng vì lúc đó còn cách lễ Vu Lan xa quá nên tôi đã quy y cho 2 em đó và mang ra chùa phóng sinh.

Hôm nay, nhân tiết Vu Lan, minhtri tôi nhớ lời hứa hôm trước, theo thủ tục mọi năm vẫn làm, tôi mang chuồng chim phóng ra đường Trường Chinh tìm mua chim phóng sinh. (Chẳng là suốt thời gian vừa rồi đi làm qua đó, thấy có một bác đứng rao bán chim chào mào, chim vành khuyên nhưng không có ai hỏi thăm cả). Hôm nay bác còn đúng 8 con chim chiền chiện trong lồng, biết là tôi mua để phóng sinh nên bác đồng ý để lại với giá rẻ hơn cả chim sẻ  :d.

Vừa  dừng xe trước hàng bánh Trung thu, để lồng chim xuống thì có một chuyện rất lạ đã xảy ra.  Vừa hay điện thoại reo, tôi bắt máy mà không biết người gọi là ai mà lại biết tên mình. Một lúc sau hóa ra là anh phụ trách giáo viên ở trung tâm LL nhưng ở cơ sở khác nên 2 anh em chưa bao giờ gặp nhau. Hóa ra là anh định gọi cho bạn giáo viên T ở trường khác nhưng lại gọi nhầm cho tôi vì tên lưu trong điện thoại giống nhau. Khi phát hiện ra điều đó, anh vẫn cẩn thận hỏi lịch trống của tôi, thật may là vừa khớp với lịch của một lớp học sắp mở trong 2 ngày nữa. Tôi vẫn vui vẻ nói rằng vì anh gọi nhầm nên tốt nhất là gọi lại cho bạn giáo viên kia, nếu bạn ấy cũng trống giờ thì để bạn ấy nhận lớp, còn nếu không thì tôi sẵn sàng.

Mang được lồng chim chiền chiện về nhà, tôi cứ suy nghĩ mãi, thế là việc phóng sinh của tôi có vẻ đã được linh ứng rồi đó. Tôi  phóng sinh chim để mong chim mang bớt đi nghiệp chướng và đưa lại phúc đức cho con cái. Dù anh quản lý chưa gọi lại nhưng tôi đã linh cảm được lớp này sẽ được giao cho mình. Trong lòng vui sướng, tôi phóng thẳng một mạch đến chợ Hà Đông, vào hàng chim cảnh để mua cu gáy về phóng sinh, thì may quá còn đúng 3 em đang thui thủi một mình, dù chỉ muốn mua 1 đôi nhưng nhìn thấy em còn lại bị chột một mắt, tôi lại thấy thương nên cũng cố gắng xách nốt 3 em về nhà. Vừa hay lúc đó anh quản lý gọi lại và kêu là tôi được giao lớp học quan trọng sắp tới do bạn giáo viên kia không sắp xếp được lịch gấp như vậy  :d :d.

Tối nay nhà tôi cúng rằm, và sẽ quy y cho cả 3 em cu gáy, 8 em chiền chiện (bị sổng 2 em do mắt chuồng thưa), và 2 kg ốc vặn. Vì  1 con ốc bé nhưng vẫn được coi bằng một sinh mệnh của 1 em cu gáy to nên tôi mua luôn 2kg để phóng sinh được thật nhiều sinh mệnh.

Sáng mai tôi sẽ pót hình phóng sinh các em. Vì sợ thả đêm nay thì các em không biết đi về đâu cho dù đúng lễ là  phải thả ngay sau khi xin quy y.

Tôi pót hình không phải vì muốn chứng tỏ điều gì, mà vì mình đã hứa nên sẽ làm, và cũng là để tiếp nối phong trào phóng sinh mà bạn ngoductam và các cu thủ khác đã làm.

Cầu mong cho tất cả chúng ta đều được bình an.

(P/S: Bài viết trong lúc rất vội nên có thể câu chữ chưa được chau chuốt, có gì mai tôi sẽ sửa lại )

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 20/08/2013 02:11:58PM »
Hịc, bắt về làm gì để rồi lại phóng sanh....
Chuyện đời có nhiều cái thật khôn hài.
he he  :-S :-S :-S :-S

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 20/08/2013 02:41:51PM »

...........................

Hi hi người bắt và người thả có giống nhau đâu  :)), ý mình chỉ muốn nói là các Cụ đã dạy 'Xởi lởi thì Trời cho'  :)), hôm nay nhận được cú điện thoại của người quản lý ở nơi làm part-time chưa hề gặp mặt nên mình phấn khởi quá, kể cho anh em nghe  :d. Phóng sinh bớt để cảm thấy nhẹ nhàng, vì hiện tại mình cũng đang 'giam giữ' gần 10 em cu gáy khác rồi, mấy em đó chơi hay nên chưa muốn rời xa  :)). Thông điệp của bài viết ở đây là: 'Cứ gieo mầm tốt, thì sẽ hái quả ngọt   :d, bạn có nghĩ thế không?  :-bd

chimkute

• Sr. Member
  • Thanks 54
  • Happy life with cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 20/08/2013 02:52:37PM »

Hi hi người bắt và người thả có giống nhau đâu  :)), ý mình chỉ muốn nói là các Cụ đã dạy 'Xởi lởi thì Trời cho'  :)), hôm nay nhận được cú điện thoại của người quản lý ở nơi làm part-time chưa hề gặp mặt nên mình phấn khởi quá, kể cho anh em nghe  :d. Phóng sinh bớt để cảm thấy nhẹ nhàng, vì hiện tại mình cũng đang 'giam giữ' gần 10 em cu gáy khác rồi, mấy em đó chơi hay nên chưa muốn rời xa  :)). Thông điệp của bài viết ở đây là: 'Cứ gieo mầm tốt, thì sẽ hái quả ngọt   :d, bạn có nghĩ thế không?  :-bd

Sao bà ko thả nốt 10 em đang bị nhốt trong nha đi nhi? để ánh sáng được lan tỏa (*)(*) (*)(*), cảm kích những tấm lòng như bà
https://www.youtube.com/watch?v=na-l6h5lY-k
---------o00---------
Buồn buồn ra đứng bờ ao.
Ai ngờ chó cắn buồn ơi là buồn.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 20/08/2013 03:28:28PM »

Sao bà ko thả nốt 10 em đang bị nhốt trong nha đi nhi? để ánh sáng được lan tỏa (*)(*) (*)(*), cảm kích những tấm lòng như bà
........................

Hi bác chimkute, tôi mà thả nốt 10 em còn lại ra thì cái lồng Thổ Bắc Giang lại bỏ phí, có phải là lại trở nên vô ích không :d, cái lồng đó phải có cu gáy xịn nhốt vào thì trông mới càng đẹp,  :)) :)) :))  :-bd

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 20/08/2013 04:15:50PM »
Phóng sinh là theo quan niệm, mà đã là quan niệm rồi thì tốt xấu gì cũng phóng sinh được "khi mà cái tư tưởng nó thoải mái rồi thì ..." nếu chỉ phóng sinh bổi xấu thì chưa thành tâm.

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 20/08/2013 08:11:51PM »
Phóng sinh là theo quan niệm, mà đã là quan niệm rồi thì tốt xấu gì cũng phóng sinh được "khi mà cái tư tưởng nó thoải mái rồi thì ..." nếu chỉ phóng sinh bổi xấu thì chưa thành tâm.
..............

Bác cugaygialai ơi, bác nói hoàn toàn đúng đó, xấu tốt gì cũng phóng sinh được tất, nhưng tại vì tôi còn tiếc mấy em cu gáy hay (theo đánh giá riêng của bản thân) vì có những em gáy mang tình cảm của người tặng nên tôi chưa thể phóng sinh được  :d.

Rằm tháng 7- theo những gì tôi được dạy thì gồm có 2 nghi lễ chính:

1-   Lễ Vu Lan: báo hiếu cha mẹ, nếu mẹ còn sống thì rước mẹ lên chùa, may quần áo mới tặng mẹ, vv. Ngoài ra còn thắp hương dâng bánh trái, xôi thịt, quần áo vàng mã lên Gia Tiên –Tiền Tổ.

2-   Lễ Xá Tội Vong Nhân: thường là cúng chúng sinh ở ngoài trời, và có thể kèm theo nghi thức phóng sinh, phóng sinh ốc là tiện nhất và kinh tế nhất vì 2kg ốc mới chỉ bằng 1 con chim sẻ, mà lại phóng sinh được nhiều sinh mệnh.

Tôi làm những việc trên bởi vì tôi có niềm tin rằng mình sẽ được thanh thản, và gia đình sẽ được bình an. Đức Tin của mỗi người là khác nhau, phong tục tập quán của mỗi vùng cũng khác nhau, không có vấn đề gì cần phải nghĩ ngợi nhiều ở đây cả.

Tôi hoàn toàn đồn g ý với bác rằng tôi, cũng giống như nhiều người trong cuộc sống hiện đại bây giờ, mới chỉ THÀNH TÂM thôi, còn TÂM có THÀNH hay không thì chưa trả lời ngay được  :d- Vì khi TÂM đã THÀNH thì tức là con người ta đã tu thành chính quả, tức là sẽ lên Niết Bàn, mà như vậy thì xa rời cuộc sống trần tục này  :d.

Cuộc sống này có bao nhiêu điều thú vị, có cu gáy này, có những con người đáng yêu này, vv và vv, làm sao mà ai muốn xa rời chứ.

Ngày mai 15 ÂL một cu thủ ở Tây Ninh sẽ phóng sinh con cu gáy…nhổ lông nó vẫn gáy, và ngoductam cũng sẽ sớm phóng sinh em cu gáy bị bệnh.

Cảm ơn các bạn!  :d :d :d

lovechip

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 20/08/2013 08:17:20PM »

Những chuyện đơn giản nhưng không phải ai cũng hiểu. Vì cái thói quen phóng sinh ngớ ngẩn này mà cả ngàn, cả triệu triệu sinh linh bị bắt để phục vụ thói trưởng giả. Có qua quan sát thực tế mới biết, bắt bắt thả thả và chết dọc đường biết bao nhiêu! Đừng phóng sinh chim nữa thì có ai thèm bắt chim để bán cho người cần phóng sinh, vì khi đó thì bán cho ai?

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent