Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký đánh cu của CuGáy_ ĐàNẵng.  (Đọc 22562 lần)

Đạimạcthươnglang

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký đánh cu của CuGáy_ ĐàNẵng.
« Trả lời #140 vào lúc: 07/12/2013 12:16:51AM »
Chúc mừng anh Bảo đã có em bổi cứng (e đc nghe nói vậy)  _yahoo_ . Bây giwof em mới thấy Phúc nó lên ảnh đấy anh, Phúc nó mua iphone mới đét mà chả thấy khao em anh ạ, hnay còn lên khoe máy thế kia thì..... phát này phải làm vài ...ấm trà thôi a nhỉ

nguenminhhung

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #141 vào lúc: 07/12/2013 12:37:03PM »
chúc mừng a Bảo có thêm những e bổi vip nhé .

biendovan

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 17
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #142 vào lúc: 07/12/2013 12:58:05PM »
khakha...chơi cu gáy thì thường thường có 2 trường phái:
1) trường phái nghệ thuật ( tạm gọi là vậy): thì chỉ trung thành với 1 loại mồi ( mồi đất hoặc mồi cây-. thông thường là mồi cây). Nên sau khi gặp bổi hay mà tìm mọi cách không bắt được thì hoặc là thôi để nó ngoài thiên nhiên lai tạo cu con, hoặc nhờ người mồi đất đánh.
2) trường phái chuyên nghiệp ( vừa chơi cây vừa chơi đất): ban đầu dùng cây đánh, đánh riết không được thì mới chơi đất.

Còn những trường hợp khác thì không dám bàn tới, có gì không phải anh em góp ý. Khakha...bác Bảo chef

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #143 vào lúc: 07/12/2013 04:57:39PM »
Hi hi...rất cám ơn các anh em đã góp ý,chia sẻ.Vâng,em cũng chơi mồi cây như ai,vẫn bắt bổi bằng mồi cây bt.Nhưng khổ nổi bổi nó trận quá,em tiếc con chim hay nên phải dùng mồi đất bắt nó.Post lên cũng chỉ muốn khoe với cả nhà con chim em thích,em thấy đẹp thôi,chứ có khoe cách đánh ,có khoe số lượng đâu các bác.
PS / thao mai : OK bác.Khi nào bác về ĐN cứ a lô em sđt 0935056759 ,em tên Bảo.
« Sửa lần cuối: 07/12/2013 05:01:58PM gửi bởi CuGáy_ ĐàNẵng »
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

huaquoctoan

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #144 vào lúc: 07/12/2013 06:03:52PM »
thấy bác gác thấy ham quá,chim ngoài bác  chỉ mắt,mặt,mũi con nào cũng tốt....
chúc bác kiếm được nhìu chim hay nha!

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #145 vào lúc: 11/12/2013 09:16:33PM »
bác bảo thu hoạch điều nhỉ em đi mấy bữa nay mà chẳng được em nào thời tiết lạnh quá chim rừng không chơi mấy chán lắm bác ak  :-bd :-bd
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

cuccucu_hue

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #146 vào lúc: 12/12/2013 12:50:59PM »
bạn ơi cho minh hỏi chút, ban mua cây sào ở dau vậy cho mình xin đ/c với. thank

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #147 vào lúc: 13/12/2013 08:41:46AM »
Chào cu gáy Đà Nẵng, mình sống Hà nội, có nhà ở khu tập thể Hòa Cường, củng hay về Đà Nẵng, đợt tới vào anh em giao lưu nhé.
Ở     L  i   ề   u    G   ặ   p     L   à   n   h     .    .    .

BQT

• Global Moderator
  • Jr. Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #148 vào lúc: 13/12/2013 06:51:23PM »
Các thành viên nên chia sẻ đúng hướng nội dung chủ đề. Xin cảm ơn!

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #149 vào lúc: 13/12/2013 09:30:19PM »
Chào cu gáy Đà Nẵng, mình sống Hà nội, có nhà ở khu tập thể Hòa Cường, củng hay về Đà Nẵng, đợt tới vào anh em giao lưu nhé.
Ok bác.Khi nào bác về cứ a lô,anh em sẵn sàng đón tiếp ạ !
Thiện căn ở tại lòng ta

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #150 vào lúc: 13/12/2013 09:32:25PM »
bạn ơi cho minh hỏi chút, ban mua cây sào ở dau vậy cho mình xin đ/c với. thank
Cây này hàng Nha Trang,trước mình đặt.Nay ở Đà Nẵng,tiệm chim Hải Phấn,ngã ba Hoà Cầm có bán đó bạn.
Thiện căn ở tại lòng ta

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #151 vào lúc: 13/12/2013 10:03:23PM »
----------
Cho anh số điện thoại đi về anh gọi, anh tên là Hải.

cuccucu_hue

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #152 vào lúc: 15/12/2013 10:58:19AM »
cảm ơn bạn, nhưng ko bit quan dó bán sào loai nào luc truoc mua o chợ Hàn xài mau hỏng quá

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #153 vào lúc: 19/12/2013 03:25:41PM »
lâu nay dụ đánh cây với đánh đất chản nhau hoài.mấy bác nói đánh cây nghệ thuật để xem đấu ra nước ra non.sao không dùng cầu tử 7cm cho chim lau nhảy để xem mà dùng 30....còn đánh đất bắt chim nhanh thì đánh 2,3 chân xem thử nó bắt nhanh hay lâu.cái nào cũng có cái hay cái không hay.đánh đất hay đánh gì thì nhận chả có gì xấu hổ khi mình đánh đất.tôi trước đánh cây chim trận nên tôi chuyển qua đánh đất.lúc mới chơi thì cắm 9 chân.chơi tới giờ tôi giảm xún 5 chân.mùa tới sẽ cố gắng dánh giảm xún nữa.ko dám khẳng định sẽ biết hết nước nôn nhưng cũng biết hơn 1 tí không uổng con bổi hay mà bị bắt nhanh.tôi chỉ không thích đánh đất mà nói mồi tôi rất hay gù ko đối thử mà mỗi lần đánh 9,18... chân dò để những on bổi hay bị bắt quá nhanh.không thể đánh đồng người đánh đất dùng 1,2 chân dò với người dùng 10,20 chân được.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

chơi mồi cây

• Khách
« Trả lời #154 vào lúc: 19/12/2013 03:48:21PM »
lâu nay dụ đánh cây với đánh đất chản nhau hoài.mấy bác nói đánh cây nghệ thuật để xem đấu ra nước ra non.sao không dùng cầu tử 7cm cho chim lau nhảy để xem mà dùng 30....còn đánh đất bắt chim nhanh thì đánh 2,3 chân xem thử nó bắt nhanh hay lâu.cái nào cũng có cái hay cái không hay.đánh đất hay đánh gì thì nhận chả có gì xấu hổ khi mình đánh đất.tôi trước đánh cây chim trận nên tôi chuyển qua đánh đất.lúc mới chơi thì cắm 9 chân.chơi tới giờ tôi giảm xún 5 chân.mùa tới sẽ cố gắng dánh giảm xún nữa.ko dám khẳng định sẽ biết hết nước nôn nhưng cũng biết hơn 1 tí không uổng con bổi hay mà bị bắt nhanh.tôi chỉ không thích đánh đất mà nói mồi tôi rất hay gù ko đối thử mà mỗi lần đánh 9,18... chân dò để những on bổi hay bị bắt quá nhanh.không thể đánh đồng người đánh đất dùng 1,2 chân dò với người dùng 10,20 chân được.
nói thế cũng là nói thế .  :)) :)) chứ tùy theo mục đích của người chơi khi gặp con bôi ngoài rừng . thích nó hay ghét nó . muốn bắt hay chỉ để dợt mồi chờ thời cơ .
tôi thì chỉ chơi mồi cây . nhưng đôi lúc thấy ông bạn bắt được con chim hay bằng mồi đất mà trước khi bắt mồi cây tôi không thu phục được thì tôi vẫn vui vẻ đến chia vui cùng ông bạn . và ngắm tù binh . _zoo_ _yahoo_

huanbui

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #155 vào lúc: 19/12/2013 06:29:49PM »
Đánh cây mà kèm theo đất kiểu này thì theo tôi thì 10con về thì chắt bắt 7-8con là cái chắt,cu gáy sắp tiệt chủng rồi.

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #156 vào lúc: 19/12/2013 07:02:37PM »
                đúng là đánh đất với đánh cây thì khác xa nhau. nhưng đánh cây muỗi nó cắn cho mà chạy không kịp thế mà cứ ngồi. nằm xem. con bổi nó ở chỗ nào nó đấu thế. cho dù đó là con bổi dỡ hay là hay. con hay chưa chắc đã vô chậm. mà con dỡ chưa chắc đã vô nhanh. thế mới biết được cái cảm giác chờ đợi. cái hồi hợp của cái thú chơi cu gáy. đúng là nghề chơi cũng lắm công phu là thế vui là thế mà thất vọng khi trật mất con chim hay.
                con chim hay nó xẩy một lần rồi thì nó trở thành con chim trận. đến lúc đấy ta có treo con mồi lên nó nghe nó bay về nghinh chiến. đúa nào vào đất của ta đây..... đập cánh bay vút lên cao sàng qua thấy cái gí đen đen xanh xanh. thì ra cái này xém nũa cho ta nằm trông đó nó thịt ta mất. thôi chuồng qua bên cây cao bên cạnh cải nhau cho cái thằng cúi cái đầu cứ gặt gù dụ anh vào à không dễ đâu em.
                thế thì đến lúc này người đi bẫy càng muốn bắt nó vô cái nhà đầy đủ nào lúa kê mè, đậu xanh ôi  cao lương mỹ vị đều có cả chỉ đợi em về. khổ nỗi cái gì chúng ta chưa có thì muốn có cho bằng được. đến lúc này tối về phải nghĩ ra cái kiểu gì bắt cho bằng được. thế lại nghĩ ra được cách bẫy bằng giò lại thêm cái bội thế là xem em bổi hôm trước không vô nhà đẹp thức ăn đày đủ thì chạy đi đâu.
                  lại hôm sau khăn gói lên đường nào là bội, giò còn đem một con treo lên cái cây hôm trước lại tim xung quanh chỗ nào trông trải thả con mồi chiến bỏ đất thế nào đây, nó có chịu gáy hay không? ái chà thật là nhiều suy nghĩ.mới đầu tiên cắm mấy cái giò nhỏ xíu lâu quá bổi thì gáy đấu ở ngoài tay cứ run bắn lên. thế cũng xong 2 dàn giò mỗi giàn 10 cái. thôi chạy tìm chỗ nấp mở áo lồng treo em mồi cây.
                lúc này em mồi trên cây bắt đầu đáp trả em bổi khôn rồi khó qua đây. cứ đấu cứ đấu. lúc này con bổi nó nghĩ phải qua xem đứa nào mắn mình đây. như lúc trước lại thả diều . ủa đứa nào lạ hoắc đi dước kia nhỉ dám xuông ăn thức ăn của vợ chồng anh à. thể là đâm thẳng xuống con mồi đất mà đấu tay đôi nào là gù rồi con chạy lòng vòng. rồi đi rồi gù. con mồi đất cả mồi cây thôi là gáy mà nó chẳng để ý đến em trên cây làm gì cả chỉ chăm chú đến em ở đướ đất thôi. cứ đi cứ gù. lúc này ta tự hỏi gì kỳ vậy tới giàn giò rồi sao không dính nhỉ. đúng là lúc này tim đập chân run.
               con bổi thì nó cứ đi đi lại lại. nó tự hỏi cái quái gì cột vào chân mình thế này càng giặt càng dính. giật mạnh quá té nhào. lúc này người đi bẫy thế nào nhĩ? từ bụi rậm chạy ra suýt nữa là bắt ếch rồi còn gì.
             chung quy lại chúng ta bẫy đất hay bẫy cây đều là một thú chơi. tiêu khiển và bảo tồn
   chúc cả nhà vui vẽ thân.

cuoidong

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #157 vào lúc: 19/12/2013 07:16:03PM »

chung quy lại chúng ta bẫy đất hay bẫy cây đều là một thú chơi. tiêu khiển và bảo tồn
   chúc cả nhà vui vẽ thân.

:d :d :d Đã bắt chim thì gọi là bảo tồn sao được? Chẳng qua là nói cho vui tai, sướng miệng!

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #158 vào lúc: 19/12/2013 07:23:15PM »
----------
số đt anh bảo....0935056759

thao mai

• Thích là nhích...
  • Sr. Member
  • Thanks 48
  • Đan lồng nhốt kiến...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #159 vào lúc: 19/12/2013 10:03:50PM »
----------
số đt anh bảo....0935056759
----------
Cám ơn cu gáy tánh linh nhé.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent