Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký chữa bệnh về phân Cu  (Đọc 13548 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký chữa bệnh về phân Cu
« Trả lời #20 vào lúc: 23/11/2011 12:41:14PM »
ok vậy thì 1 ngày anh phải thay nước 1 lần mới được chứ để lâu là nó nổi meo mốc . bốc mùi hôi thối chim uống vô chết queo " lợi bất cập hại "  em không chịu trách nhiệm đâu nha .
thân chào !

Duy ơi cho anh hỏi, 1 ngày mình dùng là 5 đọt ổi đó là đủ đúng k em, hay là 1 lần dùng là 5 đọt ổi............Nếu pha vào cóng nước thì mình để nước nguyen chất, hay mình lấy nước vắt ra từ lá ổi pha đều với nước nguội đổ vào cóng hả em

Ringle

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào lúc: 23/11/2011 03:31:40PM »
Có thể chim của bạn bị tiêu chảy lâu ngày nên men đường ruột đã yếu rồi, dẫn đến tiêu chảy hoài.
Bạn thử ra tiệm thú y mua thuốc tạo men đường ruột cho gia cầm, hình như hiệu Lactobac thì phải,
vì lúc trước nuôi chim bồ câu có những con bị như vậy thì cho dùng thuốc này.

Chúc thành công!

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 23/11/2011 03:36:34PM »
ok vậy thì 1 ngày anh phải thay nước 1 lần mới được chứ để lâu là nó nổi meo mốc . bốc mùi hôi thối chim uống vô chết queo " lợi bất cập hại "  em không chịu trách nhiệm đâu nha .
thân chào !

Duy ơi cho anh hỏi, 1 ngày mình dùng là 5 đọt ổi đó là đủ đúng k em, hay là 1 lần dùng là 5 đọt ổi............Nếu pha vào cóng nước thì mình để nước nguyen chất, hay mình lấy nước vắt ra từ lá ổi pha đều với nước nguội đổ vào cóng hả em
chào anh !
1 ngày thì pha cho nó uống 1 lần thôi , 1 lần pha thì dùng 5 đọt ổi giã nhuyển ra pha lãng với nước sôi để nguội sao cho nó uống đủ 1 ngày thôi anh à , hôm sau làm cái khác vậy đó
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Trọng Nghĩa

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 23/11/2011 09:06:04PM »
Thưa các bác,

Sau khi up hình phân em cu ỉa ra sao lên, được nhiều ý kiến tư vấn và nhận định chủ yếu là 3 bệnh chính: Sán, cầu trùng, rồi đia ỉa gì đó......

Thử phương án 1: Tẩy giun bằng Fugaca, không đạt hiệu quả....... Chim vẫn gáy bình thường.

Thử phương án 2: Cho uống thuốc tetraxilin do anh Lực chỉ dẫn, thời gian chỉ định là từ 7 - 10 ngày, tuy nhiên sau 5 ngày cho chim uống, không cho uống thêm nước gì khác thì chim uống rất ít, và có dấu hiệu bỏ ăn, mặc dù phân đã khô và đóng cục....Ăn ít đi, vẩy thóc lung tung và lần đầu tiên trong đời thấy chim gày dơ xương là sao hi hi, như con người luôn ý, sơ xác, chim k nghe gáy nữa........ Em quyết định dừng phương án này lại,

Chăm sóc : Em đổ hết thuốc đi, tráng sạch cóng nước, dùng lại nước đun xôi để nguội, ngay sau khi đổi nước, chim uống nước nhiều và ăn túi bụi......Tuy nhiên phân lại ỉa như xưa.......Đặc biệt là chim đã ăn uống lại bình thường...

Em này chỉ ăn thóc với khoáng và nước uống, không ăn kê hay mè gì cả.....Mất 5 ngày chim đã sụt cân rõ ràng, hehe nhìn cái gò má xương lồi cả ra nhé.....Em nghĩ đây là kinh nghiệm tốt trong việc chữa bệnh......Dù sao e cũng cám ơn Anh Lực và em Duy đã nhiệt tình tư vấn cho em.

Chắc là để e nó hồi phục thể trạng khỏe hẳn, sẽ cho uống thuốc khác, hiện tại e chỉ đang thấy là trước khi chữa con chim rất khỏe, ăn uống ngon lành, gáy thúc ngon........

Theo các cụ có nên tiếp tục tìm cách khắc phục cho phân em ý rắn lại hay cứ để kệ nó nhỉ........Hiện giờ chỉ có 1 cách trả lời duy nhất e hay thấy, là các anh bảo do nó uống nhiều nước nên phân nó sợi sợi và có nước như thế........

Nhờ các bác vào tư vấn thêm, nếu cần e lại up hình phân lên nữa nhé hi hi
Chào bác! Theo mô tả của bác thì con chim của bác sau khi dùng thử vài loại thuốc bệnh không thuyên giảm mà khả năng ốm yếu lại xẩy ra...bác có tin thì thử cách của tôi xem nhé:
Trước tiên bác phải nâng thể trạng của con chim lên trước bằng cách:
1/ Ra tiệm thuốc tây mua 1 viên thuốc pharmaton đem về cắt làm đôi một nửa đút trực tiếp cho chim nuốt,một nửa pha vô nước uống. Sau nửa ngày cam đoan với bác phân chim sẽ có dấu hiệu thay đổi.
2/Dùng đá ong non(đá đỏ) giã nhỏ sau đó bỏ vô lon sữa bò (chừng nửa lon)đặt lên bếp ga ,vừa nấu vừa đảo đều một hồi lấy một thìa ca phê nước mắm đổ vô đảo đều rồi nhắc ra khỏi bếp,để nguội cho chim ăn thường xuyên,cứ hết lại làm mẻ mới.
tình trạng con chim của bác không thuốc nào chữa khỏi chỉ dùng loại đá ong non tự chế như trên sẽ đi phân tốt,khỏe mạnh bình thường.
Chúc bác thành công.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
Re: Phân chim cu có nhiều nước
« Trả lời #24 vào lúc: 23/11/2011 09:38:35PM »
Vâng e đang thử cho uống thuốc như bác Lực nói 1 lần xem sao............Sau đó bệnh không hết thì em đổi lại chế độ ăn..........

Em này tắm nắng thường xuyên hàng ngày, nhà k có điều kiện hạ thổ nên có 1 cóng khoáng riêng mua ngoài chợ cho em ý các bác ạ....

Dàn cu ở nhà e chế độ ăn như nhau, mỗi e này bị thế thôi
anh tâm ơi ,chim khỏi chưa anh?
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

phongcheo

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào lúc: 24/11/2011 12:49:15AM »
chào các huynh.em xin phép có chút ý kiến of cá nhân em. ông trời k tuyệt đường sống of ai;hihi nếu chim of bác bị bệnh và bác muốn chữa bệnh thì phải tìm hiểu nguyên nhân mầm bệnh.để lâu sẽ thành tật vô phương cứu chữa đấy. nếu chim of bác chỉ là chim mộc bình thương thi theo em bác phóng sinh cho nó là ok ngay hihi. nếu là 1em bổi ưng thì theo em bac chữa theo phương pháp chữa tâm bệnh xem sao? bác ghép đôi cho em nó và tạo cho nó 1 không gian riêng như là ngoài tự nhiên.hi như nuôi chim đẻ ấy, bác nhớ chuồng nuôi phải tiếp đất nhé. em đảm bảo chi thất thất tứ thập cửu,cùng lắm là bách nhật là ok ngay.em xin hết ý kiến pipi

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Phân chim cu có nhiều nước
« Trả lời #26 vào lúc: 24/11/2011 01:39:27PM »
Vâng e đang thử cho uống thuốc như bác Lực nói 1 lần xem sao............Sau đó bệnh không hết thì em đổi lại chế độ ăn..........

Em này tắm nắng thường xuyên hàng ngày, nhà k có điều kiện hạ thổ nên có 1 cóng khoáng riêng mua ngoài chợ cho em ý các bác ạ....

Dàn cu ở nhà e chế độ ăn như nhau, mỗi e này bị thế thôi
anh tâm ơi ,chim khỏi chưa anh?

Thưa Bác, em đang phục hồi thể trạng cho e nó, cho ăn uống bình thường để béo tốt lại, rồi e tiến hành chữa bệnh sau bác ạ, nhìn e ý cứ thuốc thang suốt ngày tội lắm.........

Được cái cho ăn với uống nước thường, em ý đã gáy lại đều đều, phân thì ỉa to đùng tuy nhiên vẫn là các sợi dây vòng vòng, hoặc đứt đoạn và có nước bác ạ.....

nhomatdo1984

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 09/04/2012 12:02:04AM »
Hái mấy đọt ổi là chửa được ngay

zacubi

• Khách
« Trả lời #28 vào lúc: 09/04/2012 03:37:08PM »
bác tâm đưa cho em chăm giúp cho. Nhà e có cái chuồng rộng, E cho e nó vào đó rồi e bỏ đất cát, cây cỏ vào cho e nó quen. Lành rồi e trả về cho bác.

zacubi

• Khách
« Trả lời #29 vào lúc: 09/04/2012 03:45:29PM »
Ồ, Con nhà em cũng bị y như vậy? bác Tâm chữa xong cho mình cách để mình cứu e nó với.

hiện tượng gáy gù bình thường, uống nhiều nước, Phân ị ra hôi lắm.

E đã cho ăn thóc đãi sạch phơi khô nhưng vẫn bị. E cho uống là cỏ hôi thì có phần giảm nhưng không có thì lại bị.

Như vậy e vẫn đang đối mặt với bệnh này, thỉnh thoảng hai ngày lại hái hai lá cho vào.

Đây là cách của em ko biết là bao giờ thì nó mới bình thường. Nói thiệt vì e ghét cho uống thuốc tây hay thuốc thú y nên vẫn giữ cách này hi vọng sau thời gian nó sẽ khỏi.

simmer_79vn

• Full Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 20/04/2012 10:15:05AM »
CHim nhà các cụ đã khỏi chưa ạ?mình cũng có 1 em đang chữa.

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 21/04/2012 03:53:39PM »
sao nhiều anh em có chim bị vậy ta.em cũng có 1 con.cở tháng nay mới bị.nó ỉa phân không cục mà giống như cái dây vậy.nước lại nhiều.đang lo.gáy gù bình thường đi đánh cũng chơi hết phong độ
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

Dương Hùng Quảng Nam

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 23/04/2012 09:40:56AM »
sao nhiều anh em có chim bị vậy ta.em cũng có 1 con.cở tháng nay mới bị.nó ỉa phân không cục mà giống như cái dây vậy.nước lại nhiều.đang lo.gáy gù bình thường đi đánh cũng chơi hết phong độ
Trường hợp cho ăn đậu xanh nhiều nó cũng bị như vậy anh à!

Cugayphutho

• Sr. Member
  • Thanks 57
  • Văn Vô Đệ Nhât - Võ Vô Đệ Nhị
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 25/04/2012 11:31:09PM »
mình cũng bị như vậy rùi... bạn thử cho uống nước chè xem sao

cugayankhe

• Chính thức
  • Thanks 25
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 13/05/2012 09:12:22PM »
khi nào bác Tâm thí nghiệm cách trên diễn đàn chim khi nào lành, bác nhớ giữ lại cách chữa khỏi cho em biết nhà em cũng có 1 em như thế này chữa hoài không bớt, mấy bữa cho uống thuốc phiện thấy có đỡ nhưng mà hết thuốc thì bị lại.

hoangan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #35 vào lúc: 14/05/2012 10:09:52AM »
Cho ăn mằn ri hoặc hạt cải liên tục chim cũng hết phân lỏng.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent