Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bệnh lạ k hiểu bị gì nhờ các bác tư vấn  (Đọc 1658 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bệnh lạ k hiểu bị gì nhờ các bác tư vấn
« vào lúc: 06/09/2011 04:39:44PM »
ở nhà em có 2 con

1, Con mắt lồi: con này mới về nhảy như con điên, giờ thì chỉ khi nào e thay phân nó mới làm loạn, có 1 lần e bắt nó để cắt đuôi giãy quá, nên túm có 1 chân thôi, còn lại nó cứ giãy trong lồng, sau đó cứ thấy e, nó kêu nấc lên 1 cái nghe kiểu như nấc cụt, k hiểu nó có bị gì không.....Còn đâu mọi thứ nó bình thưởng dạo này bắt đầu gáy 1,2 tiếng.

2, Con bổi mới bẫy được, thò tay vào là đá: Con này e mua bên nhà người quen hôm mùng 1.9, ở nhà ông ý hạ lồng xuống thò tay vào là nó đá, rất dữ......Hôm đó e chưa về nhà ngay, nên xách nó theo sang nhà người bạn, rồi chuyển nó qua 1 cái lồng khác để trả lại lồng cho ông kia.......2.9 Nó vẫn bình thường, đứng im, thò tay vào là đá lại, treo lên cây nhà bạn em, là nó gáy và còn thúc nữa cơ, mặc dù lạ nhà...........3.9 đưa nó từ Q9 về Nhà Bè, rồi chuyển từ lồng tạm kia vào lồng chính.....Thì nó có dấu  hiệu là bình thường không sao, khi em huýt sáo giả giọng Cu hay mấy con cu khác nó gáy là đầu nó giật lắc, kiểu như mình lắc đầu ý, giống như giật mình vậy............Bị 2 hôm nay rồi, còn đâu bình thường nó đứng im, tiếng xe cộ bóp còi cũng k bị ....Hôm qua 5.9, 2 con ở nhà em gáy, nó cũng giật đầu như thế, nhưng có gáy lại, giọng hơi nhỏ....

Các bác cho em hỏi nó bị làm sao có cách nào chữa k ? Con chim này ô ý bán cho e nói, là chim hay, mà giờ bị tật thế thì làm ăn gì nữa :((

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: Bệnh lạ k hiểu bị gì nhờ các bác tư vấn
« Trả lời #1 vào lúc: 06/09/2011 05:30:06PM »
-
ở nhà em có 2 con

1, Con mắt lồi: con này mới về nhảy như con điên, giờ thì chỉ khi nào e thay phân nó mới làm loạn, có 1 lần e bắt nó để cắt đuôi giãy quá, nên túm có 1 chân thôi, còn lại nó cứ giãy trong lồng, sau đó cứ thấy e, nó kêu nấc lên 1 cái nghe kiểu như nấc cụt, k hiểu nó có bị gì không.....Còn đâu mọi thứ nó bình thưởng dạo này bắt đầu gáy 1,2 tiếng.

2, Con bổi mới bẫy được, thò tay vào là đá: Con này e mua bên nhà người quen hôm mùng 1.9, ở nhà ông ý hạ lồng xuống thò tay vào là nó đá, rất dữ......Hôm đó e chưa về nhà ngay, nên xách nó theo sang nhà người bạn, rồi chuyển nó qua 1 cái lồng khác để trả lại lồng cho ông kia.......2.9 Nó vẫn bình thường, đứng im, thò tay vào là đá lại, treo lên cây nhà bạn em, là nó gáy và còn thúc nữa cơ, mặc dù lạ nhà...........3.9 đưa nó từ Q9 về Nhà Bè, rồi chuyển từ lồng tạm kia vào lồng chính.....Thì nó có dấu  hiệu là bình thường không sao, khi em huýt sáo giả giọng Cu hay mấy con cu khác nó gáy là đầu nó giật lắc, kiểu như mình lắc đầu ý, giống như giật mình vậy............Bị 2 hôm nay rồi, còn đâu bình thường nó đứng im, tiếng xe cộ bóp còi cũng k bị ....Hôm qua 5.9, 2 con ở nhà em gáy, nó cũng giật đầu như thế, nhưng có gáy lại, giọng hơi nhỏ....

Các bác cho em hỏi nó bị làm sao có cách nào chữa k ? Con chim này ô ý bán cho e nói, là chim hay, mà giờ bị tật thế thì làm ăn gì nữa :((

1- Trường hợp thứ nhất con chim bị bác bắt hoảng quá nên bể chủ, cứ thấy mặt bác là kêu hụ  hụ.... như gặp bồ cắt. Thường những con chim hèn hay bị vậy. Trường hợp này là "bị bệnh tâm lý" chứ ko phải do sức khỏe có vấn đề.
2- Trường hợp thứ 2 bạn tả hơi khó hình dung nhưng nếu con chim đó ít gáy hơn trước , gáy nhỏ đi, giọng à ơi ko căng, bạn huýt gió ( giả tiếng cu ) hoặc nghe con khác gáy một câu nó lại lắc đầu ( vẩy mỏ nhẹ ) một cái là con chim của bạn bi giảm căng, nó đang sợ con khác hoặc sức khỏe ko tốt. Trường hợp này nên tách giêng hạn chế tối đa việc nghe con khác gáy, để vào chỗ yên tĩnh cho nó nghỉ ngơi bồi bổ sức khỏe, khi căng lại nó sẽ hết vảy mỏ.

Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bệnh lạ k hiểu bị gì nhờ các bác tư vấn
« Trả lời #2 vào lúc: 07/09/2011 10:29:16AM »
EM cám ơn bác,

1, Con mắt lồi bị kêu hụ hụ như bác: Đúng là nó nhát thật, nhảy như con điên.........Em lỡ cắt cánh với đuôi, nên em tính nuôi cho cánh mọc đủ ra mà bay được, là e phóng sinh luôn......Giờ ở Phú Mỹ Hưng toàn Cu em thả đấy.....hi hi

2, Con bị vẩy mỏ: Bác cho em hỏi thêm là vì nhà e chật, toàn phải treo lồng cạnh nhau, có che kín k cho thấy mặt nhau......Nên sáng hoặc trưa khi 2 con kia gáy, nó nghe được là không tránh khỏi........Nếu vẫn trình trạng như thế thì có chữa được k hả bác.........Em cho ăn 1 rỏ thóc, 1 rỏ kê, 1 rỏ khoáng, 1 chén nước........

3, Tiện bác cho em hỏi thêm là: Hồi đầu Cu nhà em chỉ cho ăn thóc, sau mua thêm kê cho ăn, có con thì vẫn ăn đều 2 loại, có con thì nó bỏ k ăn thóc chỉ ăn kê, cái này có ảnh hưởng tới sức khỏe nó k bác....Có cần cách 1 thời gian mới cho ăn lại kê không?

Thanks bác đã giúp đỡ em.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent