Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !  (Đọc 96378 lần)

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng gác cu !
« Trả lời #300 vào lúc: 05/03/2015 09:17:06PM »
Khi đi có cái mang về là vui rồi, chúc mừng nhé. Để dành Gà Rừng hôm nào ghé nhậu chơi _zoo_ _zoo_ _zoo_
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #301 vào lúc: 09/03/2015 03:38:50PM »
Chúc mừng chú Duy,mồi lỡ sát Bổi quá,,,, _zoo_?
cảm ơn a Điệp
con bổi mới đi tập rừng , chơi " cùi bắp " đó mà anh , thêm vài trận nữa gặp nhiều đối thủ ngoài rừng , xem khả năng em nó tới đâu nếu không đạt thì loại khỏi vòng chiến đâu cho koe .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #302 vào lúc: 09/03/2015 03:43:12PM »
Chúc mừng chú! Nghe chú tả hay quá. Lại có lính mới nữa rồi.  _zoo_
chào bác Minhhieu
 con bổi tập cho ra trận cho " biết người biết ta " xem khả năng tới đâu thôi mà , mong là em ta sẽ ko phụ công nuôi dưởng của chủ nhân nó .
chúc bác sức khỏe và luôn ra chiến trường điều điều
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #303 vào lúc: 09/03/2015 03:47:58PM »
Mồi lỡ mà bác để thế hơi xa, khó nhảy, chim bổi đấu lâu làm mồi đuối sức, nên lựa thế dễ nhảy để trận đấu sớm kết thúc.
chào bác
cảm ơn bác đã góp ý chân thành , nhưng cành thế như vậy là do tôi cố ý lựa chọn để thử năng lực của mồi lỡ khi đấu với bổi , mục đích là để xem khả năng xoay sở của mồi lỡ cũng như sự tráo trở trong nước sáp gù với bổi rừng như thế nào , để biết được khả năng của mồi lỡ trong tương như thế nào vậy thôi .
chúc bác luôn mạnh khỏe .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #304 vào lúc: 09/03/2015 03:58:59PM »
Khi đi có cái mang về là vui rồi, chúc mừng nhé. Để dành Gà Rừng hôm nào ghé nhậu chơi _zoo_ _zoo_ _zoo_
chào AK
lâu nay khỏe ko , lâu nay có đi gác đâu ko ?
gà rừng thì ở đâu nhiều lắm , năm nay thu sếp cùng với anh Hùng , chú 2 , cùng với mấy anh em nữa về Quảng Ngãi chơi đi , về đây mình dẫn đi bẫy cu bẫy gà ok luôn , riêng AK khuyến mãi thêm em mái rừng còn tươi nguyên keke  :d :d
chúc sức khỏe và bình an
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #305 vào lúc: 11/03/2015 11:44:51AM »
Chuyến đi gác chủ nhật ngày 8/3 tại huyện Minh Long tỉnh Quảng Ngãi
ngày 8/3 ae có cu mái tranh thủ ấp cu mái , mình thì tranh thủ lên rừng tận hưởng không khí trong lành của núi rừng quê hương  _yahoo_
chuyến đi lần này cùng với chú ngựa sắt thân iu và chú gà mồi với chú mồi Ba Điền ra trận .
xuất phát từ 4h sáng vượt hơn 60km đường bộ thì tới điểm gửi xe làng người Đồng bào , thì là 5g30p sáng trời vẫn chưa sáng hẳn trời vẫn còn dày đặc sương bạn mai , mình nhanh chóng sắp sếp hàng lý ba lô trên lưng mang treo chú gà và chú mồi Ba Điền đi bộ 1 mạch vào rừng theo đường mòn , đi khoảng gần 1 km thì tới bãi đánh , nghe tiếng gà rừng gáy từ sáng văng vẳng trong rừng sâu , tới nơi vội tìm địa thế giăng dò sau đó thả gà mồi ra để tìm mồi nhậu cái đã hee :d vì lúc này trời còn sương dày đặt cu rừng chưa gáy gù gì hết , chú gà mồi liền đập cánh gáy liên hồi , mình vội vàng tìm chổ ẩn nấp cách đó 30m .Sau chừng 20p gáy và vỗ cánh liên hồi thì đâu đó có tiếng gà gáy lại cách em mồi chừng 50 m , thế là gà rừng đã về  (*)(*) tìm cố gắng quan sát thật kỹ nhưng dưới màng sương mờ ảo chỉ thấy thấp thoáng chú gà mồi của mình , chỉ nghe tiếng vỗ cánh cũng như tiếng gáy giục bổi về liên hồi của chú gà mồi  , chờ khoảng chưa tới 5p thì thấy bóng dáng em gà rừng tiếng lại gần chú gà mồi 2 anh chàng đang cò kè so thế đi qua đi lại , chú mồi liền cất tiếng gáy chú gà rừng bay vô đá gà mồi liền , 2 anh chàng giao chân với nhau vài cái thì ko thấy em bổi đâu hết chỉ nghe em mồi vỗ cánh gáy thôi , ko biết thế nào mình nhẹ nhàng từ xa bước tới cách đó khoảng 10m thì nghe em rừng kiêu oát oát hee thế là mắc dò rùi kaaa  :)) , nhanh chóng tới bắt em em gà rừng làm vài tấm khoe các bác hiii
chú này còn tơ lắm bộ mặt em ta đây  hiii

thêm cặp chân chốn máu

bãi đánh em gà

quyết định đem em này về nuôi thử nghiệm ra sao hiiii
Nhanh chóng thu don kèo gà xong , thì giờ mới chuyển tới kèo cugay , lúc này bổi rừng đã thức gáy vì mặt trời đã có những ánh nắng đầu tiên , bổi rừng gáy gù loạn xạ , trong đó có 1 chú thổ pha đồng tiếng tốt nghe hơi bị phê nên nhanh chóng tiếp cận chú ta , chọn cội treo là 1 đám keo lá tràm mồi Ba Điền được treo vào vị trí , mồi thúc kéo gù được 2 sạc bổi nghe liền thúc trả gù , mồi thúc kèm kéo thêm vài sạc nữa bổi liền đập bánh bay lượn tìm mồi , mồi liền thúc kéo gù bổi bay về đậu cây to cách đó trả treo chừng 5p thì lao về phía mồi mới đậu vô cây bên cạnh , mồi làm liền vài sạc gù tới tấp bổi vụt bay ra đậu lại cây cao lúc nảy mà thúc kèm , mồi cũng chuyển qua thúc kèm , lâu lâu kéo 1-2 sạc gù nhưng ko ăn thua bổi vẫn đừng trơ trơ .Nhận thấy chú bổi này bị ế lồng đụng mồi nên biết lồng ko chơi với mồi nên quyết định thu dọn kèo này tìm vận may khác , mang ba lô tiếp tục lội bộ sâu vào trong rừng chừng 30m , nghe bổi đập đánh đuổi nhau gáy gù inh ỏi xác đinh được kèo này là 1 chú thổ cụt hậu tiếng tốt gù em , cứ đập cánh bay lượn rùi đậu xuống đuổi mấy con bổi kia mà gù , mình nhanh chóng tiến tới ngay chổ em ta đang gáy gù , thấy động em ta bay đi mất tiêu nhanh chóng treo mồi lên , mồi liền làm việc như thường lệ nhưng chỉ có mấy em bổi khác đứng đấu từ xa ko về còn em thổ thì động bay đi đâu mất tiêu .Thôi thì ngồi chờ bổi về , trong lúc chờ đợi mồi vẫn chơi điều điều lúc kèm nhanh lúc kèm chậm lúc kéo vài sạc gù , lúc trở qua gáy gọi ... , phía dưới thung lũng cạnh đường mòn có nghe em gà rừng gáy te te , mình vội mang gà mồi xuống làm kèo gà xem sao , găng dò xong thả gà mồi chú gà mồi cũng làm việc rất nhiệt tinh , mau chóng về lại kèo treo em mồi Ba Điền , vừa nghe cugay vừa nghe gà đấu với nhau thật là tuyệt hee _yahoo_
gà mồi gáy chừng 10p thì nghe chú ta đập cánh gáy rất hăng , thì mình biết gà ngoài đã về tương đối gần nên em ta mới gáy rút vậy , nhưng đấu hoài mà lâu lâu mới nghe gà rừng gáy lại cách đó khảng 20m , chắc em này còn tơ quá ko dám vô sáp lá cà với gà mồi , thôi kệ mầy tao ko quan tâm nữa . lúc này trời đang nắng to khoảng 10g rùi , đang ngồi thiêu thiêu ngủ nghe mồi chơi lai rai , thì bất chợt từ xa nghe giọng em thổ lúc nảy gù từ xa , thế là em ta đã đi ăn về .Mồi Ba Điền nghe vậy liền kéo liền vài sạc gù , thúc kèm 1 hồi em bổi vỗ cánh vụt bay về nhập tàn liền thế là 2 anh chàng sáp lá cà gù vơi nhau nhưng bổi vẫn ở trên ngọn cây chuyền cành mà gù  chừng 10p thì bổi chuyền cành xuống dần mồi ép gù em ta nhào liền xuống thế , 2 anh nhìn mặt nhau mà gù được hơn 20 sạc gù thì bổi bay đá vào hông lụp , vài lần chú mồi điên máu gù tới tấp , bổi lại nhảy lên cành thế gù ép mồi , sau đó là cứ cành treo lụp với cành thế mà nhảy lên nhảy xuống mà gù , 2 anh cò ke chừng hơn 15p giáp mặt thì bổi nhảy cái phạch thấy tùng tăng , lông lá bay túi bụi heee , hết đời mầy nha con hee . :))
bãi đánh đây các bác

cội đánh

hình ảnh em bổi

bộ mặt

bộ quy

cặp chân

tiếc là đo địa thế rừng keo rậm rạp và nhiều vắt nên ko quay được clip cho các bác xem , vì lo tìm chổ thoáng trốn lũ vét hút máu heee
thu don xong cũng đến giờ nghỉ trưa , vì chú gà kia bỏ đi mất tiêu , ăn cơm ngủ trưa 1 giấc tới 2h chiều thì bổi ngoài gáy yếu vì trời năng với lại chưa có lúa nên chim rừng còn đói ko căng
chuyến này mình hên vì chú gà mồi bị xảy do xung quá làm đứt khóa chân , đi đâu mất tiêu ko biết mình tìm gần 1 tiếng đồng hồ mà ko thấy cũng ko nghe gáy , tưởng là bỏ cuộc rồi may cũng nhờ điện thoại nhờ anh em chuyên bẫy gà rừng chỉ cho cách  ,và cũng may mắn là hôm đó mình tải được five tiếng gà mái chứ lúc trước thì ko có , liền nghe lời mở tiếng gà mái thì ngay lập tức em ta từ xa cách đó 200m gáy lại và đập cánh chạy nước rút về hướng của mình , mình vui mừng khôn biêt mới đầu tưởng gà ngoài vì xa quá , tới lúc chú ta cách mình 20m mới nhận ra là gà mồi mình xảy , chú ta thấy mình đập cánh gáy và túc mái có vẻ rất mừng rỡ và âu yếm , mình phỉnh chú ta bắt lại và cho vào giỏ lòng vui mừng khôn tả . Nhanh chóng thu dọn hành lý , ra về trong niềm vui vì chuyến đi đầy kỷ niệm với chú gà mồi được anh Hùng ( cugay_ bìnhthanh) tặng làm kỷ niệm .
thành tích là 1 chú gà và 1 chú cugay , đặc biệt là tìm lại chú gà mồi thân yêu vì nó đi lạc trong rừng heee :-bd
cảm ơn ae đã xem , chúc anh em nhiều sức khỏe .
thân chào !

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #306 vào lúc: 11/03/2015 07:23:59PM »
Ái dà. chú Duy lại kết hợp cả gà lẫn cu à. Chúc mừng

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #307 vào lúc: 11/03/2015 09:47:32PM »
Chúc mừng chú,hi vọng có dịp AE ta ,,,,, c _zoo_?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

sonqn

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #308 vào lúc: 11/03/2015 10:12:22PM »
Nghe bác tường thuật,thích thật.cố gắng học hỏi bác này,chỉ mong được 1 phần 10 bác là em mãn nguyện rồi.Chúc bác có nhiều sức khoẻ.
Bao nhiêu là đủ,bao nhiêu là thiếu.

duongnhiet

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #309 vào lúc: 12/03/2015 12:59:14PM »
Cảm giác tìm lại con gà mồi đã quá anh hi
Chúc mừng anh. :-bd

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #310 vào lúc: 12/03/2015 02:45:39PM »
Hú hồn em trai nhỉ! chúc mừng nhé! con gà bổi tơ nuôi dc đó ! g_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #311 vào lúc: 12/03/2015 03:31:58PM »
Chuyến này cụ thắng lớn rồi. Xin chúc mừng cụ Duy  _zoo_ _zoo_
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #312 vào lúc: 13/03/2015 09:40:49AM »
Ái dà. chú Duy lại kết hợp cả gà lẫn cu à. Chúc mừng
chào anh
hii em được tăng chú gà mồi hay nên đi rừng thử vận may đó mà , lâu lâu kiếm được em gà về nhậu cho phê hiii , còn chuyên môn chính vẫn là đi bẫy cugay tìm bổi hay anh ah .Khi nào có dịp lên Gia Lai giao lưu với ae trên đó mới được hiii. _zoo_ _zoo_ _zoo_
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #313 vào lúc: 13/03/2015 09:43:28AM »
Chúc mừng chú,hi vọng có dịp AE ta ,,,,, c _zoo_?
chào Điệp
vâng rất mong là sẽ có dịp được giao lưu cùng anh _zoo_ _zoo_ _zoo_, chúc anh và gia đình nhiều sức khỏe .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #314 vào lúc: 13/03/2015 09:46:38AM »
Nghe bác tường thuật,thích thật.cố gắng học hỏi bác này,chỉ mong được 1 phần 10 bác là em mãn nguyện rồi.Chúc bác có nhiều sức khoẻ.
chào bác
ko biết bác ở tỉnh QN là tỉnh nào thế ah ?
cảm ơn bác , đi bẫy mục đích chính là để tìm thú vui nơi núi rừng mà bác hii
chúc bác nhiều sức khỏe .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #315 vào lúc: 13/03/2015 09:53:10AM »
Cảm giác tìm lại con gà mồi đã quá anh hi
Chúc mừng anh. :-bd
chào bạn
đó là cảm giác thật khó tả , vì mình đã thật sự bỏ cuộc vì rừng núi bao la biết đâu mà tìm .Tìm cả giờ đồng hồ mà ko thấy tăm hơi đâu , cũng may trong cái khó lại ló cái khôn , và cũng thật may là hôm đó mình lại chép được five gà mái đem theo , chứ như mấy lần trước không có thì có lẽ em nó ở lại núi rừng luôn rồi bạn ah .
hôm nào cafe rùi hẹn hò ae ngoài TP đi Trà Bồng hay Sơn Hà đi bẫy đi , có gì alo tôi : 01285 568 648 . Chúc bạn sức khỏe .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #316 vào lúc: 13/03/2015 09:58:38AM »
Hú hồn em trai nhỉ! chúc mừng nhé! con gà bổi tơ nuôi dc đó ! g_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
chào anh Hùng
lâu nay khỏe ko anh , ae và chú Hai vẫn khỏe cả chứ , tết giờ có đi bẫy đâu nhiều không anh ?
em xin cảm ơn anh vì đã tặng em chú gà mồi rất hay và lỳ lợn hiii, em đang kiếm em mái về ghép đẻ lấy giống mà chưa có đang nhờ ae tìm giúp . Con gà này em đang nuôi thử nghiệm xem sao , mong là sẽ thành công hiii . _yahoo_
năm nay anh thu sếp cùng với mấy ae và chú Hai về Quảng Ngãi chơi nha anh , vào tháng 3 âm lịch là tốt nhất vì lúc đó lúc đã chín vào mùa thu hoạch chim rừng rất căng gáy gù đấu đá suốt ngày , đánh mệt nghỉ heeee. Và đặc biệt là cái này _zoo_ _zoo_ _zoo_ hiiii
chúc anh và gia đình nhiều sức khỏe .
thân chào !

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #317 vào lúc: 13/03/2015 10:00:11AM »
Chuyến này cụ thắng lớn rồi. Xin chúc mừng cụ Duy  _zoo_ _zoo_
chào bác Cao
cảm ơn bác , chuyến này em hên nhiều hơn chứ , vì ko bị mất gà mồi heee :d
chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe .
thân chào !

Ngocnam-PhanThiet

• SỐNG ĐAM MÊ...
  • Hero Member
  • Thanks 139
  • SỐNG NỘI TÂM...0942950300-01238977733
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cugay.org/diendan/
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !
« Trả lời #318 vào lúc: 23/03/2015 07:10:44PM »
Vừa cu vừa gà vui quá xin chúc mừng có mồi để làm lai rai rồi...
CUỘC SỐNG PHẢI MONG ƯỚC .
MONG ƯỚC ĐỂ ĐƯỢC SỐNG .
ĐỂ THỎA NIỀM ĐAM MÊ .
0942950300-01238977733.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký những chuyến đi rừng của Cugayquangngai !
« Trả lời #319 vào lúc: 16/04/2015 11:26:51PM »
Vừa cu vừa gà vui quá xin chúc mừng có mồi để làm lai rai rồi...
cảm ơn bác
kết hợp cho vui đó mà đôi lúc đổi cảm giác mới lạ giữu gác cu so với bẫy gà có khác gì nhau không đó mà hii
chúc bác luôn khỏe .
thân chào !

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent