Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: lần đầu bắt đc bổi hay bằng lụp lưới  (Đọc 1092 lần)

vevuvo

• Khách
lần đầu bắt đc bổi hay bằng lụp lưới
« vào lúc: 15/03/2015 11:24:59AM »
Hôm nay là ngày đẹp trời chỉ với ý định dợt chim mồi đờn cò bằng lụp lưới mới mua 700k. Mình đi dạo một vòng cũng gặp đc một bãi đất trống với vài cây táo gai. Mình ko có cây sào nào hết nên  tìm cách leo lên một cây táo và nhận lãnh vài cây gai vào người. Cuối cùng cũng treo đc chú chim mồi Độc nhãn. Loay hoay leo xuống ngồi chờ . HiC bình thường chim mồi treo lên là gáy gù rồi mà hôm nay chờ 15" ko gáy , mình chu mỏ huýt sáo tự nhiên nghe có tiếng chim rừng ngay trên đầu mình nhanh chân tìm chỗ trốn nhưng chẳng Có chổ nào trốn đc nên ngồi cách xa 20 m. Chim rừnG Thi nhau gáy gù thật đông vui với 5đôi cùng về đá nhau loạn xạ .có một con với chất giọng ấm gáy ko nhanh lắm với nc chơi" cụ cú cu gù gru. Cụ cú cu.cù cù cu, cù cù cu gu gru. Cứ lặp đi lặp lại lâu lâu bị vấp rất hung dữ đá những con bổi khác bay mất tiêu. Ngồi khoảng 30" nữa mà cu   mồi ko mở miệng, buồn quá đi ra xách Cu mồi VỀ nhưng mới định leo lên cu mồi bỗng đổ 2 hơi gù. Con bổi đập cánh bay lại  cách mình chừng Vài m. Và phóng liên tiếp mấy hơi gù ngắn ngủn. Mình vội đi ra cu rừng cũng bay mất.
Chú chim mồi lúc này mới chịu gáy chim rừng lại về và vẫn là con bổi hung dữ khi nảy thả diều về chung cây. Mồi bắt đầu gù như  muốn trút cơn tức giận từ  nảy giờ. Con bổi cũng là kẻ hung dữ  nên cũng gù lại với những dây gù ngắn ngủn 1sạt chỉ 6 đến  7 tiếng . Cả 2 thi nhau gù dc 5"  thì con chim mái cũng bay về. Con  mồi hôm nay chơi rất tốt ko có lội dù đây là lần đầu đánh lụp lưới, thấy mái mồi ko gù nữa đổi nc cù cú cu. cù cù cu... và những sấp gù cà lăm vài tiếng đầu làm con bổi tức điên chuyền cành liên tục đá con mái bay mất sau đó hắn ta tìm đường vào đá con mồi và kết quả  chám dứt cuộc sống tự do với trạn chiến dài 20"
« Sửa lần cuối: 15/03/2015 11:46:30AM gửi bởi vevuvo »

Phenguyen

• Giao lưu và học hỏi
  • Sr. Member
  • Thanks 20
  • Thích gac cu
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: lần đầu bắt đc bổi hay bằng lụp lưới
« Trả lời #1 vào lúc: 17/03/2015 10:23:05PM »
Bổi đẹp xin chúc mừng cụ
Sưu tầm giọng gáy sdt 0903779786

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook