Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: bổi lên đọt cây..  (Đọc 1185 lần)

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
bổi lên đọt cây..
« vào lúc: 23/11/2012 08:14:07PM »
đúng mấy ngày không đi rừng gác cu.ngứa ngáy trong người. hom nay di gác con mồi đất tập thử xem thế nào. 14h xuất phát đến 15h đến bãi đánh. chim rừng không nghe con nào gáy gì cả. treo em mồi đất lên cây. gáy được mấy tiếng. thì chim bổi đấu lại. cố nghe cho thật chính xác chỗ con bổi gáy. đem em mồi đất xuống. đi đến chỗ con bổi dọn dẹp sạch sẽ, chỗ úp bội và cặm dò. nghe con bổi gay hăng quá cột dây dò vào cọng cỏ. vừa cặm tim cư đập thình thịt. cặm xong thả con mồi đất mới tập ra. do thả mới lần đầu tiên. nên con mồi đất mới tập cứ mổ đất ăn. còn con bổi thì cứ gáy. ước chừng khoang 10p thì em mồi không ăn đất nữa. cứ cái đầu ngó qua ngó lại. rồi chuyện gì đến sẽ đến. em nó bắt đầu cất tiếng gáy. lần đầu tiên nghe em mồi gáy dưới đất thật vui. con bổi nghe mồi gáy nó càng hăng. khoang 5p em bổi bay qua cái cây gần chỗ con mồi đất. con mồi lúc này đã thấy con bổi thúc càng mạnh. con bổi cứ lấn quấn. và rồi nó thả chân xuống ngay. cái dàn dò. lúc nay con mồi ra sức mà gù con bổi chẳng thu kém gì nó gù như cái máy. lúc nay con mồi xù lông đòi ra đá bổi. nhưng không lâu em bổi đã dính dò. lần đầu tiên dính đươc em bổi bằng mồi đất vui và hồi hợp nữa. vừa thấy em nó giật giật cái chân chạy ra bắt. trời con bổi đã bay tận trên đọt cây cao và mang theo dàn dò lên trên ấy tiếc 1 mà tội cho em bổi 10. chắc nó không qua khỏi rồi. nó sẽ chết vì cái dan dò đó thôi thật là tội cho em bổi. vì mình vội vàng nên mới thế.  :-w 

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: bổi lên đọt cây..
« Trả lời #1 vào lúc: 23/11/2012 10:22:43PM »
 buộc vào ngọn cỏ ?????  =)) Đúng là hơi mệt anh nhỉ kì sau đem theo cục hì hay cái ổ khóa cho chắc ăn anh nhé

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

huanpham

• Sr. Member
  • Thanks 77
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/11/2012 10:31:53AM »
Không có chì thì kiếm đại 1 đoạn cành cây nào đó nặng cở 150gr-200gr là dùng đựoc, ai lại buột vào ngọn cỏ.
Cỏ yếu thì cu giật đứt, nếu không đứt cỏ thì đứt "giò"

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/11/2012 05:23:31PM »
-Trức tiên là chúc mứng bác bởi dù sao coi như mồi tập đã lâph chiến công còn việc không giữ được con bổi để nó bay là lỗi tại bác rồi. Rút kinh nghiệm lần sau dù vội đến mấy cũng nên đầy đủ thao tác để tránh phải " biết thế "
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent