Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi về nước sa cầu máy cánh  (Đọc 13861 lần)

nampleiku

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hỏi về nước sa cầu máy cánh
« vào lúc: 30/11/2013 11:08:08AM »
E cũng chỉ mới bước vào cái ngu cu cò này lên kinh nghiệm còn quá nhiều hạn chế mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo: chả là e mới lấy 1 con mồi cây hôm bữa mấy ae có đi thử vài kèo! buổi sáng đi kèo đầu móc lụp lên gặp ngay 1 con đồng đang canh ổ,e móc ngay cây mồi thúc bổi về mồi gù được đúng 1 sạc là sa cầu thúc,bổi vô cành thế gù dc 2 sạc rồi bay qua cành khác thúc.ông a làm thêm 1 con mồi đất rồi kêu đuổi con bổi ra nó k vô đâu vậy la e đuổi xuống mồi đât mà con bổi cứ đứng xa thúc chứ k xg.vậy là 2 ae chuyển kèo!buổi chiều e lại móc lụp ngay ổ của 1 cặp đang ấp và đi đánh đất chỗ khác,quay về lấy lụp thì đã dính 1 con nhưng chắc là mái vì ông a nói vậy.qua ngày hôm sau 3 ae đi đánh chim mồi của e vẫn thúc nhưng có vẻ yếu hơn (mồi e thì chủ yếu gáy thúc nhiều) ma rồi bổi về k giám gù 1 tiếng,từ đó gáy lúc có lúc k thờ ơ với bổi lắm.!
ông a e kêu mồi có nước sa cầu máy canh là thua nước con bổi ngoài..do e mới vô nghề kinh nghiệm còn hạn chế mong các bác nhiệt tình chỉ giáo ạ.! e xin chân thành cám ơn. chúc các bác nhiều sức khỏe,cu cò luôn sung mãn bat tay bat tay bat tay
« Sửa lần cuối: 02/12/2014 04:05:55PM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »

anhkhoa81

• Hero Member
  • Thanks 132
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: hỏi về nước sa cầu máy cánh
« Trả lời #1 vào lúc: 30/11/2013 03:12:29PM »
E cũng chỉ mới bước vào cái ngu cu cò này lên kinh nghiệm còn quá nhiều hạn chế mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo: chả là e mới lấy 1 con mồi cây hôm bữa mấy ae có đi thử vài kèo! buổi sáng đi kèo đầu móc lụp lên gặp ngay 1 con đồng đang canh ổ,e móc ngay cây mồi thúc bổi về mồi gù được đúng 1 sạc là sa cầu thúc,bổi vô cành thế gù dc 2 sạc rồi bay qua cành khác thúc.ông a làm thêm 1 con mồi đất rồi kêu đuổi con bổi ra nó k vô đâu vậy la e đuổi xuống mồi đât mà con bổi cứ đứng xa thúc chứ k xg.vậy là 2 ae chuyển kèo!buổi chiều e lại móc lụp ngay ổ của 1 cặp đang ấp và đi đánh đất chỗ khác,quay về lấy lụp thì đã dính 1 con nhưng chắc là mái vì ông a nói vậy.qua ngày hôm sau 3 ae đi đánh chim mồi của e vẫn thúc nhưng có vẻ yếu hơn (mồi e thì chủ yếu gáy thúc nhiều) ma rồi bổi về k giám gù 1 tiếng,từ đó gáy lúc có lúc k thờ ơ với bổi lắm.!
ông a e kêu mồi có nước sa cầu máy canh là thua nước con bổi ngoài..do e mới vô nghề kinh nghiệm còn hạn chế mong các bác nhiệt tình chỉ giáo ạ.! e xin chân thành cám ơn. chúc các bác nhiều sức khỏe,cu cò luôn sung mãn bat tay bat tay bat tay
bạn phải nói rõ là con mồi của bạn đã nuôi đc lâu và đã bắt đc nhiều bổi chưa?
nếu thuần và bắt đc nhiều bổi rồi thì con này yếu gù... :-j :-j :-j
còn mới thì còn phải chờ đợi...hên xui... 8-> 8-> 8->... vì nhiều con mới chưa thể ra đc hết bài của e nó...thân chào bạn!
CHƠI CÁ DƯỠNG TÂM
CHƠI CHIM DƯỠNG TÍNH

nampleiku

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 30/11/2013 03:44:05PM »
con mồi của e mua lại trước thì chủ nó noi có bắt dc bổi rồi va nuôi cũng khá lâu,nhiều khi gù người mà bác! thực hư chuyện nó bắt dc bổi nhiều hay ít e cũng k rõ vì người ta nói sao biết vậy chứ mình đâu có cầm nó,từ hôm e lấy nó về cũng đi dc có 2 lần có lẽ cần time để kiểm chứng cho chính xác,,e sẽ thử cho xuống chơi đất coi sao,k dc đành kiếm e khác.cám ơn bác nhiều!

lydo78

• Sr. Member
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 30/11/2013 03:47:11PM »
nói chung chơi món cu này cụ cứ học hỏi nhiều vào là ok hết chứ theo kinh nghiệm các cao thủ nói chim mồi mà xa cầu máy cánh thì ko làm mồi được cụ ơi chỉ chơi cu đấu thôi
tôi lydo78 luôn luôn muốn giao lưu với các cụ chơi cu

nampleiku

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/11/2013 04:26:16PM »
vâng e cũng chỉ mới chơi cugay nhưng theo những gì đã học hỏi dc thì đúng là chỉ để làm cu đấu hay cu khách., =(( =((
thank các bác.!

cugaydk123

• Chính thức
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 30/11/2013 04:31:54PM »
tại sao nước sa cầu máy cánh không chơi được hả bác

tungduong

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/11/2013 04:32:49PM »
Nếu con mồi bạn sa cầu xong tái gù lại thì hay còn không thì nó yếu gù bạn ơi.

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #7 vào lúc: 30/11/2013 04:41:31PM »
Kiếm mồi khác chơi 1 quyết định sáng xuất...
Chúc bác sớm tìm được mồi mới hay hơn mồi cũ .
Thân

hamchoi

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/11/2013 06:23:06PM »
chào các anh
may quá trường hợp này em đang cần lời giải đáp, cảm ơn các anh nhiều

lapcop

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 30/11/2013 11:21:22PM »
Bạn càn theo dõi kĩ hơn.xem chim mình căng chưa.cách chăm sóc tôt chưa.rồi đánh giá sau

tucugay

• Sr. Member
  • Thanks 26
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 06/12/2013 11:19:19AM »
Bác ở trong nam hay ngoài bắc vậy? nếu ở ngoài bắc thì mùa này để đánh giá tiếng của một con mồi thì khó lắm, vì mùa này do thời tiết nên con mồi nào căng lắm thì còn khoảng 80% phong độ, có con về mùa đông im hẳn không gáy hoặc có gáy thì tiếng nó ẹ ẹ như chim mới tập gáy và chim ngoài rừng cũng vậy. nhất là đi bẫy cành về mùa này dất khó bẫy. Còn con chim mà bác nói nó sa cầu máy cánh nhưng bác chưa nói dõ nó sa cầu máy cánh như thế nào,(ý em là có nhiều loại sa cầu máy cánh)VD;
1- loại chim về chung cây thì chỉ gù 1-2 sạc là sa cầu máy cánh cứ lâu lâu mới dỗ 1 tiếng và vài tiếng liền như thế, loại này thì không trơi mồi cây được.
2- loại sa càu máy cánh nhưng tiếng dỗ đều đều và biết dặm gù và chỉ sa cầu mày cánh 5-10 phút là nó đứng lên cầu gù vài sạc liền, loại này trơi tốt.
3- còn loại sa cầu máy cánh nhưng nó dỗ dất mau có lèo và thi thoảng nó gù(nằm ở dưới cầu gù) thì loại này quá hay, loại chim nào nó cũng bắt được.

Sac phong

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 06/12/2013 12:40:30PM »
Bác ở trong nam hay ngoài bắc vậy? nếu ở ngoài bắc thì mùa này để đánh giá tiếng của một con mồi thì khó lắm, vì mùa này do thời tiết nên con mồi nào căng lắm thì còn khoảng 80% phong độ, có con về mùa đông im hẳn không gáy hoặc có gáy thì tiếng nó ẹ ẹ như chim mới tập gáy và chim ngoài rừng cũng vậy. nhất là đi bẫy cành về mùa này dất khó bẫy. Còn con chim mà bác nói nó sa cầu máy cánh nhưng bác chưa nói dõ nó sa cầu máy cánh như thế nào,(ý em là có nhiều loại sa cầu máy cánh)VD;
1- loại chim về chung cây thì chỉ gù 1-2 sạc là sa cầu máy cánh cứ lâu lâu mới dỗ 1 tiếng và vài tiếng liền như thế, loại này thì không trơi mồi cây được.
2- loại sa càu máy cánh nhưng tiếng dỗ đều đều và biết dặm gù và chỉ sa cầu mày cánh 5-10 phút là nó đứng lên cầu gù vài sạc liền, loại này trơi tốt.
3- còn loại sa cầu máy cánh nhưng nó dỗ dất mau có lèo và thi thoảng nó gù(nằm ở dưới cầu gù) thì loại này quá hay, loại chim nào nó cũng bắt được.cac bac chơi cu wá nâu rùi mà e thấy nhận xét vẫn cứ chung chung.như e đấy chủ chim đã nêu là xagù dc một xạc xong sa cau.bổi ngoai ko vao nữa mà lượn di luon lại.e đấy ko môi dc đâu bạn ơi

nampleiku

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 21/01/2014 08:34:48AM »
3- còn loại sa cầu máy cánh nhưng nó dỗ dất mau có lèo và thi thoảng nó gù(nằm ở dưới cầu gù) thì loại này quá hay, loại chim nào nó cũng bắt được.cac bac chơi cu wá nâu rùi mà e thấy nhận xét vẫn cứ chung chung.như e đấy chủ chim đã nêu là xagù dc một xạc xong sa cau.bổi ngoai ko vao nữa mà lượn di luon lại.e đấy ko môi dc đâu bạn ơi
e ở trong Gia lai bác ơi..mới chơi nên còn ít kinh nghiệm.. :-SS :-SS :-SS

cugay_quan9

• Hero Member
  • Thanks 36
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 21/01/2014 10:18:18AM »
Chim yếu gù thì làm chim bẹo đánh đất đi bác.
Đam mê là không phân biệt tuổi tác

điền

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 24/01/2014 09:07:25PM »
theo tôi thấy loại thư 2 và thứ 3 bạn đề cập tới là rất đúng . Loại thứ nhất là bỏ rồi bạn a.

nguyentuanminh77

• Chính thức
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 24/01/2014 10:35:14PM »
  cụ nhận xét quá chuẩn.

vinhngocmy

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 25/01/2014 10:54:02AM »
Theo tôi đứng cầu máy cánh
t hì sài tạm sa cầu máy cánh thì vất. Cho khỏi tăng xông

ntm10

• Newbie
  • *
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 02/12/2014 03:13:22PM »
Mình có con mồi đất giọng sấm thổ rất bền, khi rừng về có lúc phóng gù, có lúc không mà chỉ thúc lớn nhanh, rồi nhỏ, rồi lớn... Nhưng nếu trên 30phút rừng không rớt xuống đất thì nó chuyển qua nhịp cánh có thể 2 hay 3 giờ khi nào bổi bay hay rớt thì thôi. Minh cũng không rành với cái nước sa cầu nhịp cánh của nó nữa,  nhưng nếu nó chuyển qua nước này rồi thì chó chạy ra gần nó cũng đứng thúc không biết sợ. Mong anh em ai có từng chơi qua mồi đất có nước này chỉ dùm. Cám ơn nhiều! (Con này mình mới mua chưa bắt được con bổi nào)

Cu_ĐL

• Hero Member
  • Thanks 166
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hỏi về nước sa cầu máy cánh
« Trả lời #18 vào lúc: 02/12/2014 08:03:13PM »
Mình có con mồi đất giọng sấm thổ rất bền, khi rừng về có lúc phóng gù, có lúc không mà chỉ thúc lớn nhanh, rồi nhỏ, rồi lớn... Nhưng nếu trên 30phút rừng không rớt xuống đất thì nó chuyển qua nhịp cánh có thể 2 hay 3 giờ khi nào bổi bay hay rớt thì thôi. Minh cũng không rành với cái nước sa cầu nhịp cánh của nó nữa,  nhưng nếu nó chuyển qua nước này rồi thì chó chạy ra gần nó cũng đứng thúc không biết sợ. Mong anh em ai có từng chơi qua mồi đất có nước này chỉ dùm. Cám ơn nhiều! (Con này mình mới mua chưa bắt được con bổi nào)
Khi chim ngoài rớt đất rồi thì nó làm gi?????NHưng theo B nói thì mình đoán là chim ngoài rớt đất nó vẫn sa cầu, còn ko thì nó đứng yên ngước mặt nhìn trời. Với một con mồi đất thì phải biết gù biết dẫn thì mới bắt bổi được B ah. Còn ko bạn nên tìm con khác mà đi đất cho nó làm bẹo là ok nhất. Vì một con chim sa cầu là một con ít bài bản, kém gù. Mình đang nghi con chim của B là một con chim con nuôi lên ko ??????
« Sửa lần cuối: 02/12/2014 09:56:49PM gửi bởi Cu_ĐL »

dotanan

• Newbie
  • *
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hỏi về nước sa cầu máy cánh
« Trả lời #19 vào lúc: 02/12/2014 08:40:11PM »
đại đa số các con rớt xuống sàn lồng sa cầu máy cánh rồi thì rất hiếm có con trồi gù lại, trừ t/hợp nó trèo lại cầu, or không còn thấy con bổi nữa,.. nhìn chung những con sa cầu máy cánh là những con mồi yếu gù, bắt bổi rất lâu và chủ nó rất bực bội.....

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent