Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: KQ hội thi cu gáy Thái Bình liên tỉnh Lần 1- của nhóm ORG-HP>>CLB CHIM CU GÁY HP  (Đọc 4181 lần)

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
- Sau 1 thời gian sinh hoạt, được sự ủng hộ nhiệt tình của các thành viên nhóm , cùng sự động viên ủng hộ của nhiều cá nhân yêu thích chim cu gáy tại Hải Phòng. Nhóm ORG-HP đã chính thức mở rộng phạm vi sinh hoạt, kết nạp thêm nữa những thành viên mới, và đổi tên thành CLB- CHIM CU GÁY HẢI PHÒNG. Hiện CLB đã đi vào hoạt động và cuộc thi Thái Bình liên tỉnh lần thứ 1. Là cuộc thi đầu tiên CLB tham gia.
- Về phần công bố chính thức  tại các WEB chuyên về chim cảnh nói chung và chim cu gáy nói riêng Mạnh Hà xin để lại sau khi hoàn nhận công văn chính thức và con dấu chức danh từ hội SVC thành phố kính mong quý anh chị em thông cảm  bat tay _zoo_
- Sau đây là một số hình ảnh tại hội thi

Phần trao cờ lưu niệm, hoa chúc mừng của bác Tín Râu: Nịck" Atisan " - Chủ Nhiệm CLB chim cu gáy Hải Phòng cho bác Trà - Chủ Nhiệm CLB chim cu gáy Thái Bình  =))  :d do 2 bác không có để ý nên cờ quay ngược mất tiu  :))

- Không khí hội thi diễn ra hết sức căng thẳng, ồn ào với sự tham gia của 160 chú chim kéo dài suốt 5 Tiếng đồng hồ

- Anh em CLB - Chim cu gáy Hải Phòng cũng căng thẳng không kém do nhiều lý do khách quan và đặc biệt là công tác bố trí không gian thi cùng công tác tổ chức trọng tài nên lần này những chú chim do anh em CLB mang đi thi đấu theo đúng phong cách chim đấu đã không dành được kết quả cao, với duy nhất 1 giải topten thuộc về chú chim của bác Tín Râu. Nhìn bác lên nhận cờ mà buồn thiu  :(

- 2 giải khuyến khích thuộc về 1 chú chim của Thái Bình và 1 chú của Hải Dương.

- Với đặc thù chấm thi kiểu - Thái Bình theo nhận xét của mọi người tham gia hội thi hôm đó  thì cuối cùng tất cả các đoàn tham gia đều ....... với chú chim đạt giả nhất hội thi thuộc về 1 thành viên của nhóm ABV- TPHCM đó là 1 chú chim mồi lũa, chú chim này nguyên trước là 1 chú mồi của chú ÚT thanh tra. Chủ Chim mới được nhượng lại. Giải Nhì và giải ba thuộc về 1 chú chim của Hải Dương và Bắc Ninh. Do điều kiện tác nghiệp, dụng cụ không đầy đủ Mạnh Hà không có được tên của các chủ chim mong quý anh chị em bỏ qua  :d

HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Hôm rồi QuangNinh cũng có mấy anh em đăng ký  nhưng vì lý do cháy chợ , nên mình không đi đươc .
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Mắt-Đại-Bàng

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
trọng béo thai bình giờ mới biết cũng chơi cu gáy mà lại được giải kk nữa cơ đấy hay nhận giải hộ ai ko biết,mấy ong tướng hải phòng có gải thì mới vui ,loạn cả lên mỗi cái top ten lên hơi ỉu.chúc mừng hội thi dã thành công tốt đẹp _zoo_ _zoo_ _zoo_

Mắt-Đại-Bàng

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hôm rồi QuangNinh cũng có mấy anh em đăng ký  nhưng vì lý do cháy chợ , nên mình không đi đươc .
chia buồn cùng các bác quảng ninh

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chúc CLB-Chim cu gáy Hải Phòng ngày càng lớn mạnh  _zoo_ _zoo_  . Nhìn anh em tổ chức chuyên nghiệp quá  :-bd _zoo_ :-bd . Hy vọng ngày gần đây có cuộc thi cu đấu Bắc , Trung , Nam , đúng với tiêu trí : Gắn Tình Đoàn Kết  _zoo_ _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
  trước tiên là chia sẻ sau là thông cảm với anh em Quảng Ninh vì sự cố không mong muốn, nhưng còn nhiều dịp và nhất là sắp tới khi Clb -Hp tổ chức thi liên tỉnh lần 1 sẽ có sự tham gia của anh em Quảng Ninh
trọng béo thai bình giờ mới biết cũng chơi cu gáy mà lại được giải kk nữa cơ đấy hay nhận giải hộ ai ko biết,mấy ong tướng hải phòng có gải thì mới vui ,loạn cả lên mỗi cái top ten lên hơi ỉu.chúc mừng hội thi dã thành công tốt đẹp _zoo_ _zoo_ _zoo_
.  Ồ hoá ra cái anh lên nhận giải khuyến khích lại gây bất ngờ nhu vậy cho bác đại bàng à! Bác không biết đó thôi anh ta còn được nhồi làm giám khảo chấm thi nữa cơ. Thế giờ tôi mới biết tại sao anh em tham gia thi hôm đó người ta lại nói " thi kiểu Thái Bình "  sau này có thi nữa cứ mang chim mồi , chim khách gù nhiều là ok. Dù sao cũng chúc mừng quê hương 5 tấn đã tổ chức hội thi thắng lợi về số lượng người tham gia .
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
Không biết bác là người thế nào , em nhỏ tuổi nhưng cũng xin góp ý . Không biết bác nói mấy ông tướng hải phòng có giải mới vui ,loạn cả lên mỗi cái top ten lên hơi ỉu là sao . Anh em đi thi giao lưu vui vẻ là chính , có giải hay không có giải cũng đều post lên diễn dàn để góp vui cùng anh em , chứ cũng chẳng có cái ý muôn khoe khoang hay gì cả mà để bác phải nói như vậy . Nếu như trên diễn đàn có anh em nào có suy nghĩ như bác thì xin cứ viết bài lên , lần sau anh em hải phòng cũng xin hứa dù đi thi có thế nào cũng sẽ không post bài lên diễn đàn nữa . Còn chim đi thi chẳng ai nói trước được gì , người mới chơi cũng có thể nhận được giải , mà thậm chí lại là giải cao  nữa là khác chẳng có gì là lạ cả , đó là cái duyên của người sở hữu được con chim . Ngược lại có nhiều người chơi lâu cầm chim đi nhiều hội nhưng cũng chưa chắc đã được 1 lần bước lên trên nhận thưởng đó bác . Đó là ý kiến của em có gì không phải mong bác bỏ qua

manhquyettiu

• Sr. Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mỗi nơi có cách thi khác nhau thì phải cái này tôi k biết?Nhung con chim đoạt giải nhất là chim của bác lộc tphcm chứ k phải chú út giờ nó được bác hà hn chăm sóc,và bác hoan-nc nhận giải dùm.nó có lẽ là con chim miền trong hiếm hoi đoạt giải tại cuộc thi Qui mô như vậy.chắc con chim nó cũng phải có tư chất tốt mới được bgk chấm bởi nó là con chim thuộc đoàn hn mờ.anh e thi thố và giao lưu k nêncay cú quá mà mất vui

Mắt-Đại-Bàng

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
thi thố nhập gia thì tuỳ tục,cả một cộng đồng người đặt ra quy chế ắt có cái lý của nó,con nhất theo e biết là của bác lộc abc nhượng lại bác hà sông đà chơi,bác hà này cũng đã từng ẵm gải nhất,và giải khác của nhìu cuộc thi ở miền bắc.
e nói vui các anh hải phòng tý cho top này thêm nóng mà ko có ý j khác mong luọng thứ .

jackychang

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
thi thố nhập gia thì tuỳ tục,cả một cộng đồng người đặt ra quy chế ắt có cái lý của nó,con nhất theo e biết là của bác lộc abc nhượng lại bác hà sông đà chơi,bác hà này cũng đã từng ẵm gải nhất,và giải khác của nhìu cuộc thi ở miền bắc.
e nói vui các anh hải phòng tý cho top này thêm nóng mà ko có ý j khác mong luọng thứ .

Đúng là Nhập gia tùy tục, mỗi nơi có một cách dượt và đấu khác nhau.
Bên Thủy Nguyên thường đấu giọng nhưng Thái Bình và các tỉnh trong miền Trung thường đấu mặt.
Miếu Tây chỗ em cũng theo phong cách này .... hehehehe,  Vui nhể !!!

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cảm ơn AE Org HP đã liên tục đóng góp những tấm ảnh về các cuộc thi cu gáy.
Xin chúc mừng thành lập CLB Chim cu gáy Hải Phòng, chúc CLB ngày càng lớn mạnh  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
Về lai lịch con chim đạt gải vừa rồi là tôi được anh Đảng nick Đảng cu  thành viên nhóm Abv tham gia hội thi hôm đó cho biết ngay tại hội thi và truyền đạt lại chứ ko nghe đồn nhé. Còn việc chấm thi của hội hôm đó thì trực tiếp tôi là người họp cùng ban trọng tài và đã thống nhất cách chấm thi cho các bác đó . Quy tắc chấm hôm đó theo cách chấm chung của Hải phòng trong đó có 2 phần điểm tôi đã gải thích rõ là phần thang điểm gù , gù đơn được 10 điểm , gù chồng đấu được 20 điểm tức là nếu con chim nào ra bóng trường mà là kiểu gù đơn sẽ được 10đ , theo kiểu gù chồng đấu được 20đ tính hết cả 1 sạc gù trong suốt quá trình 15 phú thi. Nhưng các cụ trong ban giám khảo nghe ko ra lại cứ nghĩ nó gù 1 tiếng là được 10 đ . Cộng thêm ban tổ chức lại chọn địa điểm thi trong nhà và người tham ra rất đông, ồn ào làm các cụ giám khảo ko nghe rõ chim ra giọng, vậy là các cụ cứ nhìn con chim nào đứng bổ củi là các cụ phết điểm cho nó vào phần điểm gù, thế nên mới có chuyện chim mồi đạt giải là lý như thế.
 -
Mỗi nơi có cách thi khác nhau thì phải cái này tôi k biết?Nhung con chim đoạt giải nhất là chim của bác lộc tphcm chứ k phải chú út giờ nó được bác hà hn chăm sóc,và bác hoan-nc nhận giải dùm.nó có lẽ là con chim miền trong hiếm hoi đoạt giải tại cuộc thi Qui mô như vậy.chắc con chim nó cũng phải có tư chất tốt mới được bgk chấm bởi nó là con chim thuộc đoàn hn mờ.anh e thi thố và giao lưu k nêncay cú quá mà mất vui
- Tôi và anh Hà sông đà thì đã từng giao lưu với nhau bác ko nói tôi ung. Biết và cũng nhiều người biết anh Hà Sđ chơi chim thế nào con chim từng đạt giải thuỷ nguyên đó như thế nào nữa cơ. Sau này có nhã hứng tìm hiểu thì cứ về thuỷ nguyên- hp nhé bác . 
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
-Dù thế nào đi chăng nữa thì hội thi chim cu gáy Thái bình vừa qua đã thành công, từ rất lâu rồi Thái bình mới tổ chức thi chim cu gáy mà lại có nhiều chim, nhiều đoàn tham gia như vậy. Như bác Manhhahp đã nói rồi không gian tổ chức lại ở trong nhà, lượng người tham gia rất đông nên thực sự rất khó để BGK cũng như ae tham gia, khán giả thưởng thức trọn vẹn tiếng, giọng, nước chơi của các chú chim, nhưng theo tôi biết lúc đầu ban tổ chức định tổ chức bên khu nhà triển lãm nhưng hôm đó bên triển lãm họ chuẩn bị hội chợ nên không tổ chức được.
-Vấn đề về con chim tham gia tốt hay dở em không dám có ý kiến ( tai trâu nên cũng chỉ xem và nghe thôi) nhưng thi kiểu gì thì các chủ chim tham gia - ít nhất là trưởng các đoàn tham gia - chắc chắn phải nắm được trước, trong khi thực tế số chim mang đi của các đoàn hôm đó còn nhiều hơn con số 160 chim thi.
Có thể con chim đạt thành tích cao trong cuộc thi này chưa chắc đã đạt thành tích cao trong các cuộc thi khác nhưng không thể phủ nhận rằng con chim đạt giải cao nhất là con chim hôm đó có phong độ xuất sắc nhất cho dù trước kia, sau này con chim đó như thế nào đi nữa.
- Tham gia, giao lưu vui vẻ, gắn tình đoàn kết, kết nối những người có cùng đam mê, sở thíc với nhau, tạo ra sân chơi lành mạnh, bổ ích   mới là điều quan trọng, ý nghĩa chứ không cay cú hay "thi kiểu Thái bình".
Trên đây là những suy nghĩ cá nhân, có gì không phải mong các bác, anh, chị, em bỏ qua.
Cám ơn Câu lạc bộ chim cu gáy Thái Bình, cám ơn Chú Trà và tất cả anh em chơi cu gáy đã gây dựng 1 sân chơi  lành mạnh, bổ ích!
MÊ CU GÁY

Đảng Cu

• Chính thức
  • Thanks 12
    • Xem hồ sơ cá nhân
Về nguồn gốc chú chim này tôi xin đính chính như sau: chim gốc bình định, từng là một chu mồi chiến có tiếng. Chủ đầu tiên tặng chú Út thanh tra, sau đó một thời gian chú Út tặng anh Locct (không phải anh Nam/Locabc). Khoảng gần 3 năm trước anh Lộc tặng lại anh Hà Sds.

Về thể lệ thi tại tb, tôi xin miễn không bình luận.

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
- Thực ra thì vấn đề nó rất đơn giản, câu trả lời chắc các bác rõ rồi, còn về quan điểm nhìn nhận về hội thi vừa rồi không riêng cá nhân tôi mà tất cả những ai tham gia thi hôm đó đều có những suy nghĩ đánh giá nhìn nhận cả hướng được và chưa đạt. Với cá nhân tôi, tôi rút được kinh nghiệm rất nhiều qua hội thi để sau này tránh mắc phải những lỗi không đáng có trong hội thi . Và cũng phải thừa nhận là chú Trà chủ nhiệm CLB cùng toàn thể hội viên tuy tổ chức thi lần đầu tiên nhưng cũng đã tổ chức tốt.

- Về phần câu nói " Chấm thi kiểu Thái Bình " thì xin lỗi là anh em đừng có hiểu sai ý nghĩa và cho rằng chúng tôi cay cú nhé  :)), đối với những ai từng tham gia nhiều các cuộc thi tại khắp mọi nơi đều không lạ gì câu những câu nói tương tự " Chấm thi kiểu Hà Nội ", " Chấm thi kiểu Hải Phòng ", " Chấm thi kiểu Bắc Ninh, Bắc Giang " câu nói này không phải là chê bai , kinh khi gì mà là câu nói ám chỉ cách thức thi và chấm thi theo đặc thù của từng địa phương, qua đó người nghe , người tham gia thi phải tự hiểu sẽ phải lựa chọn những chú chim sao cho phù hợp với đặc thù của nơi đó để mang đi tham gia thi đạt kết quả cao.  :-bd _zoo_  :)) Các bác cứ đọc rồi hiểu theo cái suy nghĩ riêng của  cá nhân các bác thành ra lại thành nặng nề , các bác chịu khó đi xa hơn giao lưu thực tế nhiều hơn chút nhé.  :d
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

manhquyettiu

• Sr. Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
-Dù thế nào đi chăng nữa thì hội thi chim cu gáy Thái bình vừa qua đã thành công, từ rất lâu rồi Thái bình mới tổ chức thi chim cu gáy mà lại có nhiều chim, nhiều đoàn tham gia như vậy. Như bác Manhhahp đã nói rồi không gian tổ chức lại ở trong nhà, lượng người tham gia rất đông nên thực sự rất khó để BGK cũng như ae tham gia, khán giả thưởng thức trọn vẹn tiếng, giọng, nước chơi của các chú chim, nhưng theo tôi biết lúc đầu ban tổ chức định tổ chức bên khu nhà triển lãm nhưng hôm đó bên triển lãm họ chuẩn bị hội chợ nên không tổ chức được.
-Vấn đề về con chim tham gia tốt hay dở em không dám có ý kiến ( tai trâu nên cũng chỉ xem và nghe thôi) nhưng thi kiểu gì thì các chủ chim tham gia - ít nhất là trưởng các đoàn tham gia - chắc chắn phải nắm được trước, trong khi thực tế số chim mang đi của các đoàn hôm đó còn nhiều hơn con số 160 chim thi.
Có thể con chim đạt thành tích cao trong cuộc thi này chưa chắc đã đạt thành tích cao trong các cuộc thi khác nhưng không thể phủ nhận rằng con chim đạt giải cao nhất là con chim hôm đó có phong độ xuất sắc nhất cho dù trước kia, sau này con chim đó như thế nào đi nữa.
- Tham gia, giao lưu vui vẻ, gắn tình đoàn kết, kết nối những người có cùng đam mê, sở thíc với nhau, tạo ra sân chơi lành mạnh, bổ ích   mới là điều quan trọng, ý nghĩa chứ không cay cú hay "thi kiểu Thái bình".
Trên đây là những suy nghĩ cá nhân, có gì không phải mong các bác, anh, chị, em bỏ qua.
Cám ơn Câu lạc bộ chim cu gáy Thái Bình, cám ơn Chú Trà và tất cả anh em chơi cu gáy đã gây dựng 1 sân chơi  lành mạnh, bổ íc.
Hay quá bác à chú chim đoạt giải luôn là chú chim xuất sắc nhất hôm đó.mong rằng a e các khu vực cùng nhau xây dựng để các cuộc thi sau hoàn thiện hơn nữa và tiến xa hơn mong rằng các bác hội trưởng ngồi lại với nhau thống nhất Qui chế thi chung cho miền bắc.

Mắt-Đại-Bàng

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
thi thố ko được giải bao giờ trả cay cú,đổ tại cái này cái kia,nói ko cay cú là ko thật cái bụng rồi keke.chim mình hay thế cơ mà các bác nhỉ :d

November_rain

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
Đã không xây dựng đóng góp gì thì thôi lại còn phát ngôn mang tính kích bác, mất đoàn kết. Xây không xây toàn phá không thôi.

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
Khi cầm chim đi thi ,chỉ cần nhìn cái thang điểm là biết CLB đó cần chim chơi theo phong cách gì ? Và CLB đó chấm theo tiêu chí gì ?

Họ chấm chim hay theo tiêu chí chim hay gáy, hay chim gáy hay, nhiều giọng điệu?

Để tìm ra một hoặc nhiều con nhiều giọng hay thực sự .

Theo thang điểm : Chim ra tiếng gì ta gạch tiếng đó , nhưng chỉ một lần , không nên cọng dồn .VD: trong 15p chim ra 10 tiếng lèo ta chỉ chấm 1 lần lèo , ra chu ta gạch chu , chung quy lại ra tiếng gì ta gạch tiếng đó nhưng chỉ 1 lần thôi , như vậy mới tìm ra con chim nhiều tiếng nhiều giọng mới là con chim hay thực sự .

Chứ còn  chim thuc 1 tiếng gù 1 dây trong vòng 15p mà phong con đó hay nhất là điều sai lầm của ...... !
Đôi điều góp ý . Thân !
« Sửa lần cuối: 30/10/2013 08:29:53PM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
Khi cầm chim đi thi ,chỉ cần nhìn cái thang điểm là biết CLB đó cần chim chơi theo phong cách gì ? Và CLB đó chấm theo tiêu chí gì ?

Họ chấm chim hay theo tiêu chí chim hay gáy, hay chim gáy hay, nhiều giọng điệu.

Nếu để tìm ra một hoặc nhiều con nhiều giọng hay thực sự .

Theo thang điểm : Chim ra tiếng gì ta gạch tiếng đó , nhưng chỉ một lần , không nên cọng dồn .VD: trong 15p chim ra 10 tiếng lèo ta chỉ chấm 1 lần lèo , ra chu ta gạch chu , chung quy lại ra tiếng gì ta gạch tiếng đó nhưng chỉ 1 lần thôi , như vậy mới tìm ra con chim nhiều tiếng nhiều giọng mới là con chim hay thực sự .

Chứ còn  chim thuc 1 tiếng gù 1 dây trong vòng 15p mà phong con đó hay nhất là điều sai lầm của ...... !
Đôi điều góp ý . Thân !
Vậy nó ra mỗi tiếng 1 lần rồi đứng xỉa lông là đạt giải nhất à?

Uh !Chỉ cần thế là đủ , gáy đấu mừ
« Sửa lần cuối: 30/10/2013 08:36:03PM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent