Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Ngụy trang bẫy chim  (Đọc 4741 lần)

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ngụy trang bẫy chim
« vào lúc: 22/06/2012 06:17:36PM »
Đã từng có topic nói về vấn đề này. Và dạo trên youtube thì thấy có một clip ngụy trang, anh em xem để có thể áp dụng cho mình khi đi bẫy nhé. Và trong clip này thì theo mình khi áp dụng bẫy chim cu nên làm thành hình tròn (thay vì hình Hộp như clip) đucợ phủ = vải xanh lá cây, mình có thể gắn thêm vài cành cây để chim ko phát hiện. Như thế mihn2 có thể gần với chim bổi hơn để dễ dàng nhận biết chim hay.
Mọi người cùng cho ý kiến nào!!!  :-bd  :-bd

Clip:
Caça á perdiz de espera

DinhThuong

• Hà Cối. Quảng Ninh
  • Chính thức
  • Thanks 4
  • Hội cugay.org QN
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Ngụy trang bẫy chim
« Trả lời #1 vào lúc: 22/06/2012 07:25:03PM »
Con trong clip này sao giống con gà gô ngoài bắc quá vậy, mình chỉ thích khẩu 2 nòng. theo mình chim cu cũng có thể bẫy được theo cách để lụp trên bụi cây giống như kiểu bẫy của Thái Lan mà bác Tre làng mới đưa lên. kiểu lồng bẫy ngụy trang kín và có 2 cầu tự dài rất thích hợp cho nơi bẫy không có cội và không có cành thế đẹp. Bắt buộc nó phải nhảy vào cầu tử. Còn nếu ngụy trang và để cu trong cái lồng ở giống trong clip thì thì phải đánh nhiều dò xung quanh bụi cây. Theo mình không khả thi vì khi chim bổi bay đến rất có thể nó đậu luôn trên lóc lồng mà không xuống đất đi vòng quanh thì sao bạn, cứ úp bội đánh đất theo cách đánh của các bác trong nam là hay nhất.
cugay- chaomao là niềm đam mê

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #2 vào lúc: 22/06/2012 07:43:29PM »
Đã từng có topic nói về vấn đề này. Và dạo trên youtube thì thấy có một clip ngụy trang, anh em xem để có thể áp dụng cho mình khi đi bẫy nhé. Và trong clip này thì theo mình khi áp dụng bẫy chim cu nên làm thành hình tròn (thay vì hình Hộp như clip) đucợ phủ = vải xanh lá cây, mình có thể gắn thêm vài cành cây để chim ko phát hiện. Như thế mihn2 có thể gần với chim bổi hơn để dễ dàng nhận biết chim hay.
Mọi người cùng cho ý kiến nào!!!  :-bd  :-bd

Clip: Caça á perdiz de espera

Xin cho hỏi pác ở đâu BT vậy. có thể cho mình làm wen dc ko?  bat tay

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/06/2012 07:54:10PM »
Mình ở tỉnh Bình Thuận. Chắc mọi người cũng biết biển Phan Thiết chứ. Mình luôn sẵn sàng làm quen với mọi người.  _zoo_

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/06/2012 08:01:26PM »
Con trong clip này sao giống con gà gô ngoài bắc quá vậy, mình chỉ thích khẩu 2 nòng. theo mình chim cu cũng có thể bẫy được theo cách để lụp trên bụi cây giống như kiểu bẫy của Thái Lan mà bác Tre làng mới đưa lên. kiểu lồng bẫy ngụy trang kín và có 2 cầu tự dài rất thích hợp cho nơi bẫy không có cội và không có cành thế đẹp. Bắt buộc nó phải nhảy vào cầu tử. Còn nếu ngụy trang và để cu trong cái lồng ở giống trong clip thì thì phải đánh nhiều dò xung quanh bụi cây. Theo mình không khả thi vì khi chim bổi bay đến rất có thể nó đậu luôn trên lóc lồng mà không xuống đất đi vòng quanh thì sao bạn, cứ úp bội đánh đất theo cách đánh của các bác trong nam là hay nhất.
Bác đưa cho mình xem lick mà bác TreLang đưa lên được ko. Mình kiếm ko thấy.
Bác này chắc hiểu sai ý mình rồi. Ý mình là cái lều ông kia ngồi bên trong ấy. Mình làm sắp xong cái lều rồi. Khi nào 100% sẽ đưa lên cho anh em xem. Mình trang trí thì nhìn giống đá, cách sử dụng thì giống như cái dù (ô) thôi, nhưng phải gài chốt.
Theo mình thấy làm như thế thì khỏi phải chạy kiếm chỗ núp mà còn được ngồi nhìn tận mắt tụi nó đấu nữa.  O:o

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #5 vào lúc: 23/06/2012 07:29:39AM »
Mình ở tỉnh Bình Thuận. Chắc mọi người cũng biết biển Phan Thiết chứ. Mình luôn sẵn sàng làm quen với mọi người.  _zoo_

mình củng ở BT mà ko biết pác ở huyện nào của tỉnh BT vậy...!  _zoo_

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 23/06/2012 08:21:47AM »

Cùng quê hương rồi. Minh ở huyện Đức Linh. Còn bác ở đâu
« Sửa lần cuối: 23/06/2012 08:26:55AM gửi bởi cugaybinhthuan »

Tuyến - Hà Cối

• Hải Hà - Quảng Ninh
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Sống phải biết mình là ai!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • TUYẾN - IT
« Trả lời #7 vào lúc: 23/06/2012 02:50:35PM »
Ý tưởng xuất phát từ clip rất hay, khi đi bẫy cu ko có chỗ nấp hoặc chỗ nấp xa với cội qua cũng bất tiện cho việc quan sát bổi và mồi, ngoài mình các bác đi bẫy cu zật lưới toàn dùng cành cây cắm thành vòng tròn rồi chui vào.
CÂU LẠC BỘ CHIM CẢNH HÀ CỐI

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent