Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: HELP : Đánh con chim cu gáy bổi già  (Đọc 4537 lần)

huuhao032000

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
HELP : Đánh con chim cu gáy bổi già
« vào lúc: 26/11/2014 09:54:05AM »
Mọi người giúp tôi chút. Có con cu gáy về gần nhà, nhưng tôi đánh mãi không được. Nguyên một buổi chiều hôm qua (25/11/2014) tôi theo dõi ntn: 13h con bổi về chung cây sau khi con mồi gọi, bổi về gáy đấu thúc một hồi khoảng 20 phút, chuyền cành 2 lần đến cách mồi khoảng 1m rồi dừng lại và thúc cục cù cục cù.... sau lại bay đi khoảng 30 phút , cu mồi lại gọi rồi lại quay về đấu với mồi khoảng 30 phút. cứ như vậy về đấu 20 phút rồi bay đi một lúc lại về, đến khoảng 16h là đi luôn. Tôi theo đánh con bổi này 5 ngày nay nhưng không thể sập bẫy, có hôm treo lồng bẫy lúc 4 h sáng nhưng nó cũng không dính bẫy. Con bổi này to con, giọng thổ rền (theo tôi nghĩ vậy). cách treo lồng mồi có tìm hiểu kĩ trên diễn đàn để treo rồi nhưng vẫn không được. Nên các bạn chỉ giúp các vấn đề sau: - có nên ngày nào cũng theo để đánh nó không hay chon thời điểm nào, hay đánh cách ngày? - Cu mồi giọng thổ mới mua nó gáy thách gáy gọi khá tốt, khi chung cây thì có thúc, có sa cầu máy gánh dụ bổi, như vậy con mồi này có khả năng bắt được bổi không? Nhờ mọi người giúp với tôi mất ăn mất ngủ với con bổi này quá. Chân thành cảm ơn các bạn tôi ở Hòa Khánh Đà Nẵng.

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
Re: HELP : Đánh con chim cu gáy bổi già
« Trả lời #1 vào lúc: 26/11/2014 01:20:36PM »
Mọi người giúp tôi chút. Có con cu gáy về gần nhà, nhưng tôi đánh mãi không được. Nguyên một buổi chiều hôm qua (25/11/2014) tôi theo dõi ntn: 13h con bổi về chung cây sau khi con mồi gọi, bổi về gáy đấu thúc một hồi khoảng 20 phút, chuyền cành 2 lần đến cách mồi khoảng 1m rồi dừng lại và thúc cục cù cục cù.... sau lại bay đi khoảng 30 phút , cu mồi lại gọi rồi lại quay về đấu với mồi khoảng 30 phút. cứ như vậy về đấu 20 phút rồi bay đi một lúc lại về, đến khoảng 16h là đi luôn. Tôi theo đánh con bổi này 5 ngày nay nhưng không thể sập bẫy, có hôm treo lồng bẫy lúc 4 h sáng nhưng nó cũng không dính bẫy. Con bổi này to con, giọng thổ rền (theo tôi nghĩ vậy). cách treo lồng mồi có tìm hiểu kĩ trên diễn đàn để treo rồi nhưng vẫn không được. Nên các bạn chỉ giúp các vấn đề sau: - có nên ngày nào cũng theo để đánh nó không hay chon thời điểm nào, hay đánh cách ngày? - Cu mồi giọng thổ mới mua nó gáy thách gáy gọi khá tốt, khi chung cây thì có thúc, có sa cầu máy gánh dụ bổi, như vậy con mồi này có khả năng bắt được bổi không? Nhờ mọi người giúp với tôi mất ăn mất ngủ với con bổi này quá. Chân thành cảm ơn các bạn tôi ở Hòa Khánh Đà Nẵng.
Theo bạn miêu tả trận đấu mấy ngày mà kô bắt được bổi thì nguyên nhân chính nằm ở con mồi của bạn; nước chơi phần hậu thua con bổi ngoài nên mới sa cầu máy cánh, cho nên con mồi bạn không thể khiến con bổi sập bẩy được. Bạn nên mượn hoặc tìm con mồi nào có nước gù hậu tốt thì khi con bổi này chung cây đấu sẻ nhảy vào lụp ngay sau khoảng từ 10 - 20 phút đấu gù! Chúc bạn thành công! _b_
Sống để đam mê cu gáy!

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/11/2014 01:45:10PM »
Chim sa cầu là một con đuối nước, nước chơi thua người ta thì làm sao mà bắt được bổi trận như vậy hả cụ.!!!!Đổi con mồi khác mới có hy vọng được cụ ah!!!!!

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/11/2014 02:52:06PM »
Con bổi như bạn tả là con bổi căng và khôn rất khó đánh, bạn thử mượn ai con mồi có giọng kim có nước tiền và hậu tốt để đánh xem sao

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/11/2014 03:03:35PM »
Bạn hãy mượn 1 con mồi có nước hậu tốt, biết ép bổi lúc cần thiết. Ví dụ như bổi về cành thế con mồi chỉ cần gù thêm vài sạc là bắt được ngay; Chúc bạn thành công.

tieuphong

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
  • cúccu
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/11/2014 03:49:12PM »
Bạn ở đà nẵng nên chim bổi mùa này ko căng bạn à , nếu bạn muốn đánh con bổi đó thì phải tìm cuội ngủ của nó ,chiều gần tối bạn mang mồi ra đánh ngay cây đó ,đến khi nhé nhem tối ảnh đá mồi 1 phát rồi đi ngủ cũng không chừng , chúc bác thu phục được bổi trận nhé
pp

thubon

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 26/11/2014 09:24:31PM »
Bạn ở đà nẵng nên chim bổi mùa này ko căng bạn à , nếu bạn muốn đánh con bổi đó thì phải tìm cuội ngủ của nó ,chiều gần tối bạn mang mồi ra đánh ngay cây đó ,đến khi nhé nhem tối ảnh đá mồi 1 phát rồi đi ngủ cũng không chừng , chúc bác thu phục được bổi trận nhé
Đây đúng là kinh nghiệm của các cụ già ở miền trung. Nội công của bác thâm hậu quá!

huuhao032000

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/11/2014 11:03:33AM »
Cảm ơn các bạn đã chỉ, sáng nay định cho cu mồi nghỉ một ngày nhưng con chim bổi lại thách đấu dữ quá. Mới sáng mà nó hạ cánh trên nóc nhà đối diện gáy thách con mồi đang ngủ trong nhà. Nên cũng trèo lên treo con mồi, lại tiếp tục gáy gù với nhau. Con bổi cứ đứng tận đỉnh cay vú sữa mà bổ xuống, nhất định không lại gần. Nên tôi đi mượn thêm con mồi khác, con này giọng kim hơi già mà cũng đang kém lửa treo lên thay thế mồi cũ. Đang hi vọng vô cùng... mà hiện cũng hết cách rồi. Hi, một lần nữa thank mọi người đã tư vấn. Hi vọng được báo tin bui cho các bác.

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 04/01/2015 10:21:52PM »
e ở ngõ 3 huế.mong sớm nhận được tin từ a.để ae mình có thể gặp nhau giao lưu cu cò cho vui.mồi e thì cùi cùi thôi nên không dám nói là đánh được con bổi đó.nếu được a dẫn e lên gặp nó thử.e nghĩ con đó trận nên khó đánh.ko lại gần lụp.2 là mồi yếu gù nên làm bổi không tức.sdt của e 01227481507.e cũng mún gặp con bổi như thế để xem mồi ....mùa này bổi cũng không được căng lắm.a không nên đánh quá nhiều thế nó sẽ trận hơn nữa thì rồi.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

cugay_quan9

• Hero Member
  • Thanks 36
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 05/01/2015 08:37:40AM »
Theo tôi thì do 1 phần bổi trận.còn 1 phần là mồi yếu gù nên cho dù có theo cả tháng cũng chẳng an thua gì đâu.nếu muốn bắt thì bác cần sự giúp đỡ mồi đất thì may ra còn bắt dc
Đam mê là không phân biệt tuổi tác

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 05/01/2015 11:24:43AM »
ko được xử bậy a nha.chơi cu là phải bắt bằng mồi cây hắn mới đã.chứ mồi đất thì đã hết đường hết thú rồi.chim tôi cùi cùi mong bác chủ thớt sớm liên lạc để e được thử sức với nó dù mồi đang thây lông cánh.bổi cách 1m mà chịu thúc hay gù với mồi thì ae cũng đã có 1 trận để coi rồi.con chim mình mún còn ngoài trời mới có động lực ,đam mê mới lớn lên được.bác nào có sdt của a đó ko cho e xin với.
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

cugayninhthuan

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 05/01/2015 08:43:55PM »
theo cách bạn diễn tả thì chim bổi căng lắm.nên mới chủ động bay về đấu với mồi.bổi này ko trận đâu.chỉ do mồi của bạn duối nước hậu và tốc độ chơi hơi chậmbạn nên mượn chim mồi có giọng đồng pha.có nước gù tốc độ một tí là e nó nhập hộ khẩu nhà bạn liền àh

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 08/01/2015 11:38:45PM »
bác chủ bỏ đi đâu mất rồi.lụp đã sơn mồi đã căng chờ tin bác gọi là đi chiến mà bác đi đâu mất rồi.không dám đảm bảo là sẽ bắt được cho bác nhưng tôi tin chắc bác sẽ được nghe 1 trận mà có thể bác chưa bao giờ được nghe.con nếu mà tới tuần sau tôi đem con mồi kia về đi 1 cặp (con kia đi công tác xa ) thì tôi xin đảm bảo bổi mà căng chịu đấu là e nó sẽ nhập khẩu nhà bác.mong bác sớm liên lạc sdt 01227481507.vì mồi có thể đi công tác xa tiếp nên mong bác báo sớm .
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

cugaycuomsa

• Hero Member
  • Thanks 116
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 09/01/2015 11:52:41AM »
nếu bổi chung cây chịu đấu mà mồi bạn có nước sa cầu, ban nên đánh ngay gần cội ngủ tầm 4h30 chiều đánh, đánh thế dấu mặt lụp có thế trượt khi bổi vào đấu và bị che khuất ko tìm ra mồi mà vẩn còn nge tiếng cúc cù cu nhảy vào cành thế trơn trượt e nó dể nhảy luôn vào cầu tử thăng bằng, chúc bạn mau túm cổ cho khỏi mệt mỏi  _b_
Gạo đem vào giã bao đau đớn
Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
Sống ở trên đời người cũng vậy
Gian nan rèn luyện mới thành công
giao lưu kết bạn mọi miền 0973767653.

huygiang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 10/01/2015 06:27:36PM »
Cách đây nữa tháng em gặp đúng trường hợp như bác. Cả nhóm chúng em tập trung đánh nó, dùng đủ các loại mồi " cỡ 6 con mồi rùi ". Con sa cầu thì nó gù tung chảo làm mồi trong lồng dãy phành phạch, con cứng gù thì nó chỉ gù tay đôi một lúc rồi lại xuống ăn. Em điên tiết đánh nó nửa tháng trời mất ăn mất ngủ vì bực. Hôm đó  em thấy con bổi mới nổi giáp gù ác liền cho vào lụp đi tập thử xem sao. Khi em treo con bổi tập với một con mồi thuộc cạnh đó được một lúc nó lại bay về. Nó đậu cây với con bổi tập, con bổi tập lên cây có gáy gù gì đâu dãy phành phạch liên tục. Con bổi chuyền cành đấu với con mồi thuộc nó đến gần con bổi tập. Con bổi tập thấy nó nóng tiết thế nào ý cứ phành phạch liên tục rồi đột nhiên nó cứ cắm cổ nó gù. Con bổi thấy vậy liên quanh sang gù với con mồi tập. Sau ba lần gù tay đôi thì em nó đã về với đội của em. Em cũng chả biết là con bổi nó ghét giọng con bổi tập hay là nó tưởng nuốt được con bổi tập nên nó nhảy. Bác thử cách này xem sao.

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 12/01/2015 04:39:51PM »
bca chủ thớt đâu rồi lên cho ae biết kết quả thế nào đi chứ hè.chờ tin bác mà dài cổ lun quá.
con cu nó gáy cù cù
      cu hay là cu chọn chủ
  yahoo viaiemradi_11

phanviet

• Hero Member
  • Thanks 43
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 12/01/2015 07:12:18PM »
với loại bổi này cụ kiếm con mồi nào có nước gù gió thì nhập tịch em nó nhanh thôi. chúc cụ sớm hoàn thành mục tiêu

minhhaitscv

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 13/01/2015 10:26:33PM »
Đà Nẵng rôm rả vậy ta, chim mùa này đánh chung cây rồi các bác ơi.làm gì theo đuổi mất thời gian vậy. thôi  thì để em nó ở gần nhà gáy gù để mấy em bổi ở nhà mau nổi chứ bắt vào lồng thì còn ý nghĩa gì nữa chứ.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent