Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cách giảm kích thước của hình ảnh  (Đọc 2485 lần)

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Cách giảm kích thước của hình ảnh
« vào lúc: 10/12/2010 11:39:38PM »
Hầu hết những anh em, chú bác chơi cu gáy đều là những người tuổi kha khá nên việc tiếp cận internet đôi khi không phải dễ dàng như các bạn trẻ, vì thời internet thịnh vượng thì các chú các bác, các anh...đã lỡ thời =)) Vì vậy, với mục đích tối thiểu các anh, chú bác có thể sử dụng được một cách cơ bản.

Hiện nay hầu hết máy ảnh đều chụp ảnh với kích thước lớn có khi tới hơn 10MB, vì vậy việc upload hình lên website rất mất thời gian, và người xem cũng phải đợi rất lâu. Vì vậy, bà con nên giảm kích thước trước khi upload lên website. Có nhiều phần mềm làm việc này nhưng có 2 cách mà Tre làng hay làm:

Cách 1: Nếu ảnh ít thì dùng Microsoft ofice tool (nằm trong microsoft office) rồi vào Microsoft office picture manager, hoặc bạn vào picture bạn cần giảm kích thước, bấm chuột phải rồi chọn open with, chọn tiếp Microsoft office picture manager
Cách 2:
Dùng cho việc giảm kích thước 1 loạt ảnh hay nguyên 1 folder (tập tin chứa nhiều ảnh) thì nên dùng phần mềm picture resize có thể download ở đây. Sau khi download về thì unzip rồi cài vào máy (nhờ ai làm hộ nếu mình không biết). Sau khi cài xong bà con muốn biết cách xài thì vào đây thắc mắc rồi tre làng chỉ cho, rất đơn giản, đơn giản hơn con 1 con cu gáy hay rất nhiều _love_

tronrong

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cách giảm kích thước của hình ảnh
« Trả lời #1 vào lúc: 07/09/2011 12:16:19PM »
anh tre làng chỉ dùm mình cách copy tài liệu từ diễn đàn vào pc.mình copy mãi mà không được. anh hướng dẫn dùm nhe.cám ơn anh trước.

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/09/2011 01:33:40PM »
anh tre làng chỉ dùm mình cách copy tài liệu từ diễn đàn vào pc.mình copy mãi mà không được. anh hướng dẫn dùm nhe.cám ơn anh trước.

Cái này đơn giản mà , ban click chuột phải ra màn hinh Desktop của PC sau đó tạo 1 cái Wordpad như hình
[img]http://direct2.anhso.net/540/0/8212/792011132740813.jpg[/img]
Sau đó mở cái Wordpad mới tạo lên rồi copy những gì cần vào đó . Copy xong thì ấn cái dấu X ở góc của Wordpad , nó sẽ hỏi bạn có muốn lưu lại không thi chọn YES . Thế là xong sau này muốn đọc lúc nào trên máy tính cũng được cả . Chúc bạn thành công trên con đường nghiên cứu cu cò =))

tronrong

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 07/09/2011 05:29:10PM »
cám ơn bạn lanhlunghp nhiều lắm.chỉ có vậy mà mấy hôm nay mình làm mãi không được.mình không rành về máy tính lắm.một lần nữa cám ơn bạn... _gjob_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent