Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mọi Người Giúp Con Mồi Mình Với .  (Đọc 3417 lần)

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mọi Người Giúp Con Mồi Mình Với .
« vào lúc: 21/03/2014 08:26:20PM »
Mình Vừa Mua 1 em Cu Mồi Giá 2tr . nghe chủ cũ nói là nuôi hơn 5 năm từng đi đánh dc nhiều rồi
Nhưng sao mình nuôi hơn 1 tháng rồi mà vẫn chưa nổi ? chưa thuần ? . cụ thể là thế này :
Nuôi đc 2 tuần rồi mình mới thấy nó gáy dc vài tiếng sáng với tối , kề lồng con khác thì gù dc 1 chập rùi im ,
để trong nhà thì khi có người tới gần nó cũng hoản , để im thì nó cũng đi vòng vòng , xoay đi xoay lại ko ngừng  . nhưng ko thấy chòi lồng .
Xách treo ra rừng cã ngày cũng chả thấy gáy luôn , chim ko bệnh , thay lông gì cã .
Chẳng bik chim đang bị gì , khi nào mới đi gác dc , chán quá .a/e ai đi ngang qua giúp mình cái nhé  =(( :-S :( :-$

cugay_ngoclam

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mọi Người Giúp Con Mồi Mình Với .
« Trả lời #1 vào lúc: 21/03/2014 08:55:41PM »
chim lạ chủ thôi mak bạn ko vấn đè gì đâu . bạn cho ăn uống theo bữa ngày 3 lần là nó mau quen bạn lắm . mình cũng mới mua 1 con mang đi thử đàng hoàng rồi mang về nhà mình nó ko khác gì con bổi vậy là làm quen với nó vài tuần nó mến mình h thì đã gáy tốt rồi đang hồi phục lại phong độ

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 22/03/2014 02:33:33PM »
Ọc Mình Nuôi Hơn tháng rồi . đang cố gắng thuần nó , mà giờ chưa lấy lại phong độ . buồn quá .
Vừa Thấy hơi Thuần Xách ra Rừng Típ . Tới chiều xách chim về nhà thì lúc tới gần nó giật mình tung phặc phặc
Treo trong nhà khoãng 5-6 giờ tối vẫn còn chòi lồng, tung lồng . =((
Chắc Mình Thiếu kĩ Năng Thuần , nên cần a/e giúp mình với .
Mình Thấy bổi còn dễ thuần hơn nó , cứ cắt cánh , đuôi cho vào lồng đặt trong nhà , ngày cho ăn 3 lần . 4-5 tháng là nổi liền  :-S

cugay_ngoclam

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/03/2014 04:08:11PM »
đừng vội mang đi rừng nha bạn hỏng chim đây , cứ nuôi kiểu nào cho nó quen bạn là nó sẽ gáy lại , đợi khi nó giám đấu lại với con khác rồi mang đi tập lại , mình thì cứ mỗi ngày cầm lồng 1 lần và cho ăn ngày 3 bữa . h gáy cũng tốt rồi nhưng ko có time mang đi bẫy

binhbalahadong

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/03/2014 08:52:32PM »
E thấy mồi 5 năm mà giá 2tr rẻ quá,(ko phải ng quen để rẻ cho thì ko biết ổn ko). Mà 5 năm,nuôi ko gần ng nhiều thì cũng phải quen quen rùi chứ ah, sao lại nhẩy như bổi vậy. Theo e bác cứ cắt cánh,thả ra giống thuần bổi khoảng 1tuần rùi nuôi lại 1 tháng hãy cho đi bẫy lại thử xem ah. E nói ko phải mong bác bỏ quá ah.

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 22/03/2014 09:05:12PM »
Ọc Mình Nuôi Hơn tháng rồi . đang cố gắng thuần nó , mà giờ chưa lấy lại phong độ . buồn quá .
Vừa Thấy hơi Thuần Xách ra Rừng Típ . Tới chiều xách chim về nhà thì lúc tới gần nó giật mình tung phặc phặc
Treo trong nhà khoãng 5-6 giờ tối vẫn còn chòi lồng, tung lồng . =((
Chắc Mình Thiếu kĩ Năng Thuần , nên cần a/e giúp mình với .
Mình Thấy bổi còn dễ thuần hơn nó , cứ cắt cánh , đuôi cho vào lồng đặt trong nhà , ngày cho ăn 3 lần . 4-5 tháng là nổi liền  :-S
cụ cứ làm theo cách này là nó sẽ nổi lại thôi cụ à. chúc cụ thành công  _zoo_ _zoo_
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #6 vào lúc: 22/03/2014 10:20:27PM »
Chim cu đã nuôi 5 năm và đánh được nhiều bổi rồi mà như vậy thì bạn nên xem lại vì theo mình em này chưa phải mồi ! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

cu gáy_ Tây Nguyên

• Hero Member
  • Thanks 346
  • CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 22/03/2014 11:31:14PM »
Chim cu đã nuôi 5 năm và đánh được nhiều bổi rồi mà như vậy thì bạn nên xem lại vì theo mình em này chưa phải mồi ! _b_ _b_ _b_
Cụ todiepbl  nói chuẩn đấy nếu đã là mổi từ đến 5 năm đi bất cứ đâu cũng chơi. treo chỗ nào cũng gáy chứ không phải nuôi lâu như vậy đâu cụ à. mồi lỡ bèo lắm là 15 ngày vẫn có thể đi đánh được dù bạn chuyển từ nam ra bắc vẫn chơi sòn sòn  _yahoo_  _b_
Thú chơi dân dã suốt bốn mùa.
Chỉ vì những tiếng cúc cù cu.

cumoi5555

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 23/03/2014 11:43:58AM »
Đúng vậy bác lên xem lại chứ chim mồi gì mà 5 năm mà lại nt
Có công đãi thóc!.....
........Có ngày bổi hay!.....

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 23/03/2014 06:39:02PM »
Mình năng nĩ lâu lắm ổng mới bán giá đó với lại nhà ổng ở ngay cuối xóm cũng có quen tí .
Tại nhà ổng Nuôi tới 4 con mồi lận , 4 con đều trong lụp , ỗng huýt sáo là gáy . ỗng bão 4 con này mỗi con 5tr
Còn con mình ỗng nuôi trong lồng quã đào . ổng bảo : nuôi hơn 5 năm , đánh đc khá nhiều . lúc mình tới xem thì ko gáy .
Xong mình Bảo mồi gì mà ít gáy thế ? cái ổng xách kề lồng thì gù dữ lắm . thấy vậy mình mới mua .
Mình Có Gọi Lại cho Cụ ấy , cụ Nói rằng : Dạo này lấy mấy con kia đi đánh , con này ít đánh . ổng bảo : cứ nuôi thêm tháng nữa xem sao , chắc chưa quen thôi .
Mình mới chơi đc 2 năm , có 2 con mồi . Con lúc trước cũng mua 2tr , nuôi 1 tháng đã gáy trong nhà rất nhiều .
Chưa thấy con mồi nào nổi lâu như thế nên mới nhờ a/e giúp . :-S

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 23/03/2014 06:47:19PM »
Nuôi gần Tháng rưỡi rồi mà nghe con mồi kia gáy thì ko gáy lại . kề lồng 2 con gù với nhau rồi nó im , chĩ còn con mồi kia gù thôi .
Mình Mua 2tr là ko luôn lồng . tại lồng quả đào của Cụ ấy Đẹp lắm , cụ nói ko bán
Nên Mình Lấy Lụp Tới nhà ổng sang chim luôn . giờ vẫn đang trong lụp  o:m

kalaca

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 23/03/2014 07:46:28PM »
Chim 5 năm lồng làm mồi lâu thế lại bắt được khá nhiều bổi thuộc dạng mồi chai rồi mà như bạn miêu tả mình cũng nói thẳng là có thể người bán bán cho bạn con bổi mới nổi, làm gì có giá mồi 5 năm rồi giá 2tr trừ khi quen biết bạn à. Mình nói thẳng có gì không phải anh em bỏ qua, trường hợp đổi chủ ko hợp xuống lửa cũng có nhưng ít hơn

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 24/03/2014 08:33:32AM »
Bạn cu_gay à con bạn mua mình nghĩ chưa phải là mồi. thứ nhất đã là mồi ở nhà ít gáy nhưng mang ra rừng là phải gáy, gáy nhiều hay gáy ít thôi, mà gặp chim lạ là phải ngù nhiều mà chim nuôi 5 năm mang đi đánh nhiều rồi thì gặp người lạ nó cũng không sợ. thứ hai là đã là chim mồi mà bắt nhiều bổi rồi mà ông ấy bán cho bạn giá 2tr là không phải giá chim mồi, chim mồi mà nuôi năm năm rồi mà lại bắt được nhiều bổi thì giá ít nhất cũng phải từ 5tr trở lên 1con bạn à, có khi còn vô giá, một con bổi mới bắt được bây giờ mà là bổi tuyển thật sự để nuôi làm mồi bây giờ giá cũng phải từ 1tr đến 1,5tr trưa trắc người ta đã bán. Bạn xem lại đi nhé, nếu nó là mồi thì cũng là mồi dở có nhiều tật không hay. chúc bạn sớm có con mồi như ý

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 24/03/2014 12:48:45PM »
Cảm ơn các Bạn đã cho ý kiến .
Sau khi nghe ý kiến cũa các bạn mình quyết định : Nuôi thêm 1 tuần nữa xem sao . Nếu vẫn vậy Thì Mình Mang chim ra đỗi lại
Rất Cảm ơn mọi người . Mình đã có thêm tí kinh nghiệm để chơi chim . :-bd

cu_gay

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 24/03/2014 12:53:30PM »
Con Này Giọng Đồng Son . khi Gù Giọng nó Như Thế này :
Cù Cụ Cu Cu , Cù Cụ Cu Cu ,... Cù Cu ,... Cù Cu ,.... Cù Cu ,.... Cù Cu ...........................................................
A/e Cho hỏi Đây là Nước Chơi ra sao ?

manhquyettiu

• Sr. Member
  • Thanks 31
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 24/03/2014 10:14:53PM »
Các cụ nói quanh co mãi...tôi nghĩ nó là mồi thì chắc bể dùi cụ ạ. Còn k thì nó chỉ là con bổi nới nổi nên khi về nhà mới nó tụt lửa. Các cọ già chơi cu giờ cũng lắm cụ ....bậy lắm. Tôi giờ ít tin các cụ lam....

culuclac

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 02/09/2014 07:36:08PM »
Mang ra đổ i đ i bạn. Khi mua fai mang ra rừng thử chứ

Khắc Điệp

• Hero Member
  • Thanks 87
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 03/09/2014 06:41:15AM »
Các cụ nói quanh co mãi...tôi nghĩ nó là mồi thì chắc bể dùi cụ ạ. Còn k thì nó chỉ là con bổi nới nổi nên khi về nhà mới nó tụt lửa. Các cọ già chơi cu giờ cũng lắm cụ ....bậy lắm. Tôi giờ ít tin các cụ lam....
mình đồng ý quan điểm của Bạn....thời buổi Thạch sanh thi` ít Ly´ thông thi` nhiều ?
Mong chờ một chữ Duyên,,?

cugay_quan9

• Hero Member
  • Thanks 36
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 03/09/2014 07:09:10AM »
Mới vào nghiệp cu này bị lừa ko có gì là mới cả.theo mình thì bạn xách con mồi ra trả lại đi.vì mồi nuôi 5 năm mà còn chòi lồng thì bạn bị lừa rồi.có thể đó là mồi lỡ.nhưng mà mồi lỡ giá đó thì quá cao đó bác
Đam mê là không phân biệt tuổi tác

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 09/09/2014 09:43:07PM »
Bạn bị  _khotro_. con chim như bạn miêu ta nhu vậy thì vẫn chưa được gọi là mồi đc. Trả lại thôi B ah!!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent