Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim em mắc bệnh lạ, ae vào giúp với  (Đọc 2137 lần)

thichcugay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim em mắc bệnh lạ, ae vào giúp với
« vào lúc: 10/05/2013 06:48:42PM »
Có con chim mồi tự nhiên thấy mắc bệnh lạ quá, em nó đứng cứ run run kiểu như rét vậy kiểu như rét ý, mà mùa này nắng nóng. Nhưng chỉ cánh run thôi chứ chân thì không run, em vẫn tắm nắng, hạ thổ thường xuyền. Vẫn cho ăn theo chế độ ổn định, t2 ăn kê, t4 ăn vừng đen, t6 ăn kê, CN thì cho vài hột đỗ xanh. Em nó vẫn ăn uống bình thường kô có triệu chứng gì là bị đi ỉa, phân vẫn đẹp ạ. Bác nào có kinh nghiệm về bệnh này giúp em với, em lót dép ngồi nhặt gạch. _zoo_

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim em mắc bệnh lạ, ae vào giúp với
« Trả lời #1 vào lúc: 10/05/2013 07:45:51PM »
theo tôi nghĩ em nó chả có bệnh gì.vẫn ăn uống vẫn gáy gù bình thường đúng ko.chim bạn có thể bị sợ đó.bạn làm gì nó sợ nên cầm lồng hay lại gần là cánh nó run run thôi.ví dụ như bắt nó bằng tay.làm nó giật mình.hay đưa kéo vào sắp đuôi....
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

Khai_TH

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 10/05/2013 09:55:57PM »
cũng có thể em nó máy cánh đòi mái thì sao bác nhỉ? bác theo dõi thêm xem sao?
Còn nếu nó run cánh thì theo ngu ý của em bác ra tiệm thú y mua lấy 1 gói run chân của gà. em chỉ bít vậy thôi. Mà đây là cu mồi nên bác tham khảo thêm rồi hãy đi đến thực hiện nó. nếu có lỡ ... thì em không gánh nổi đâu  :)) :)) :))

thichcugay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/05/2013 07:38:38AM »
theo tôi nghĩ em nó chả có bệnh gì.vẫn ăn uống vẫn gáy gù bình thường đúng ko.chim bạn có thể bị sợ đó.bạn làm gì nó sợ nên cầm lồng hay lại gần là cánh nó run run thôi.ví dụ như bắt nó bằng tay.làm nó giật mình.hay đưa kéo vào sắp đuôi....
Tình hình là sáng sớm nay dậy cho ăn em nó bị thêm bệnh đi ỉa nữa, phân xanh trắng rồi ạ. Đứng lim dim, run run và tịt gáy luôn kê cho ăn từ chiều qua đến sáng nay vẫn chưa hết. Em đã cho uống berberin rồi không biết em nó có qua được cơn bạo bệnh này kô.

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/05/2013 08:23:52AM »
Bạn cho ăn loạn xì ngầu như thế chim thay đổi thức ăn liên tục, fân bị như thế là fải. Còn bị như kiểu run như người bị rét thì có khả năng giun sán nữa đấy. Làm vài viên Beberin fa nước cho uống, hết ngày lại đổ đi, mai lại fa khác cho uống. Khi nào fân bình thường thì tẩy giun. Cho ăn thóc là chủ yếu, còn kê vừng đỗ xanh  lạc... cho ăn cố định vào một ngày. Ví dụ, cứ thứ 2 đầu tuần thì cho các thứ ấy vào 1 cóng cho nó ăn, tuần sau lại lặp lại như vậy. Theo mình mỗi thứ chỉ 1-2thìa cà fê thôi. Để ý, hạt nào nó thích(ăn hết) thì có thể thêm, hạt nào còn (không ăn hoặc ăn ít) thì giảm hoặc cắt. Chúc bạn thành công.                                                                                                       
Đam mê cu gáy...!

thichcugay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/05/2013 08:49:41AM »
Bạn cho ăn loạn xì ngầu như thế chim thay đổi thức ăn liên tục, fân bị như thế là fải. Còn bị như kiểu run như người bị rét thì có khả năng giun sán nữa đấy. Làm vài viên Beberin fa nước cho uống, hết ngày lại đổ đi, mai lại fa khác cho uống. Khi nào fân bình thường thì tẩy giun. Cho ăn thóc là chủ yếu, còn kê vừng đỗ xanh  lạc... cho ăn cố định vào một ngày. Ví dụ, cứ thứ 2 đầu tuần thì cho các thứ ấy vào 1 cóng cho nó ăn, tuần sau lại lặp lại như vậy. Theo mình mỗi thứ chỉ 1-2thìa cà fê thôi. Để ý, hạt nào nó thích(ăn hết) thì có thể thêm, hạt nào còn (không ăn hoặc ăn ít) thì giảm hoặc cắt. Chúc bạn thành công.                                                                                                     
Trước lúc em nó bị bệnh em vẫn cho ăn theo chế độ như vậy, mỗi người một kiểu chăm sóc mà bác. Em thấy em nó chơi rất ổn định, bác có ý kiến thì em xin tiếp thu. Để em thử theo cách chăm sóc của bác, vì đằng nào em nó cũng đang bị tụt lửa do bệnh tật. Giun sán thì em mới tẩy cách đây 1 tháng để chuẩn bị cho mùa đánh bẫy mà. Cho uống berberin lúc 6h sáng bây giờ là gần 9h đã thấy em nó tỉnh táo hơn chút rỉa rỉa kê trong cóng rồi mừng quá, nhưng mà vẫn run run không hiểu bệnh gì. Em nhớ là đã đọc trên 4rum mình 1 bài về bệnh run  này là do virus gì đó nhưng bây giờ không sao tìm lại được.

cugaybensong

• Chính thức
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/06/2013 06:38:39PM »
Chào bác! Bác hãy xem kỹ nhé trường hợp này e đã gặp rồi, em nó đứng mắt lim dim, cánh run rẩy nhẹ, bác xem vòng quanh mắt em nó có lồi to ko? Đây là dấu hiệu của bệnh sán mắt và sau xẽ chuyển thêm bệnh đi ỉa. Bác phải điều trị sớm: - vệ sinh lồng sạch sẽ, ngâm khay hứng phân và cóng nc vào nc muối.
- cho uống 1 viên dầu gấc 1 ngày và nhỏ thuốc đau mắt của người 2-3 lần 1 ngày, đồng thời kết hợp cho ăn 1/3 quả ớt tiêu.
- sau khi xong thì treo ra chỗ thoáng có nắng nhẹ cũng đc. Bác lưu ý ko treo chim vào vị trí cũ nhé!
 E đã làm vậy với con cu của e khoảng nửa tiếng sau là thấy e nó nhanh nhẹn hơn và ăn mạnh hơn, 3 ngày sau e nó khỏi hoàn toàn. Chúc bác áp dụng thành công.

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 07/07/2013 10:59:26PM »
theo em thì bác ko nên cho ăn như vậy, cứ 1 cóng kê pha ít mè thường là tỉ lệ 8;2 và 1 cóng lúa, nếu có điều kiên thì cho nó ăn khoáng, chứ bác nó ăn kiểu vậy nó dễ đi phân lỏng và yếu chim lắm, đang vào mua thay lông nữa nên nó xù là phải rồi.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent