Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Làm thế nào để tăng sức đề kháng cho chim vào mùa đông?  (Đọc 962 lần)

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
cac bac oi, em o mien Bac va mua dong sap toi roi, nha e co 1 chu chim mien nam va chu chim o mien bac , tat ca dang thay long , vay em nen cho an uong the nao va cham soc ra sao de chim luon khoe manh, em thi cho an thoc va tuan cho an 1lan hat ke va vung den, tam nang ,ha tho thuong xuyen, dem treo trong nha co phu ao kin long nua ,tranh treo chim cho gio lua nua, vay con pai cham soc the nao nua cac bac gop y kien cho e de cham soc chung cho tot

Tạm dịch: các bác ơi, em ở miền Bắc và mùa đông sắp tới rồi, nhà e có 1 chú chim miền nam và 1 chú chim ở miền Bắc, tất cả đang thay lông, vậy em nên cho ăn uống thế nào và chăm sóc ra sao để chim luôn khỏe mạnh, em thì cho ăn thóc và tuần cho ăn 1 lần hạt kê và vừng đen, tắm nắng, hạ thổ thường xuyên, ban đêm treo trng nhà có phủ áo kín lồng nữa, tránh treo chim chỗ gió lùa nữa, vậy còn phải chăm sóc thế nào nữa, các bác góp ý kiến cho em dễ chăm sóc chúng cho tốt

Bạn chú ý viết có dấu, những bài viết ko dấu như thế này sẽ bị xóa đó, ko biết dịch hộ bạn có sai ko nữa
« Sửa lần cuối: 31/10/2012 08:51:35PM gửi bởi tranquanghd123 »
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: mua dong toi roi, lam gi de tang suc de khang cho nhung chu cu day cac bac
« Trả lời #1 vào lúc: 30/10/2012 08:08:50PM »
ko ai vao gop y kien cho e ah, ban quan tri oi, may hnay nha e mat mang nen phai dung dien thoai vao dien dan nen ko viet ko co dau duoc , ban quan tri thong cam cho bai viet nay nhe, thak

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 31/10/2012 09:50:03AM »
Hi !! đun nước sôi 99 độ C tắm một lần là ấm cả mùa đông . Chăm sóc thế thì còn gì bằng nữa.
Sau này có cu mai nó bực mình là thả hết cu ra luôn.

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/10/2012 02:01:56PM »
cac bac oi, em o mien Bac va mua dong sap toi roi, nha e co 1 chu chim mien nam va chu chim o mien bac , tat ca dang thay long , vay em nen cho an uong the nao va cham soc ra sao de chim luon khoe manh, em thi cho an thoc va tuan cho an 1lan hat ke va vung den, tam nang ,ha tho thuong xuyen, dem treo trong nha co phu ao kin long nua ,tranh treo chim cho gio lua nua, vay con pai cham soc the nao nua cac bac gop y kien cho e de cham soc chung cho tot

Tạm dịch: các bác ơi, em ở miền Bắc và mùa đông sắp tới rồi, nhà e có 1 chú chim miền nam và chú chim ở miền Bắc, tất cả đang thay lông, vậy em nên cho ăn uống thế nào và chăm sóc ra sao để chim luôn khỏe mạnh, em thì cho ăn thóc và tuần cho ăn 1 lần hạt kê và vừng đen, tắm nắng, hạ thổ thường xuyên, đem treo trng nhà có phủ áo kín lồng nữa, tránh treo chim chỗ gió lùa nữa, vậy còn phải chăm sóc thế nào nữa, các bác góp ý kiến cho em dễ chăm sóc chúng cho tốt

Bạn chú ý viết có dấu, những bài viết ko dấu như thế này sẽ bị xóa đó, ko biết dịch hộ bạn có sai ko nữa
Bạn chăm sóc vậy là tốt rồi. Không cần phải cầu kỳ. Chim gáy là một loại chim bình dân, dễ chăm, dễ nuôi mà.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

cugay_baclieu

• Sr. Member
  • Thanks 34
  • nghệ thuật là đây:cugay.org
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Làm thế nào để tăng sức đề kháng cho chim vào mùa đông?
« Trả lời #4 vào lúc: 31/10/2012 07:28:14PM »
''em thì cho ăn thóc và tuần cho ăn 1 lần hạt kê và vừng đen, tắm nắng, hạ thổ thường xuyên, đem treo trng nhà có phủ áo kín lồng nữa, tránh treo chim chỗ gió lùa nữa ''.Quang chăm chim như thế thì anh em còn phải học lại quang để giử ấm cho chim nửa đó.quang chăm sóc như vậy là nhất rồi.
niềm đam mê cu gáy chính là 1 nghệ thuật
                  trungtinh1986@yahoo.com

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 31/10/2012 08:53:47PM »
em chăm như thế là vị sợ con miền nam nó ốm vì khong quen thời tiết miền bắc lạnh mà, chắc tại em rảnh quá nên sinh sự nhiều vấn đề đó. hi

CayGu

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 05/01/2013 03:04:46PM »
Thỉng thoảng bạn có thể mua và cho ăn vài con sâu qui, nó nhiều đạm sẽ làm tăng thân nhiệt của chim nên Khả năng chịu lạnh tốt hơn.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent