Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nuôi cu gáy khách có cần hội tụ điều gì không ạ  (Đọc 3511 lần)

cugaydaknong

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tình hình là em đang nuôi một em cu nhỏ tính làm cu khách nhưng mà không biết nuôi làm cu khách có cần những tiêu chí gì không ạ.mà em nó mới đủ lông đủ cánh mà chưa biết mổ hay chòi lồng nhát người muốn bay.vậy làm sao để khắc phục những điều trên ạ anh Em.
« Sửa lần cuối: 22/05/2014 06:39:56AM gửi bởi C80 Hoàng Mai. »

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nuôi cu gáy khách có cần hội tụ điều gì không ạ
« Trả lời #1 vào lúc: 22/05/2014 09:49:46AM »
Tình hình là em đang nuôi một em cu nhỏ tính làm cu khách nhưng mà không biết nuôi làm cu khách có cần những tiêu chí gì không ạ.mà em nó mới đủ lông đủ cánh mà chưa biết mổ hay chòi lồng nhát người muốn bay.vậy làm sao để khắc phục những điều trên ạ anh Em.

............................

Ke ke bạn muốn nuôi gáy khách à, cứ vào mục gáy khách trên diễn đàn thì có bao nhiêu bài viết chia sẻ kinh nghiệm của các bậc tiền bối từ trước tới nay đó  :d. Mình chỉ biết là gáy khách thì có đặc điểm siêng gáy, rồi em nào hay hơn thì gù người, tức là thấy người đi qua thì gù chào liên tục, hoặc thậm chí là bảo được hay khiển được, ví dụ có người chỉ cần huýt sáo, vẫy tay, hoặc vẫy bàn chân  :d :d là em nó gù ầm ầm. Nhà mình có em gáy khách cứ nhìn thấy khách nam giới thì gù ầm ầm, thế nên chỉ cần nghe em ấy gù là biết có người đang đi lên cầu thang  :d, có lần mình lấy khăn trùm kín đầu đi qua, em nó cứ tưởng là khách thế là cũng bị lừa  :d

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 22/05/2014 01:44:34PM »
Bạn nuôi cu khách thì cũng không cần phải chọn lựa gì nhiều đâu.
tùy người thích giọng, nhưng hầu hết mọi người đều thích những em gáy gù to.
Những điểm em cu khách cần có, tùy người có người thích gáy; nghĩa là khi cu gặp người thì gáy chứ không gù.
Nhưng đa số thường thì gặp người là gù.
Nếu bạn chơi cu khách cao hơn thì cu khách phải biết gáy gù theo dấu hiệu của người nuôi.
Có người nuôi cu gáy khách thay cho có dữ nhà đó bạn.
Chúc bạn sớm huấn luyện em nó thành cu khách./. _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/05/2014 12:21:59PM »
câu hỏi của bạn rất hay . theo mình chơi chim cu gáy. thì cho dù cu mồi hay cu khách mỗi người mỗi tiêu chuẩn mình thì chơi mồi ha khách thì em nó phải có tí bài bản nghe nó mới sướng cái tai. chứ nuôi mà con chim chỉ chơi chay thì chán lắm bác à.
  mình thì vậy còn các bác khác thế nào nhỉ.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent