Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Các biểu hiện bỏ bổi của mồi cây (???)  (Đọc 20617 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Các biểu hiện bỏ bổi của mồi cây (???)
« Trả lời #20 vào lúc: 28/08/2011 10:00:49PM »
Bổi Tây Nguyên dễ chọn ( Vì quá nhiều ) , Người Tây Nguyên dễ chơi ( Mộc mạc ) . Trên ni , bắt là phải rẹc , còn không , chuyển cội . Mồi yếu khó chơi , còn chờ cả ngày để bắt 1 bổi thì không ai đủ kiên trì nên nước đánh nguội anh em trên ni ít thích . Điều ni cũng phần nào hạn chế để cảm nhận hết nước hay của mồi . Chính vì thế , mồi Gia Lai chủ yếu là dưới Bình Định , Quảng Ngãi đưa lên , thậm chí Quảng Trị đưa vô , Phú yên đưa lên , Sài Gòn đưa ra nhưng trong số đó ,có một số mồi gốc  lại là từ bổi Gia Lai đưa xuống . Một nơi một cách hiểu về bỏ bổi . Về thời gian ngắn , hay bỏ luôn ... Cũng khó thật .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 28/08/2011 10:15:51PM »
mình đồng ý.
Mồi yếu và mồi đánh nguội khác nhau.
Nếu là mồi yếu.
thì không nên nuôi.
chỉ tốn công và thời gian.
mồi yếu thường hay bỏ bổi.
 _friend_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 28/08/2011 10:31:25PM »
chào các bác !
thấy các bác thảo luận về chủ đề này sôi nổi quá tôi cũng xin góp 1 số ý kiến của riêng cá nhân sau bao năm tháng chơi mồi cây mà  tôi đúc kết được như sau :
-trường hợp thứ nhất : mồi gáy thật căng nhưng khi bổi về thì sợ ko đấu nữa ( cái này quá dễ ai cũng biết )
-trường hợp thứ 2 : mồi gáy thật căng bổi bay về đấu 2 bên giao đấu thật hăng tự nhiên mồi không gáy gù gì nữa , chỉ bổi chơi ko .
-trường hợp thứ 3 : mồi gáy thật căng bổi về 2 bên ra sức giao đấu bối sáp vào thế gù mồi sợ ko dám gù , bổi ra xa mồi chơi lại bổi vô thế gù mồi lại sợ im re .
- trường hợp thứ 4 : mồi gáy gù bổi về 2 bên giao chiến với nhau thật ác liệt , sau 1 thời gian giao chiến đấu mồi tự nhiên chơi yếu dần rồi , im re luôn mặc cho bổi ra sức tung hoành .
- trường hợp thứ 5 : mồi và bổi đang đấu gù với nhau trong cành thế , mà bổi ko nhảy tự nhiên bổi lại đằng sau đá lồng , cứ bu vào lồng mà đá , sau đó lại vào nhánh thế mà gù , mồi sợ không dám gù lại ( có thể mồi đã bị bể )
-  trường hợp thứ 6 : mồi gáy gù thật căng bổi bay về đấu , mồi gù rút bổi nhảy vô cầu tử gù với mồi sau đó tự nhiên mồi chuyển sang " nhịp cánh xoay cầu " nằm thúc ko gù lại , cho dù bổi ra sức gù , khi bổi bỏ  đi mồi lại chơi như thường , bổi về mồi lại gù rút bổi nhảy vô thế sáp lá cà mồi gù chỉ vài sạc rồi lại nằm thúc  và cứ tiếp diễn cảnh như thế , mồi ko dám gù với bổi khi sáp lá cà chỉ nằm thúc ko  ( mồi vậy thì có đem đi làm thịt thôi )
mời anh em tiếp tục cho ý kiến ...!
thân chào !

Đông vui quá, xin cảm ơn các  bác đã chia sẻ!
Bác ơi ! Cái chỗ em bôi chữ đỏ ý ....liệu có phải lỗi đánh máy không (???) hay bác lại đánh nguội em đấy ạ. _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Ham cu cò - thích Ngao tạng
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

phong-halong

• Sr. Member
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 28/08/2011 10:44:41PM »
em đồng ý với bác 2 tay luôn.con mồi phải gì gáy thúc không bỏ chơi đấu dù bổi không đấu.chiều nay mới bắc được 1 em nữa.vẫn không được vui.2 con bổi chung cây đấu tí im mất mời thúc giằng con bổi xuống thế đấu gù vài sạt bổi chuyền cành hoài mổi chuyển sang thúc giằng cưch nhặt liên tục bổi bu lồng đá 1 phát mồi sà cầu ra dặm bổi nhảy.chưa xem hết nước của bổi.bắt chim mà không sướng chưa lên đỉnh.bổi này cũng thả thôi.con mồi của bạn bắt chưa phải là bổi chiến đâu.mình gặp 1 con bổi chiến nó phải trận không dể gì mà áp được em ấy.lần ấy mấy bác đánh phải dùng 5 lồng bẫy 1 mồi đất mà đánh không được.con mồi về gù không biết bao nhiêu sạt đấu hết con này con khác cơ.dụ con bổi chung cây đã khó đấu dập được nó càng khó hơn.1 con bổi mà nghe chơi về chung cây liền thì dễ làm việc quá

Nhất trí cao với bạn vùng quanh khu tôi ở không có bổi chiến, bổi trận lí vì ở đây người gác cu cực ít, chỉ có người đi bãy cu thì nhiều thôi nên bổi chỉ bị chạ lồng bẹo, lưới là chính do đó rất ít có bổi trận bổi, chiến ,

- Theo tôi nếu bẫy bổi trận , chiến mà dùng những 5 lồng bẫy 1 lúc thì e rằng bổi bị phân tán khó nhẩy , không biết thực tế đúng sai thế nào(???)
Chúc vui!
Ham cu cò - thích Ngao tạng
       广交 爱鸟 - 爱藏獒者
           0912092222

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 29/08/2011 11:27:44AM »
con cu này sẽ không bị phân tâm bao nhiêu vì 1 khu đồi nó giữ khá rộng là 1.2 nó sẽ chọn con nào nó kết trước đấu thôi.con ấy đủ sức để đấu cả 5 mồi lồng mà không con nào đủ sức làm nó tức nhảy.có 1 ông già đã kể cho tôi nghe 1 trận đánh mà không ai tin nổi.con bổi mà cả vùng đánh 1 tháng không bắt được 10 con mồi đi 7 con bể.nghe nói con này quá hung chim mặt mày tướng tá cả giọng và nước gù của nó nữa.hiện nay còn 1 con đem chim đến là nó về đấu.nhưng không có chim nào dụ nó chung cây nó ở ngoài gù kinh khủng.còn 1 con cu độc nữa chưa đánh được.người ta chỉ mà chưa có thời gian đi thử.nghe nói là con mồi 5 chai đánh không nhằm nhò gì.ở vùng bổi chưa trận ít người đánh thì sướng rồi.mình thì không thích bắt chim nhiều.con mồi đuôi bắt mấy em rồi mà mình không vui.bắt nhanh chưa thấy hết nước.hôm qua mình treo thật tức vậy mà con bổi bay luôn vô mặt.bạn nói sai rồi ở đâu cũng có bổi chiến hết.nếu bạn cho nó cơ hội nó sẽ trở thành bổi chiến cho bạn xem.dưới mình thì có mấy con cu mà người bẫy thì nhiều.đi chạy gió không có bổi về đấu thường như con bữa.có mấy ông khi đánh cột lưới lại không bắt bổi cơ.quả đúng là đán ngưỡng mộ.
« Sửa lần cuối: 29/08/2011 11:32:55AM gửi bởi tungkhongyeu09 »
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 29/08/2011 11:42:01AM »
dù bổi có phân tán hay không cũng phải chịu thôi bạn ah.đánh hội mà cu hay ai không muốn bắt.mồi ai hay chiến thì có khả năng hơn vì vậy mới tạo nên cái gọi là luôn đi tìm.quý thì bắt được tặng nhau.mình thì không có mồi chiến hay gì.nó chơi mà mình cảm thấy ưng ý là được rồi.gặp mây con bổi bắt không được thú vị lắm.có vậy đêm về mới bắt tay trên tráng để mà suy nghỉ vì sao bắt không được do mồi hay do mình treo sai.mai dậy thật sớm đến treo thế khác xem sao rồi từ từ sẽ có kinh nghiệm.trên bạn nhiều chim thế thì treo thật nghich đừng cho bổi nhảy đấu xem sướng lắm hihi.bắt nhiều nuôi không nổi.nhà nghèo lúa đâu cho ăn.
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 29/08/2011 12:28:38PM »
chào các bác !
thấy các bác thảo luận về chủ đề này sôi nổi quá tôi cũng xin góp 1 số ý kiến của riêng cá nhân sau bao năm tháng chơi mồi cây mà  tôi đúc kết được như sau :
-trường hợp thứ nhất : mồi gáy thật căng nhưng khi bổi về thì sợ ko đấu nữa ( cái này quá dễ ai cũng biết )
-trường hợp thứ 2 : mồi gáy thật căng bổi bay về đấu 2 bên giao đấu thật hăng tự nhiên mồi không gáy gù gì nữa , chỉ bổi chơi ko .
-trường hợp thứ 3 : mồi gáy thật căng bổi về 2 bên ra sức giao đấu bối sáp vào thế gù mồi sợ ko dám gù , bổi ra xa mồi chơi lại bổi vô thế gù mồi lại sợ im re .
- trường hợp thứ 4 : mồi gáy gù bổi về 2 bên giao chiến với nhau thật ác liệt , sau 1 thời gian giao chiến đấu mồi tự nhiên chơi yếu dần rồi , im re luôn mặc cho bổi ra sức tung hoành .
- trường hợp thứ 5 : mồi và bổi đang đấu gù với nhau trong cành thế , mà bổi ko nhảy tự nhiên bổi lại đằng sau đá lồng , cứ bu vào lồng mà đá , sau đó lại vào nhánh thế mà gù , mồi sợ không dám gù lại ( có thể mồi đã bị bể )
-  trường hợp thứ 6 : mồi gáy gù thật căng bổi bay về đấu , mồi gù rút bổi nhảy vô cầu tử gù với mồi sau đó tự nhiên mồi chuyển sang " nhịp cánh xoay cầu " nằm thúc ko gù lại , cho dù bổi ra sức gù , khi bổi bỏ  đi mồi lại chơi như thường , bổi về mồi lại gù rút bổi nhảy vô thế sáp lá cà mồi gù chỉ vài sạc rồi lại nằm thúc  và cứ tiếp diễn cảnh như thế , mồi ko dám gù với bổi khi sáp lá cà chỉ nằm thúc ko  ( mồi vậy thì có đem đi làm thịt thôi )
mời anh em tiếp tục cho ý kiến ...!
thân chào !

Đông vui quá, xin cảm ơn các  bác đã chia sẻ!
Bác ơi ! Cái chỗ em bôi chữ đỏ ý ....liệu có phải lỗi đánh máy không (???) hay bác lại đánh nguội em đấy ạ. _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
chào bạn !
các trường hợp trên thì tôi ko nói làm gì vì phần lớn dễ thấy , nhưng trường hợp thứ 6 thì chắc tôi nói chưa cụ thể nên anh em cứ tưởng là nước đánh nguội
nhưng xem xét cho kỹ mỗi ngừoi có mỗi tiêu chí riêng cho mình về chọn mồi bác à
trường hợp thứ 6 là : bổi chơi gù liên tục cứ nhảy vô cành thế gù rồi nhảy ra ngoài gù có nghĩa là nó chọc tức con mồi để con mồi gù lại với nó , nếu mồi gù lại thì nó sẽ nhảy vô đá con mồi liền thế là dính lụp . còn đây con bổi cứ gù như điên luôn chọc cho con mồi gù mà con mồi dở quá , sợ con bổi có con sợ quá thì trốn trong đấu lúa , có con chuyển sang làm tình " nhịp cánh xoay cầu " chỉ có thúc ko , ko chịu gù trả lại với bổi đó là mồi hèn ( nên loại bỏ ngay ) cho đỡ tốn lúa đỡ tức ko ai đi bẫy mà có thời gian ngồi chờ đôi ba tiếng đồng hồ hay là cả buổi cả ngày với 1 nước chơi của 1 con mồi như thế . theo tôi đó là cách bỏ bổi nhưng bỏ bổi  trong danh dự chứ ko phải bỏ xuông luôn . ( có nghĩa là con mồi đã sợ con bổi nhưng vẫn cố gắng chơi cho dù đã thua )
còn nước đánh nguội như bác nói thì như sau :
con bổi gù , con mồi gù nhưng bổi rát mồi quá ko dám vô , mồi lúc này khôn chuyển qua làm tình " nhịp cánh xoay cầu " bổi thấy mồi xuống nước nhảy vô gù , mồi trồi lên gù lại với bổi , bổi sợ đi ra ngoài gù mồi lại nằm làm tình "nhịp cánh xoay cầu " và thúc sau 1 thời gian con bổi thấy con mồi yếu thế lại nhảy vô gù con mồi con mồi cứ để cho con bổi gù cho đã đời khí thế con bổi đang lên cao hết sợ mồi rồi thì bỗng nhiên con mồi trồi lên gù liên tục ép tới tấp con bổi sẽ nóng quá mà nhảy vô đá con mồi , thế là mắc lụp .
đó mới gọi là thế đánh nguội ( bác hay anh em nào có con mồi nào có nước chơi như tôi nói trên đây ,mà muốn bán xin cứ gọi cho tôi 1 tiếng , tôi sẵn sàng lấy lúc nào cũng được ) những con mồi như thế chim trận cỡ nào cũng bắt được , chỉ sợ bổi ko dám vô cây  thế mà đấu với mồi thôi .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 29/08/2011 05:45:00PM »
con mồi ấy thì mình sắp có rồi đây bác ơi.sà cầu nmays cánh mà gù lại thì còn gọi là sà cầu rồi đúng không.con mồi như vậy khó tìm lắm dại gì mà bán.hôm nào có điều kiện bác ra hay em vào đi vài kèo.con mồi đuôi này hôm qua đấu gù với bổi được tí bổi không chơi chuyền hoài em ấy thúc giằng rồi ra dặm vậy là chết.con bổi làm mình đau tim gần chết nhảy quang lồng cả chục lần chơi thì không có 1 chút sướng đấu gù được tí cái là chuyền cành thúc.bắt rồi thả cũng được mồi sẽ có kinh nghiệm.theo tôi không có con mồi nào dở cả đâu dùng đúng chổ nó sẽ có tác dụng dù ít hay nhiều
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #28 vào lúc: 16/11/2011 08:53:53PM »
Các bác àh ,cứ bắc được bổi, là mồi ,bắc được nhiều bổi là mồi hay,cứ ra rừng được bổi mang về, là mồi chiến, .Quang trọngl à ,nó với bạn có hợp nhau hay ko ,hay dỡ mình chơi , mình quyết định, cứ thế mà diễn
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

mrphan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 08/05/2014 11:59:00AM »
còn một trường hợp này bác nào giai thich cho minh nha
- khi mồi thúc rút bổi về . bổi nhập tàn nhưng không gù cới mồi mà chỉ dứng iêm re, mồi cung đứng im không gù ,không thúc lun .có thể đó là con bổi mái .vậy mồi có bỏ bổi ko

phamhaotb

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 08/06/2014 06:05:37PM »
đọc mãi mà e không biết chán.đúng là toàn cao thủ

Tuan_ld

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 08/06/2014 10:38:54PM »
Theo e thì thế này, chim mồi bỏ bổi là khi bổi mới nhập tàn mồi chơi....chơi được một lúc mồi  ko chơi nữa và chỉ còn có bổi chơi. Còn những con mà nhịp cầu thì e không thích, e chỉ thích những con nào bổi tới là phải gù, bổi gù bao nhiêu mồi gù lại bấy nhiêu, cho dù không bắt được bổi nghe cũng đã tai. Còn những con mồi may bổi là những con mà biết nhu biết cương và cũng còn tùy thuộc vào chim bổi nữa.  =o)

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 08/06/2014 11:29:13PM »
 tuỳ mỗi nơi, mỗi người mà có nhận định về chim bỏ bồi khác nhau. có ngườii nói chim xa cầu bài bản mới hay mới bắt được bổi chứ chim gù quá thì đuổi bổi. còn có người nói chim mồi là phải gù và gù, bổi vô là phải gù mới bắt đượ bổi. theo em thì ai cũng đúng cả, vì chim mỗi vùng mỗi khác. nên nhận định và cách chơi của người vùng này cũng phải khác vùng kia thôi. dễ hiểu nhất là chim nam và chim bắc. chim bắc đa số là hiền nên mồi gù quá là bổi nó chạy. chim nam đa số là dữ hơn, sóc nổi nhưng cũng anh hùng hơn nên phải kích phải gù mới bắt được mà phải gù hơn bồi thì mới mau nhảy, chứ gù thua bổi là bổi ko thèm đâu, anh hùng mà nên không thích thú gì khi đấu với kẻ yếu, nhưng cứ xà cầu lải nhải bênh tai con bổi mãi đâm ra nó bực nên cũng miễn cữơng muốn cảnh cáo nhẹ con mồi, cho con mồi bớt lãi nhãi thôi. vì vậy trong nam chim xà cầu bắt bổi chậm là vậy.
em nói đại, đoán đại không biết có đúng không nhỉ.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

cugayviet

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 20/08/2014 09:32:58PM »
các BÁC đã góp ý kiến thật nhiều thật hay, theo ý kiến nhỏ bé của em, chim mồi sa cầu nhịp cánh là con mồi phong độ nước gu yếu,nhưng cách chơi của mổi người khác nhau:
- Đa số các Bác trẻ tuổi thích chim mồi thấy bổi về là xông pha trận mạc,mồi gù  nhiều như võ sỉ BOXING tung ra những đòn nốc ao quyết định,thế là bổi chết chắc và mồi sẽ được chủ gắn LON đại tướng.
Các Bác lớn tuổi ý chí nhẫn nại,nên người ta nói :"càng già càng dẽo càng dai".
các Bác ấy phù hợp với những chú chim mồi chơi dai (nhịp cánh cúi đầu thúc ,dặm và có thể rỉa lông rỉa cánh rồi lại nhịp cánh thúc cục cu....có thể ngồi cả ngày như thế đến lúc ra về .
- Hôm trước em về quê tình cờ gặp một Bác lớn tuổi trong thôn đi bấy, em chạy lại hỏi hôm nay Bác bẩy được con nào không ? Bác ấy trả lời, đi giải trí cho tinh thần nó thoải mái chú ơi,cu của tôi nó già rồi ,nó cứ sa cầu nhịp cánh thích nhìn cu mái thôi. :-bd (*)(*)

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent