Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: hỏi cách chữa cho cu gáy trúng gió đứng nghiêng 1 bên  (Đọc 4805 lần)

huaquoctoan

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
như tiêu đề mình muốn hỏi mọi người ai co kinh nghiệm chỉ dùm mình trị cho con cu trúng gió đứng nghiêng 1 bên và đứng không vững bị té....
hi vọng có ai chỉ dùm để mình trị cho con cu của mình!
xin cám ơn mọi người trước!

triad

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: hỏi cách chữa cho cu gáy trúng gió đứng nghiêng 1 bên
« Trả lời #1 vào lúc: 06/03/2014 10:17:22AM »
ngưỡng thiên rồi bác ơi. tật này khó trị lắm.
sống chung với lũ thui.
nếu mới bị. bác cắt cánh thả lồng rộng 1 thời gian thử xem có khả quan ko.
1 số anh em đã thành công rồi đấy,

scorp

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/03/2014 02:08:25PM »
trước con gáy của em cũng bị ngưỡng thiên, em đã thử cách này và đã chữa được cho nó hoàn toàn (Tiếc là nó đã ra đi do tính bất cẩn của em 1 năm sau đó). Cách chữa như sau:

Bác ra ngoài hàng mua một cái lồng tắm chào mào loại to nhất có thể, lót đáy lại và thả đất đỏ có trộn cát vàng vào đấy, bác thả con chim của bác vào, cho nước và thức ăn cho nó vào đấy nhanh thì khoảng 1 tuần, không thì 1 tháng em nó sẽ khỏi, nhớ bổ sung thêm đất nếu thấy em nó bới vơi đi nhé. Chúc bác thành công và chăm tốt cho em yêu của bác  _zoo_ _zoo_ _zoo_

huaquoctoan

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/03/2014 03:45:23PM »
ngưỡng thiên rồi bác ơi. tật này khó trị lắm.
sống chung với lũ thui.
nếu mới bị. bác cắt cánh thả lồng rộng 1 thời gian thử xem có khả quan ko.
1 số anh em đã thành công rồi đấy,

con của e không phải bị ngưỡng thiên bác ơi...
nó bị yếu chân cổ nó bị quẹo 1 bên chứ không phải ngước lên như con than đâu bác!

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #4 vào lúc: 06/03/2014 04:20:29PM »
như tiêu đề mình muốn hỏi mọi người ai co kinh nghiệm chỉ dùm mình trị cho con cu trúng gió đứng nghiêng 1 bên và đứng không vững bị té....
Theo kinh nghiệm của mình đã trị cho chú cu mồi của mình đợt mưa lạnh vừa rồi cũng bị trúng gió đứng nghiêng một bên và đã trị khỏi hoàn toàn, em nó đợt vừa rồi đi rừng đã lấy lại phong độ và thu phục được 6 em bổi vào lụp. Cách chữa như sau:
Bạn giảm cho ăn lúa vì hệ tiêu hóa của chú chim hiện đang yếu, bạn cho chim ăn kê, ban ngày và đêm đều phải trùm lồng (nhớ dùng vải trùm ánh sáng có thể xuyên qua để chim thấy đường ăn uống nhé), sáng bạn phơi nắng sáng từ 15-20 phút không mở lồng; bạn thực hiện ngay điều này là dùng mật ong rừng (phải đúng mật ong rừng thật mới có hiệu quả) cho khoảng 1cc vào xilanh bơm nhỏ bắt chim ra và bơm trực tiếp vào họng sau đó thả chim vào lồng nuôi cho ăn uống, phơi nắng như ở trên mình nói là ổn thôi, sau 3 ngày là sẻ thấy ngay hiệu quả!
Chúc thành công! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

huaquoctoan

• Chính thức
  • Thanks 9
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/03/2014 09:17:04PM »
cám ơn bạn,mình sẽ làm theo lời bạn...

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/03/2014 10:00:10PM »
Theo kinh nghiệm của mình đã trị cho chú cu mồi của mình đợt mưa lạnh vừa rồi cũng bị trúng gió đứng nghiêng một bên và đã trị khỏi hoàn toàn, em nó đợt vừa rồi đi rừng đã lấy lại phong độ và thu phục được 6 em bổi vào lụp. Cách chữa như sau:
Bạn giảm cho ăn lúa vì hệ tiêu hóa của chú chim hiện đang yếu, bạn cho chim ăn kê, ban ngày và đêm đều phải trùm lồng (nhớ dùng vải trùm ánh sáng có thể xuyên qua để chim thấy đường ăn uống nhé), sáng bạn phơi nắng sáng từ 15-20 phút không mở lồng; bạn thực hiện ngay điều này là dùng mật ong rừng (phải đúng mật ong rừng thật mới có hiệu quả) cho khoảng 1cc vào xilanh bơm nhỏ bắt chim ra và bơm trực tiếp vào họng sau đó thả chim vào lồng nuôi cho ăn uống, phơi nắng như ở trên mình nói là ổn thôi, sau 3 ngày là sẻ thấy ngay hiệu quả!
Chúc thành công! _b_ _b_ _b_
bác có chiêu bài hay quá, giờ e mới biết.
cảm ơn bác` nhiều.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent