Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Loại Giọng Nào Thì Chuẩn Cho 1 Chú Mồi  (Đọc 1382 lần)

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Loại Giọng Nào Thì Chuẩn Cho 1 Chú Mồi
« vào lúc: 01/04/2014 12:41:00PM »
Chào Tất Cả Anh em Trong Forum .
Mình Có 2 Con bổi Nuôi tới Giờ Gần 1 năm rưỡi Mới thấy nó nổi . ( Tại vì chim mua Ngoài tiệm )
Sau Khi nghe gáy thì mình Thấy :
 * Con Thứ 1 : Gáy Liên tục không ngừng ( Khoảng 1 phút  ) Rồi Ngừng khoãng 5 phút Gáy típ ( Giọng Thổ Dế . Thân Nhỏ Như Con cút )
 * Con Thứ 2 : Gáy Mỗi Câu Cách nhau 5-10 Giây ( Gáy Khoãng 2-3 Phút ) , rồi không gáy nữa ( Giọng Sấm Đồng . Thân To MẬp )
+ Mình Thích Con Thứ nhất Vì nó : Rất Dữ , thã ra đấu Thì toàn nó ăn hiếp con bự , với lại nó ngồi im , ko chòi , tung lồng
Con Thứ 2 Hay Loay hoay , chòi lồng . Nhưng Giọng Rất To , vang . còn ( thổ dế ) thì quá là nhỏ rồi Trong 10m mới nghe đc .

Theo A/e : Trong 2 kiễu Giọng đó , thì kiểu nào thích Hợp làm mồi ?
                 2 Con đó Con nào Làm mồi là thích hợp

huynhminhthe

• Sr. Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Loại Giọng Nào Thì Chuẩn Cho 1 Chú Mồi
« Trả lời #1 vào lúc: 01/04/2014 01:06:40PM »
chào bạn!
 mình nghĩ bạn nên chụp ít hình về 2 e nó và có thể làm cái clip đăng lên cho ae xem sẽ nhận xét và giúp bạn chọn ra con mồi tốt.

thân chào!

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/04/2014 03:40:04PM »
theo em thì con nào to mồm+ già mồm= mồi .

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/04/2014 06:12:09PM »
Chào các bác to mồm thì em biết Rồi nhưng già mồm là gì vậy các bác, có phải chim già rừng ko.

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/04/2014 07:10:34PM »
chào bạn!
 mình nghĩ bạn nên chụp ít hình về 2 e nó và có thể làm cái clip đăng lên cho ae xem sẽ nhận xét và giúp bạn chọn ra con mồi tốt.

thân chào!
Rất Cảm ơn Bạn đã chia Sẽ , thật Thì Úp Hình + Video Thì Rất dễ và đỡ phãi miêu tả nhiều .
Nhưng Cái Vụ Này Mình Ngại Lắm . Đợt Trước Có Úp Cái Video Con Mồi Lên , Ít bữa Thì Nó Rù , Rồi Die  :(
Nên Giờ hạn chế lắm bác ợ , Bác chơi nhiều rồi , có kinh nghiệm Thì Giúp Dùm e  #:-S

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/04/2014 07:15:28PM »
Chào các bác to mồm thì em biết Rồi nhưng già mồm là gì vậy các bác, có phải chim già rừng ko.
bác này chưa thấy mấy em nữ cãi nhau ah , ( đồ cái thứ già mồm ) lắm mồm ấy , cãi già... mỏ này chỉ xuất hiện ở chợ đặc biệt là các chị em bán thịt , cá , giá mak mấy con vhim nhà mình mak đc như vậy thì tốt biết mấy nhỉ... haiz....

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 01/04/2014 07:22:49PM »
Cảm ơn Bác ( Tiểu_cugay ) . Theo Mình Giọng Con nào cũng to = nhau cả ( khi căng lữa ) , trừ những Con thổ dế .
Con Già mồn thì Mình chưa Hiểu Lắm , mong Bác thĩ giáo thêm .
 Mình Nuôi Thì 2 Con già mồm như nhau , chữi nhau cã ngày , hết con này chữi tới con kia chữi lại : :))

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/04/2014 08:02:43PM »
Cảm ơn Bác ( Tiểu_cugay ) . Theo Mình Giọng Con nào cũng to = nhau cả ( khi căng lữa ) , trừ những Con thổ dế .
Con Già mồn thì Mình chưa Hiểu Lắm , mong Bác thĩ giáo thêm .
 Mình Nuôi Thì 2 Con già mồm như nhau , chữi nhau cã ngày , hết con này chữi tới con kia chữi lại : :))
Còn theo em thì không phải giọng con nào cũng to bằng nhau. Có những con nổi căng gáy vẫn nhỏ và có những con bổi mới về vẫn gáy lớn tiếng đó thôi.
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

Tiểu_cugay

• Hero Member
  • Thanks 82
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 01/04/2014 09:19:21PM »
Già mồm hiểu nôm na là gáy nhiều và rất nhiều kiểu gáy, ví du: lúc thì gáy chậm lúc thì nhanh , lúc thì vừa gáy vừa Gù ( kèm ) , đang chiêu tự nhiên gù , hoặc là 1 câu chiêu 1 câu thúc ( ra nhiều nước đấu ) + gáy liên tục chơi tới bến với 1 đối thủ = già mồm ( ko chiu im cứ vậy chửi nhau ) . chim có con gáy lớn con gáy nhỏ , thậm chí có con lúc là bổi gáy giọng chuông khi lên mồi âm thổ pha , có con coi pha khi đâu căng ra âm đồng pha , mấy con này mình đã tưg nuôi . Túm lại có 2 con thì chọn con nào gáy lớn và gáy nhiều làm mồi , con gáy lớn mak gáy ít còn hơn con gáy nhỏ mak gáy nhiều , chấm hết ạ

cutodinhquan

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 01/04/2014 09:43:10PM »
Công thức đưa ra của bac Tiểu_cugay em thiết nghĩ chắc phải 10 trong 01 đấy ạ!@hi! :d (*)(*) :-bd

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/04/2014 06:30:14PM »
Nếu ỡ gần thì có thể Nghe rõ con nào gáy lớn hơn , nhõ hơn Bác ợ . nhưng Về Chim Mồi , mình ko xét nghe ỡ Gần
Mình đang nói nghe ỡ xa , Theo Mình khi ỡ xa nghe tiếng chim là như nhau :
 * Có Con gáy lớn Nhưng ko vang xa , có con Gáy nhỏ lại vang xa . Nên Chưa Chắc Tiếng nhỏ Lại ko làm mồi đc .
+ Ý Mình Hỏi là Đối Với Chim Mồi , Chon Giọng Liên Tục Hay Ngắt quãng Thì Chim Bỗi Mau Về ?
    * Loại 1 :  Cù Cú Cu , Cu . Cù Cú Cu , Cu . Cù Cú Cu , Cu .Cù Cú Cu , Cu . ( Gáy Liên Tục )
    * Loại 2 : Cù Cú Cu , Cu ...........Cù Cú Cu , Cu ...........Cù Cú Cu , Cu ...........Cù Cú Cu , Cu ...........Cù Cú Cu , Cu ( Mồi Cau Cách Nhau 5-10 Giây )

Tại Dạo Này a/e Toàn Khoe Chim + Lồng Đẹp . Lại ko có tiền , nên xem hơi Buồn chán
Kiếm Cái Gì đó Để Thảo luận , học hỏi thêm  (*)(*)

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent