Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu mồi ngã nước  (Đọc 2641 lần)

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu mồi ngã nước
« vào lúc: 24/04/2014 10:52:06AM »
Các bác cho em vài lời nhận xét,con này ra Bắc từ hè năm ngoái.Đến giờ chỉ thỉnh thoảng gáy gọi và thúc ít thôi,ốp lồng gù dc đôi xạc.ko biết do ngã nước hay là chim cùi.
« Sửa lần cuối: 24/04/2014 10:56:51AM gửi bởi dung cu_hy »

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu mồi ngã nước
« Trả lời #1 vào lúc: 24/04/2014 10:57:20AM »
chim này ko tầm thường đâu bạn chắc là do ngã nước hay do chưa quen chủ mới thôi! bạn cố gắng kiên trì với em nó xem sao !
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 24/04/2014 11:04:34AM »
con này chim hay đấy nhưng nó già rừng quá rồi nuôi nó lâu nổi lắm bạn à

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/04/2014 11:31:30AM »
Thank bác 113 và bác tucugay,May là em cũng có em để chơi tạm rồi.Chứ chông mong vào em này bẫy dc chim thì móm,lại hẹn hè sau vậy.

SINH

• Chính thức
  • Thanks 8
  • Mai Sinh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 24/04/2014 06:54:01PM »
Chào bác.trước đây mình cũng gạp trường hợp như bác,mình thả em nó vào lồng chứa với em mái một thời gian thấy nổi căng bắt cho sang lụp phủ kín áo lồng và treo gần em mái thấy hai em gáy gọi nhau ác lắm.mang đi rừng thử e ấy chơi lại luôn.Có ji không phải mong các bác bỏ qua. _zoo_
Đc:52 Hoàng văn thụ-Tp Thanh Hóa.093 628 7688

cumoi78

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 24/04/2014 08:26:25PM »
chịu khó chăm em nó thêm năm nữa em à chim chuỷển vùng là vậy đó, nếu bí xuông anh cho mượn một chú về chơi hiii

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 24/04/2014 08:43:50PM »
Mồi lỡ là hay bị kiểu này lắm ạ. Bác treo tĩnh 1 chỗ chăm sóc bình thường nhớ đừng có ốp bổi và nhớ là đừng cho ra rừng. Bao giờ thật căng mới cho đi. Em nhìn đầu mặt kiểu này là bác sót ruột hay sách đi gác làm vậy nó ko lên đc đâu. Mà con này cũng thuộc dạng khó chơi đấy.
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 24/04/2014 09:01:03PM »
Chào bác.trước đây mình cũng gạp trường hợp như bác,mình thả em nó vào lồng chứa với em mái một thời gian thấy nổi căng bắt cho sang lụp phủ kín áo lồng và treo gần em mái thấy hai em gáy gọi nhau ác lắm.mang đi rừng thử e ấy chơi lại luôn.Có ji không phải mong các bác bỏ qua. _zoo_
Cũng định làm như bác vì nhà đang thừa mái.Nhưng chỉ sợ gặp con mái già,nó lại đánh cho te tua thì tệ hơn.Mấy lại sợ sau này em nó nhát người hơn,lại tập quen lụp mất một thời gian.Thôi cứ kệ nó bao nổi thì đi tập lại,giờ ko giám động chạm gì.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #8 vào lúc: 24/04/2014 09:03:49PM »
     Con này nó chứng bà cố, chứ ko ngã nước ngã điện gì...Bạn nuôi có bao lâu nữa cũng chơi sập sình vậy thôi. Bộ cườm này ae mới chơi cứ ngỡ là cườm cao--->gù nhiều--->lầm chết người. Con chim này cườm cao là có yếu tố...tác động vào, hơn nữa bộ cườm ko có miếng cườm lót thì chơi mồi sao cho ra hồn ra vía được. ( Cườm ít cườm nhiều ko phải con mắt nào nhìn cũng ra ...khó là vậy). Vài ý kiến có chút thẳng thắn...cũng chỉ mong bạn hiểu được vấn đề và rút kinh nghiệm. Những lời mình nói bạn có thể kiểm chứng bằng thời gian.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

cugay_evn_ngc

• Hero Member
  • Thanks 17
  • 0914-800-225
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 24/04/2014 09:23:11PM »
đang có con mồi khủng mà ko biét làm gì. Xuống cho mượn mà đánh dũng ơi.

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 25/04/2014 08:12:27AM »
chịu khó chăm em nó thêm năm nữa em à chim chuỷển vùng là vậy đó, nếu bí xuông anh cho mượn một chú về chơi hiii
Khi nào dảnh bác cho em mượn con thổ dán cánh nhé,đi kiếm mấy con bổi về nuôi.Nhà đang thừa mấy cái lồng hihii.

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 25/04/2014 08:17:05AM »
Mồi lỡ là hay bị kiểu này lắm ạ. Bác treo tĩnh 1 chỗ chăm sóc bình thường nhớ đừng có ốp bổi và nhớ là đừng cho ra rừng. Bao giờ thật căng mới cho đi. Em nhìn đầu mặt kiểu này là bác sót ruột hay sách đi gác làm vậy nó ko lên đc đâu. Mà con này cũng thuộc dạng khó chơi đấy.
Nói thật chim đợt mới về mình cũng hay táy máy,mang chim đi thử nhưng sau nó cứ chìm dần.Chơi tậm tịt quá mình mới cho em nó ở nhà,chờ nổi căng đi tập lại xem sao.

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 25/04/2014 10:34:53AM »
Nói thật chim đợt mới về mình cũng hay táy máy,mang chim đi thử nhưng sau nó cứ chìm dần.Chơi tậm tịt quá mình mới cho em nó ở nhà,chờ nổi căng đi tập lại xem sao.
Con này của cụ cũng khá đấy chứ.
Nhưng nhược điểm quan trọng nhất của nó thì cụ đã thử rồi, thành ra thất bại là do cụ tạo ra đấy. Với lại con này chưa bắt được nhiều bổi lắm cộng với đôi mắt đang le lét sợ kia thì chỉ còn mỗi cách: gần mái rồi chờ xem sao thôi.
Chúc thành công.

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 25/04/2014 10:36:02AM »
     Con này nó chứng bà cố, chứ ko ngã nước ngã điện gì...Bạn nuôi có bao lâu nữa cũng chơi sập sình vậy thôi. Bộ cườm này ae mới chơi cứ ngỡ là cườm cao--->gù nhiều--->lầm chết người. Con chim này cườm cao là có yếu tố...tác động vào, hơn nữa bộ cườm ko có miếng cườm lót thì chơi mồi sao cho ra hồn ra vía được. ( Cườm ít cườm nhiều ko phải con mắt nào nhìn cũng ra ...khó là vậy). Vài ý kiến có chút thẳng thắn...cũng chỉ mong bạn hiểu được vấn đề và rút kinh nghiệm. Những lời mình nói bạn có thể kiểm chứng bằng thời gian.
Thân!
Đúng là cao thủ,chỉ xem mấy tấm hình,mà đã đoán dc cơ bản tính nết em nó.Phải nói con này quá chứng mới đúng,đợt mới về chưa bị chìm,nước ngoài em nó kèm dồn rập nghe cung phê lắm.Nhưng đi mấy lần chưa gặp bổi vô thế,nên cũng ko biết em nó gù tới đâu.Con này treo nên phải để tự nó gáy,chứ nghe thấy chim ngoài gáy hay kích loa,thì em nó ko bao giờ gáy,chỉ biết chòi lồng đến khi hạ lụp.Chủ cũ bảo em nó là mồi rồi,giọng đồng son,đã bắt dc nhiều bổi vậy mà phong cách chơi ko bằng con mồi lỡ.Mặc dù chim rất thuần nhưng ở nhà ko nghe thấy con nào gáy,cứ thỉnh thoảng lại chòi lồng.Chờ em nó nổi lại nếu chứng quá em cho đánh đất,tha hồ mà nội,lộn mèo luôn càng tốt :d

Moicay HY

• Sr. Member
  • Thanks 40
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 25/04/2014 10:37:09AM »
Chú Ngọc có mồi khủng hả, nếu bận đưa anh dợt cho.
OK chứ !

dung cu_hy

• Hero Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 25/04/2014 10:45:51AM »
Cảm ơn lòng hảo tâm của bạn nhé,nhưng nghe giang hồn đồn,con mồi khùng của bạn chỉ đuổi bổi là tốt thôi.Chim đồng bằng mà mồi làm dữ quá cũng khó bắt,con đó chuyển nên rừng may ra có con dám chung cây.Chủ nhật này xuống HY làm vài kèo nhé.
« Sửa lần cuối: 25/04/2014 10:57:09AM gửi bởi dung cu_hy »

cumoi78

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 25/04/2014 11:08:40AM »
Khi nào dảnh bác cho em mượn con thổ dán cánh nhé,đi kiếm mấy con bổi về nuôi.Nhà đang thừa mấy cái lồng hihii.
ok chú muốn mượn em nào cũng được dạo này có đi đánh được đâu

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 25/04/2014 11:42:08AM »
Một con chim chứng nhưng cũng đáng mất công tập. Chỉ hơi tiếc về cái giọng em nó  _zoo_ Cụ thành công nhé.
« Sửa lần cuối: 25/04/2014 11:45:06AM gửi bởi duycom »
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

cugay_evn_ngc

• Hero Member
  • Thanks 17
  • 0914-800-225
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 25/04/2014 03:23:29PM »
Cảm ơn lòng hảo tâm của bạn nhé,nhưng nghe giang hồn đồn,con mồi khùng của bạn chỉ đuổi bổi là tốt thôi.Chim đồng bằng mà mồi làm dữ quá cũng khó bắt,con đó chuyển nên rừng may ra có con dám chung cây.Chủ nhật này xuống HY làm vài kèo nhé.
chắc chú đũng lại nghe anh thân chém gió rùi hả. e mồi này chơi kinh điển lắm. bài bản mau dầy . mau miệng lắm. gặp chim thì chú ý làm oang cả vùng đó. hiii

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 25/04/2014 07:01:09PM »
Chim Này Thì Chuẩn Chứng Rồi , Bác Xem Lại cách Thuần !
Chứ Chim Này Ko Cùi Đâu , Cứ Thuần Cho Nó Dạng Như Chim Khách Thì Sẽ Thấy Kết Quả  :))
Ko Tin Bác Thử Thã Nó Về Rừng Đi , Gáy Cã Ngày Luôn  :))
Đã Thử Thã Mấy Con CHỨNG về rừng Sau Nhiều Tháng ko gáy , Kết Quả Quá Tíêc Với Mấy Con Giọng Hay  :-j

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent