Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thu phục em thổ trơn  (Đọc 3775 lần)

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thu phục em thổ trơn
« vào lúc: 19/04/2013 10:28:53PM »
Quê tôi ở vùng thượng du.quanh năm chỉ quanh với ruộng vườn.cũng như anh em trong diễn đàn, tôi mê cu gáy hơn tất cả.
Sáng sáng văng vẳng xa xa tiếng cu gáy lòng tôi lại cảm thấy bồi hồi.  Tầm một tháng trước tôi nhận thấy có một chú thổ trơn gáy phía bên kia cánh đồng.tôi hạ quyết tâm phải bắt cho bằng được.sáng hôm đó tôi ra quân trận đầu,5h30 sáng tôi vác sào và lồng lên đường. Vừa treo lồng lên được 5 phút thì em nó đã đáp cây, mồi gù được vài sạc thì em nó bắt đầu truyền cành về nhánh thế.nhưng hôm đó nó chỉ đứng đó gù  mà không chịu nhảy. 10h40 sau mấy tiếng nín thở đợi chờ đành ngậm ngùi vác sào hạ mồi.
Biết nó là con chim hay tôi quyết tâm phải bắt cho bằng được.sáng sớm hôm sau tôi lại vác sào đi và đưa theo thêm một  em thổ pha hậu 3 mới tậu từ đăknông hồi đầu năm.  Sáng hôm đó hai con mồi đã trổ tất cả món nghề nhưng con bổi chỉ gáy đấu xa xa chứ không chịu nhập cội. Lần thứ hai lại về tay trắng.
Sau bao nhiêu lần về tay không thì hôm nay một điều kỳ diệu đã sảy ra.
Sáng nay tôi lại lên đường sau một tuần nghỉ ngơi để 2 em mồi lại sức.đưa 2 con mồi lên cây và hôm nay đưa thêm một em mái thuần cột chân đậu trên nhánh thế.6h30 tôi nấp vào một bụi cây gần đó chờ đợi, trên cây hai con môì gáy gọi mà không thấy bổi đáp lại. Sốt ruột lôi điện thoại ra xem, đã 7h45 nhưng vẫn không thấy bổi đâu, đang thất vọng định ra về thì từ phía sau răng tre văng vẳng cúc cu cu ,cúc cu cu... Một lát sau con bổi đáp cây.mồi thúc liên tục mà con bổi vẫn ngang nhiên đứng với em mái trên nhánh thế mà không thèm đáp lại.mồi sạc một dây dài và chuyên gì phải đến cũng đến.con bổi đáp lai bằng 5 sạc gù và thế là phạch. Nó đã nằm gọn trong lưới. Hả hê với bao ngày vất vả tới hôm nay tôi đã thu phục được em thổ trơn mà bao ngày mong ước.
Và tôi nghiệm ra một điều rằng . Thằng đực nào cũng có lúc sai lầm nếu có một em đẹp đẹp đứng bên phải không các bác. ;-) 
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Re: Thu phục em thổ trơn
« Trả lời #1 vào lúc: 20/04/2013 06:16:51AM »
Câu chuyện khá hấp dẫn.
Nó sẽ thú vị hơn nếu bạn có 1 vài tấm hình để mọi người được chiêm ngưỡng cu mái của bạn.  :d
Chúc mừng! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/04/2013 08:50:04AM »
Mặc dù đã phải dùng đến hạ sách nhưng cuối cùng vẫn thu phục được bổi hay. Chúc mừng bạn!

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 20/04/2013 09:47:27AM »
Đây là hình em nó sau một ngày về nhà. Và em nó gián cánh nữa.mong các bác chém giúp
Trên đời có bốn cái ngu

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 20/04/2013 10:52:51AM »
Ảnh này mà chém chắc chỉ được cái phao câu AE nhỉ?

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 20/04/2013 11:16:43AM »

còn đây !còn đây. Các bác xem liệu có nên cơm cháo gì được không.
Trên đời có bốn cái ngu

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 20/04/2013 11:37:56AM »
Mỏ đinh, mắt đóng, gián qui, qui nhặt, tơ chim...hơi yếu gù tí nhưng cũng đáng nuôi lắm!

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 20/04/2013 12:13:03PM »
Cảm ơn bác.em chỉ thích cái nước gáy của nó thôi.nó gáy trơn.để hôm nào mà nó mở miệng em quay cái clip cho cả nhà cùng xem nhé!
Trên đời có bốn cái ngu

Cu Gáy Tuyên

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 20/04/2013 12:20:28PM »
Chúc mừng bạn. Mới đây tôi cũng đã thu phục được 1 chú trơn dòng sau hơn nửa năm theo đuổi. Nhiều lúc cũng thấy nản nhưng vì bãi gần nhà nên cứ rảnh lại ra. Thế rồi hôm khai lụp đầu năm đi cùng 2 ông bạn thì may mắn bắt được, về nhà vài hôm nó mở mồm mới biết là bẫy được em nó rồi. Hic, mừng không tả nổi. Vì lúc bẫy mấy a em ngồi xa uống bia, uống xong ra định gỡ lồng đi về thì thấy 1 em trong lưới rồi. Hì, thế mới thấy chơi chim ngoài kiên trì thì cũng phải có chữ "duyên" nữa. Hôm trước thấy bạn bảo ở Xuân Vân, chắc bạn ở gần chợ à? Mình có bà cô ruột ở cách chợ hơn cây. Lúc nào có dịp a e giao lưu nhé. Chúc bạn tiếp tục thu phục được nhiều bổi ưng ý.

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 20/04/2013 06:54:16PM »
Chúc mừng bạn. Mới đây tôi cũng đã thu phục được 1 chú trơn dòng sau hơn nửa năm theo đuổi. Nhiều lúc cũng thấy nản nhưng vì bãi gần nhà nên cứ rảnh lại ra. Thế rồi hôm khai lụp đầu năm đi cùng 2 ông bạn thì may mắn bắt được, về nhà vài hôm nó mở mồm mới biết là bẫy được em nó rồi. Hic, mừng không tả nổi. Vì lúc bẫy mấy a em ngồi xa uống bia, uống xong ra định gỡ lồng đi về thì thấy 1 em trong lưới rồi. Hì, thế mới thấy chơi chim ngoài kiên trì thì cũng phải có chữ "duyên" nữa. Hôm trước thấy bạn bảo ở Xuân Vân, chắc bạn ở gần chợ à? Mình có bà cô ruột ở cách chợ hơn cây. Lúc nào có dịp a e giao lưu nhé. Chúc bạn tiếp tục thu phục được nhiều bổi ưng ý.
Trên đời có bốn cái ngu

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 20/04/2013 07:16:33PM »
Đúng đó bác.chơi cu gáy cũng phải có cái duyên nữa.chẳng hại,một con bổi đã gặp bao nhiêu mồi của các cao thủ rồi mà không nhảy lại chọn cái lụp của mình mà nhảy. Thì đúng là mình có duyên với nó nên mình càng quý nó hơn.
Trên đời có bốn cái ngu

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 21/04/2013 10:17:00PM »
hic em ngược lại bác ! 3 hôm oánh khi em nó sống 1 mình thì cả 3 hôm tiu nghỉu đi về bổi đấu hết mình nhưng chưa bắt được vì có nhiều tình tiết ngoại cảnh! lần thứ nhất đấu với mồi lỡ đành ra xua! mồi lỡ thua ko chịu được! lần thứ 2 đấu mồi chai đang gù tay đôi trên cành thế thì vèo cái bổi bay mất hút !tưởng có người ngoảnh đi ngoảnh lại thì khong thấy có ai ra tận cây coi thì hóa ra   1 em bách thanh lao như thiêu thân vào cội,và đang chễm chệ ở trên ngọn cây! quá đen đành chửi thầm chắc hôm nay ra đường gặp gái! hôm thứ 3 thì bổi lại về chung cây đấu hết mình tưởng sướng đên nơi rồi thì từ xa bông dưng lại xuất hiện 1 cu gáy lượn trên cây nghĩ thầm quả lại vợt 2 chú! ai dè chú bổi đang đấu thấy em kia liền bay ra gù lấy gù để kệ mặc mồi! thôi bỏ mẹ rồi hỏng! lần thứ tư với ý chí quyết tâm cao độ vác mồi ra lần cuối cùng sau 1 tuần ! thì vừa treo mồi lên mồi gáy gọi vài câu xa xa có 2 bóng đen lượn như diều hâu lao ngay chung cây trong lòng sung sướng bao nhiêu thì một lúc sau lại hụt hẫng bấy nhiêu hai em nó đứng cạnh nhau và rỉa lông cho nhau như trêu tức mồi "bạn gái tao đây thèm ko" *><* làm em mồi tức nổ đom đóm ra sức gù gáy!  _khotro_ vậy là kết thúc em nó đã có gia đình và em nó đã bị em mái vắt kiệt sinh lực! thôi đành chờ lần thứ 5 vậy mong sao lần thứ 5 không bị mấy đứa con gọi về ăn cơm! =))

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 22/04/2013 07:29:07AM »
Thế thì bác k có duyên với em nó rồi.chúc bác may mắn lần sau.
Trên đời có bốn cái ngu

cu cu

• Khách
« Trả lời #13 vào lúc: 14/05/2013 07:40:05PM »
Chao chao ôi ! 1 cách gác cu mới hiệu quả thật NHƯNG sao nghe thật vô lý  " 1 con mái thuần cột chân đậu trên nhánh thế " mà con mồi lại đi GÁY GỌI thì thật đúng là con mồi hay . chơi rất galang , không thèm chấp với mấy e mái .
- có gì không phải a bỏ qua nhé vì thực sư e chưa từng thấy con mồi nào mà  trước mặt có chim lại không thúc , không gù mà lại đi gáy gọi bao giờ ......

dmcugay

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 14/05/2013 10:51:15PM »
Chao chao ôi ! 1 cách gác cu mới hiệu quả thật NHƯNG sao nghe thật vô lý  " 1 con mái thuần cột chân đậu trên nhánh thế " mà con mồi lại đi GÁY GỌI thì thật đúng là con mồi hay . chơi rất galang , không thèm chấp với mấy e mái .
- có gì không phải a bỏ qua nhé vì thực sư e chưa từng thấy con mồi nào mà  trước mặt có chim lại không thúc , không gù mà lại đi gáy gọi bao giờ ......

Bác này còn non mùa lồng quá.........
1. Mồi gù, thúc chán chê rồi chiêu là bình thường.
2. Con mái chung nhà, quen biết quá òi
3. Dù bổi vào nhánh thế mà không biểu hiện gì cả, rỉa lông chằng hạn, mồi hay sẽ vẫn gáy gọi, gọi bổi khác về.
...

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 15/05/2013 08:13:09AM »
Trích dẫn từ: cu cu link=topic=6617.msg44731#msg44731 date=1368535205
[/quote

Bác này còn non mùa lồng quá.........
1. Mồi gù, thúc chán chê rồi chiêu là bình thường.
2. Con mái chung nhà, quen biết quá òi
3. Dù bổi vào nhánh thế mà không biểu hiện gì cả, rỉa lông chằng hạn, mồi hay sẽ vẫn gáy gọi, gọi bổi khác về.
...
chuẩn không phải chỉnh. Con mồi nó đã treo gần con mái mấy năm nay rồi đấy ạ. Theo anh cường HM80 thì là hạ sách nhưng để làm được cái hạ sách này là cả một vấn đề đấy ạ.
Trên đời có bốn cái ngu

cu cu

• Khách
« Trả lời #16 vào lúc: 15/05/2013 11:33:39AM »
Thì e đã nói là con mồi của bác hay nên mới có nước chơi đó rồi còn gì !
Với lại hỏi thật các ae nhé , 1 con mồi thì khi có 1 con trước mặt mà không gù , không thúc and sa cầu mới lạ . ( cũng có nhưng rất ít ) . Mồi bác mà đc như vậy thì e xin chúc mừng bác có 1 chú mồi hay .
E cũng mới vào thú chơi tao nhã , giản dị , mộc mạc này nên cũng chưa biết gì nhiều . Mong ae chỉ bảo thêm .

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 19/05/2013 10:25:37AM »
Tin vui đây các bác. Em thổ trơn hôm nay lập công chỉ sau 1 tháng về lồng.
Mấy hôm nay sốt ruột  vì lúa đang chín, thời tiết đẹp, bổi gáy nhiều mà mồi thì vừa bị kiến đen xơi được mấy bữa.sáng nay quyết định đưa em thổ trơn ròng( vừa mới khoe các bác) vào lụp đem treo.
7h30 đưa em sang lụp tiếp nước và thức ăn rồi đưa em nó ra cây xoan sau vườn  .hơn một tiếng đồng hồ mà em nó vẫn im phăng phắc. Thế rồi có khách vào nhà vậy là vào nhà tiếp khách. Lát sau ra xem thì không biết em nó gọi thế nào mà lại có bổi đang đứng ở nhánh thế.em nó gù được vài sạc rồi im re.nản quá đang gọi thằng em để  bảo nó xách con mồi của nó lên thì thấy em bổi nhảy cái đến phạch. Mừng quá bỏ cả điện thoại chạy lên , thì ra là một em bổi chưa có tí cườm nào.  Đúng là hay thật.
Trên đời có bốn cái ngu

cugaybaoloc

• Sr. Member
  • Thanks 45
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 19/05/2013 10:31:02AM »
Mới bắt về một tháng mà đã lập chiến công rồi, đúng là thứ dữ, chúc mừng bác,
Vì đàn ông có khuyết điểm nên phụ nữ mới yêu anh ta

Cu gáy tuyên quang

• Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 19/05/2013 10:34:28AM »
Đây là hình chú bé sáng nay nhảy vào thổ trơn.
Trên đời có bốn cái ngu

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent